Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé ben 3 tuổi chưa biết nói!

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 8 20, 2012 5:04 pm

À mà bác sỹ tai mũi họng khám cho ben bảo ben bị dính thắng lưỡi nhưng bảo em là dính thắng lưỡi không quyết định việc chậm nói mà chỉ nói ngọng thôi, em có nên cho cháu đi cắt không (em bảo đi cắt, bố cháu thì bảo không cắt vì chuyện này mà không thống nhất được bố cháu bảo là dính thắng lưỡi không quyết định việc chậm nói của con) thì em vẫn biết là ben chậm nói không phải la do thắng lưỡi , em chẳng biết thế nào.

Ôi lại cái thắng lưỡi.

Thế này nhé, những em (rất ít) cần cắt thắng lưỡi thường là đầu lưỡi không nhấc lên được. Thân lưỡi thì vẫn cong lên được. Đầu lưỡi những em này hình vòng cung. Các em sẽ nói ngọng những phụ âm cần đầu lưỡi đưa lên răng trên như l, t, đ...

Anh Phi, hôm trước mình có post hình đầu lưỡi vòng cung. Anh có thể post lên lại lần nữa không?

Ngoài ra, việc cắt thắng lưỡi, như Mỹ nói, cũng còn phần "hậu cắt...". Những em thắng lưỡi cần phải cắt sẽ đi ngôn ngữ trị liệu để tập điều khiến lưỡi. Không lâu sau, các em quen và hết ngọng những âm cần đầu lưỡi. (Cũng có khi các cô các cậu ấy ngọng cả những âm khác mà không p hải do thắng lưỡi).

Về đường, sữa, bột, bạn nên kiêng trước tiên là đường. Còn sữa và bột thì kiêng mỗi thứ riêng ra, và sau 1 tuần không có món ấy bạn phải quan sát xem bé có trầm tĩnh hơn không. Nếu khôg, món ấy không cần kiêng.

Nhiều trẻ bỏ sữa thì thấy trầm tĩnh, và các em uống sữa đậu nành thay thế.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Hai Tháng 8 27, 2012 1:18 am

Chị Tường anh ơi.
Em đã kiêng sữa cho con 1tuan rồi nhưng cháu vẫn vậy, buổi tối hôm nào cháu ăn nhiều đồ ăn là cháu chạy nhảy suốt, nghịch kinh khủng. Dạo này nếu đang nghịch mà mẹ bảo không được thì thôi nhưng lại chuyển qua cái khác nghịch ngay. Ngôn ngữ vẫn chưa tiến bộ gì chị àh.
Mấy hôm nay mẹ cuộn tờ giấy lại làm gà gáy o o o thì cháu cũng làm theo và cũng nói o o o theo nhưng làm 1lan thôi. Em sai cháu làm nhiều việc như phơi quần áo, dọn cơm, vứt rác, quét nhà... cháu rất thich làm theo, nhưng nói cháu vẫn không hiểu ngôn ngữ mà chỉ khi nào thấy mẹ làm thì làm theo thôi. Cháu thích đi xe đạp lắm nhưng vẫn chưa biết lái xe.
Tâm trạng của em lúc nào cũng lo lắng, không biết ben có thể nói dược không nữa! cứ tự trách mình sao không đưa con đi khám sớm hơn mà để 29t mới đi khám,...
caolen

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 9 03, 2012 3:09 pm

Em đã kiêng sữa cho con 1tuan rồi nhưng cháu vẫn vậy, buổi tối hôm nào cháu ăn nhiều đồ ăn là cháu chạy nhảy suốt, nghịch kinh khủng. Dạo này nếu đang nghịch mà mẹ bảo không được thì thôi nhưng lại chuyển qua cái khác nghịch ngay. Ngôn ngữ vẫn chưa tiến bộ gì chị àh.

Nếu em đã kiêng sữa mà không thấy gì khá hơn, có thể sữa không phải là thứ làm cho con tăng động.

Mấy hôm nay mẹ cuộn tờ giấy lại làm gà gáy o o o thì cháu cũng làm theo và cũng nói o o o theo nhưng làm 1lan thôi. Em sai cháu làm nhiều việc như phơi quần áo, dọn cơm, vứt rác, quét nhà... cháu rất thich làm theo, nhưng nói cháu vẫn không hiểu ngôn ngữ mà chỉ khi nào thấy mẹ làm thì làm theo thôi. Cháu thích đi xe đạp lắm nhưng vẫn chưa biết lái xe.

Em dậy ngôn ngữ ở tầng căn bản nhất thôi. Thí dụ, khi bắt đầy chơi trò gáy o o này, em nói "gà nhé?" Nghĩa là mình nhờ trò con thích mà dậy "gà" rồi sau này sẽ là hình con gà, con gà gáy...

Tâm trạng của em lúc nào cũng lo lắng, không biết ben có thể nói dược không nữa! cứ tự trách mình sao không đưa con đi khám sớm hơn mà để 29t mới đi khám,...

Đừng ở đấy dậm chân vẫy tay hỏi vì sao tôi lại không làm điều này điều kia từ vài năm trước. Mình đối diện với hiện tại để cố gắng làm đẹp tương lai em ạ.

