Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Tư Tháng 5 07, 2014 1:12 am

Cũng mừng thì mừng mà lo vẫn lo mẹ Caolen ạ. Hồi này e chít nói theo đc nhiều từ hơn dù có từ ngọng nhiều từ ngọng ít. NHưng cũng chủ động nói 1 số như: đi đường gặp bà già thì nhìn và gọi Bà, nhìn anh trai mà không thấy thì ngơ ngác gọi Bo ui. Cơ mà hồi này tham ăn và tranh giành đánh bạn nhiều. E đang đau đầu vụ này đây - mẹ Caolen có cao kiến gì không :)
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Tư Tháng 5 07, 2014 6:37 pm

Cái vụ đánh bạn thì anh ben lại ko có mà toàn bị đánh nên mẹ ben cũng ko biết phải làm thế nào. Thấy dạo này ai đánh bạn ý thì bạn ý cũng đánh lại. Thấy con nhại lời là chính nên cũng lo lắm vì ben đã 56 tháng rồi, tháng 9 này là vào lớp lá rồi. Nói được thì cũng mới chỉ gọi là xóa nạn mù chữ thôi chứ còn có nhiều vấn đề với các anh này lắm. Học với cô thì rất tốt và tập trung nhưng ở nhà hay chống đối. Học với cô hầu như ben làm theo yêu cầu của cô rất tốt, chứ ở nhà là cứ phải nhắc nhở nhiều lần mới làm. mẹ chít thử nghiệm nghị với chít sau mỗi lần đánh bạn xem thế nào, các bạn ý biết sợ mà.
Ở trường ben dạo này cũng chịu khó nói theo nếu cô yêu cầu nói, lớp bình thường của ben khoảng 30 bạn, cô giáo phản ánh khi cô đóc thơ cho các bạn thì ben vẫn cứ ngồi ko chịu đọc theo chỉ khi nào cô giáo ngồi bên cạnh đọc thì anh ý đọc vuốt đuoi theo 2 từ cuối. Ben vẫn đang học lớp với các em lớp mầm , không biết sang năm cho anh ý lên lớp lá học hay là lớp chồi đây vì trình độ của ben còn kém quá! Nghĩ nhiều quá và lo cũng nhiều quá!
caolen

Gửi bàigửi bởi letrang » T.Tư Tháng 5 07, 2014 11:55 pm

chúc mừng Bé Ben tiến bộ nhiều nhé...Nhại lời là chuẩn bị nói rùi đấy

Bé Cún nhà này bây giờ ngôn ngữ cũng tiến triển chậm quá, biết chạy xe đạp 02 bánh rồi mà không dám cho anh í chạy nữa...anh ấy đua xe ghê quá
letrang

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Ba Tháng 5 13, 2014 6:16 pm

Lâu lắm mới thấy mẹ letrang! Anh cún giỏi quá biết đi xe đạp 2 bánh rồi, ngôn ngữ của cún đã tiến bộ nhiều rồi ấy nhỉ! Vì cún biết nói từ khi hơn 3t mà.
Ben đang thời kỳ nhại lời là chính, chủ động ít lắm chỉ khi nào cần thiết như muốn ăn, ngủ, hay uống nước thôi chứ bình thường thì ai nói gì thì nói theo thôi.
caolen

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Ba Tháng 5 13, 2014 8:11 pm

Anh Ben đợt này tiến bộ là mừng rồi. Khôg biết Anh đi học có xa nhà không chứ e Chít thì đợt này hè thấy khổ quá. Đúng 2giờ chiều lúc nắng nóng nhất thì e ấy phải ngồi xe máy đi mười mấy cây số trên đường cao tốc nóng bỏng không một bóng cây - đi kín cả tuần... híc... Đến nơi cái phải vào học ngay vì mẹ đi toàn sát giờ, thậm chí muộn mất 5 phút ...
Giờ về buổi tối ko chịu học với mẹ mấy, nhưng đợt này có tiến bộ. E tập toẹ nói thêm đc từ đơn đôi hơn. Giao tiếp có chủ động hơn dù còn ngọng....
Nói chung là phải "Cố lên thôi" Mẹ Caolen nhỉ.
Mong các con tiến nhanh cho các mẹ còn hồi xuân tí chứ giờ có đầu 3 đít chơi vơi mà gầy gò già xấu quá roài...
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Ba Tháng 5 13, 2014 9:43 pm

Lại nói cái vụ hồi xuân, mẹ ben từ khi phát hiện ben thêm nuôi cô em khóc đêm đến 15 tháng mới hết, người xác xơ phờ phạc, suốt ngày nghĩ về con thì làm sao mà vui vẻ được. Mẹ cháu còn chẳng thèm tham gia bất kỳ cuộc vui nào, du lịch cùng công ty cũng ko dành toàn bộ cho ben thôi. Mới chỉ 1 tháng nay anh ý nói được mặc dù còn kém nhiều thế mẹ cháu lại tươi trẻ hẳn lên, vẫn hy vọng ở bạn ý nhiều lắm. 2 năm rùi mẹ cháu mới đi làm tóc, mới thảnh thơi đi may vài bộ quần áo...ben đi học cũng xa lắm 20 cây số nhưng ben đi bằng xe buz, nhà lại gần đường. Vất vả quá mẹ chít nhỉ, nhưng thấy con tiến bộ thì ko còn thấy mệt nhọc gì cả. Anh ben tìm được cô giáo mới này tuy hơi xa nhưng ben học rất tốt, cô giáo dạy cái nào thì thấy vào cái đó...
Em chít nói được rồi từ từ sẽ nói nhiều, mẹ chít cũng xả tress đi tý rồi lại tiếp tục chiến đấu, đường còn dài với mấy bạn ý lắm.
caolen

Gửi bàigửi bởi mẹ cún » T.Tư Tháng 5 14, 2014 4:05 pm

Chúc mừng các con đã có tiến bộ,e kể về trường hợpvnày để các chị có thêm động lực nhé.gần nhà e có con bé cái gì cũng chậm:người còi,18tháng biết đi, 2,5tuổi biết nói vài từ và 3 tuổi mới nói cũng chỉ nói jhững gì nó cần mà ngọng lắm nhưng nó hoàn toàn bthường.hỏi thì gật đầu và trả lời rành rọt hơi ngọng,j cũng biết hết
mẹ cún

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Ba Tháng 5 20, 2014 5:57 pm

Thấy con trai học với cô thì biết nhiều nói rõ từ, nhưng ở nhà con vẫn chưa chủ động nói, có thì cũng phải rất cần thiết con mới nói! Ben dạo này thuộc vuốt đuôi nhiều bài hát rồi, nhưng vẫn nghịch quá, luôn tay luôn chân, ở nhà tập trung vẫn kém lắm!
Con chuẩn bị ghỉ hè rồi, có nhiều thứ mẹ lo quá, mẹ đang cố gắng đua với thời gian đây. Giờ ngôn ngữ của con còn chưa bằng bé 2t nữa tức là chậm mất gần 3 năm rồi. Mẹ hơi tham nhỉ lúc con ko biết nói thì chỉ mong con biết nói, khi biết nói rồi lại mong nhiều thứ khác quá. Nhưng mong nhất vẫn là con có sức khỏe thì mới tiếp nhận mọi cái được.
caolen

Gửi bàigửi bởi Thắng Chít » T.Sáu Tháng 5 23, 2014 11:10 pm

Cố lên mẹ Caolen nhỉ. Mình tin Ông trời không phụ người có công. Biết đâu 13-14 năm nữa Mẹ Cao len lại khoe Anh Ben đỗ đại học ấy chứ. Cuộc sống có lúc thăng lúc trầm mà. Mình mấy hôm nay cũng thấy vui hơn vì con có tiến bộ hơn về ngôn ngữ. Nói theo đc nhiều từ hơn. Gặp Ông bà cô chú biết chủ động gọi hơn...

Lại nghĩ đến vụ hôm qua đề xuất xin đổi giáo viên can thiệp mà thấy khổ quá. Mất tiền, mất công đưa con đi học mà vẫn phải luỵ, phải nhờ vả, phải xin thưa..và phải nghe câu nói khiến mình chạnh lòng từ Chị quản lý phân lớp: "Con em là trường hợp bệnh rất nặng, học nửa năm rồi mà còn chưa bật đc âm, nhận thức thì ko bít mấy... Chị là ng quản lý nên chị rất xát xao từng bé, chị xếp giáo viên là chị đã phải cân nhắc phù hợp..."

Nghe chạnh lòng nhưng cũng trách Chị ấy trong bụng vì chị có để ý đến từng cháu đâu mà tuyên bố như đúng rồi. Nhưng thôi đổi đc là mừng vì Cô hôm trước dạy mới đc 2 buổi, học có 1 tiếng mà Cô để con ngồi tự chơi để nhắn tin điện thoại 25 phút… Nhìn qua cửa thấy vậy mà mẹ xót xa, đâu phải đơn giản để hàng ngày mẹ đưa con đi 19km cao tốc nóng bỏng dưới nhiệt độ trên 40 độ lúc 2 giờ chiều - để ra tự ngồi chơi còn Cô nhắn điện thoại đâu con nhỉ. Cố lên con iu - vì con Mẹ sẽ cố ;)
Thắng Chít

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Sáu Tháng 5 23, 2014 11:39 pm

Thường nhà trường không cho phép cô giáo làm việc riêng trong giờ dạy, đối với công sở cũng vậy, không được nói chuyện điện thoại riêng nhiều trong giờ làm việc. Chị đề nghị em cứ góp ý về trường hợp cô giáo đã lấy giờ dạy trẻ làm việc riêng. Sao hồi lúc đề nghị với cô quản lý đổi giáo viên, họ không hỏi em lý do và em cũng không phản ánh ?
Phương
phtran1302

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.37 khách.