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Ba Tháng 9 04, 2012 7:00 pm

Hôm qua là sinh nhật của ben 4/9/2009 - 4/9/2012. Mẹ ngồi nhớ lại cảm giác lúc sinh con mà mẹ chảy nước mắt.Khi con còn nhỏ bà ngoại bảo mẹ hát ru cho con nghe để con nhanh biết nói vậy mà Ben đã tròn 3t rồi vẫn chưa nói được, hôm qua cũng là ngày đầu tiên con đi học lại sau hơn 1thang ở nhà vì đi học bệnh nhiều quá. Con đi học khóc như mưa, buổi chiều 3h là mẹ đến đón con thấy con đang ngồi nói chuyện với 1 bạn ngồi bên mà nói toàn xi xà xì xồ...chắc bạn cũng không hiểu con đang nói gì, các bạn biết hát hò hết cả rồi. Mong sao con nhanh biết nói để con khỏi thiệt thòi. Sau 6 tháng can thiệp con cũng có chút tiến bộ, Dạo này con nói nhiều lắm nhưng toàn ngôn ngữ của con, muốn lấy gì thì cứ nói "ấy", cái gì cũng "ăn", thấy bà nội thì nói "bà"...như thế là mẹ cũng đã mừng lăm rồi...Đi vệ sinh chạy vào tollet lấy bô nhưng có lúc vẫn quên và đi ra quần, ít chảy nhảy hơn, hiểu đươc một số mệnh lệnh đơn giản, biết đi xe đạp nhưng chưa biết lái,ít ăn vạ hơn, sang hàng xóm chơi gọi là về ngay...
Khi mẹ tham gia diễn đàn này mẹ đã không còn nóng nảy với con khi con nghich nữa trước kia toàn bị phét vào mông thôi, mẹ học ở các phụ huynh khac nhiều điều. Cả mẹ và con cùng tiến bộ chứ không phải mình con.... :lol:
caolen

Gửi bàigửi bởi letrang » T.Năm Tháng 9 13, 2012 8:46 pm

Sao con bạn giống con mình thế...đợt trước gặp cái gì cũng nói ăn. Bây giờ hết nói ăn thì chuyển sang nói "chơi".
Có gì cho 2 bé giao lưu nhé. Con mình thích chơi thú nhún và đang tập câu cá..còn ngôn ngữ thì yếu..Mình ở vũng tàu, mail là jennytrang2007@yahoo.com.vn
letrang

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Sáu Tháng 9 14, 2012 12:20 am

Chào mẹ letrang nhé.
Ben cũng học ở Phước An được 2 tháng nhưng hay ốm quá nghỉ suốt nên giờ mẹ đang cho ở nhà với ba nội. nhà ben ở Phường 10, lúc nào cho 2 ông con gặp nhau chia sẻ kinh nghiệm dạy con xem các ông con có tiến bộ gì không. Dạo này ben có tập trung hơn, ngôn ngữ cũng chưa có, được cái là thích đi chời, thích đùa giỡn với mọi người. Con học ở Phước An thấy có tiến bộ gì không.
caolen

Gửi bàigửi bởi letrang » T.Sáu Tháng 9 14, 2012 12:51 am

À, có tiến bộ được tí tí thôi...
Về chỉ chỏ: bé đang tập chỉ chỏ, nhưng phải nhắc, hoặc là chỉ không đúng đối tượng, lúc thì nhìn một nơi chỉ một nơi.. nhưng xem như là đang tập chỉ, ngay xưa chỉ biết cầm tay kéo đi...
Về phát âm: đi về thì biết giơ tay chào nói "bai" và mi gió, nhưng mình phải làm trước thì Bé mới chịu làm :? cái quan trọng nhất thì thỉnh thoảng cũng nói "me me" và "anh anh" nhưng rất ít nói "ba ba", nói theo cảm hứng thôi..
Hoạt động: Dạo này vẫn lăng xăng lắm, chạy, nhảy, bật nhảy xuống cầu thang. Biết nhảy cò cò (vừa nhảy vừa kêu "cò, cò")

Bé tiến bộ cũng rất từ từ thôi, nhưng phải cố gắng thôi chị à...phải lạc quan thôi ;)
letrang

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 9 14, 2012 12:56 am

letrang đã viết:À, có tiến bộ được tí tí thôi...

Bé tiến bộ cũng rất từ từ thôi, nhưng phải cố gắng thôi chị à...phải lạc quan thôi ;)

Đồng ý với bạn . Đôi khi chúng ta sốt ruột quá và quên rằng bé tiến bộ theo đường zigzag, sẽ đi lên, nhưng có lúc chững lại, thậm chí tụt xuống 1 tí, rồi lại đi lên. Chứ nếu ngày nào cũng tiến bộ thấy rõ thì không thể có được rồi.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi caolen » CN Tháng 9 16, 2012 7:34 pm

Mẹ letrang!
Như vậy là con có tiến bộ là mừng lắm rồi :lol: . Ben cũng vậy toàn nói tự phát thôi, chưa nói theo lời người khác dạy. Giờ ben toàn tự làm không dắt tay nhờ nữa, tự xúc ăn, tự vặn nước uống, tự tìm bô đi vệ sinh...nhưng cháu vẫn chưa hiểu ngôn ngữ. Bẹn đi học lại rồi, học trường tư thục gần nhà, cô giáo bảo ben đi học ngoan, thấy các bạn làm gì cũng lam theo nhưng vẫn không nói, đang nghịch cô gọi bảo ben là thôi ngay, cũng nhờ các cô giúp đỡ cháu, các cô thì cũng nhiệt tình vì các cô cũng thương ben vì ben chưa nói được như các bạn nên thiệt thòi.
Mẹ letrang , mấy anh con này có nhiều nét giống nhau nhỉ, ben thì cũng giống cu con nhà mẹ letrang là làm gì thì người khác làm mới làm theo chứ không tự làm được, lực tay đang yếu, chưa biết nhảy lò cò. Con có gì tiến bộ thì nói cho mẹ ben vui với nhé!
caolen

Gửi bàigửi bởi mecuabo » CN Tháng 9 16, 2012 8:22 pm

Chào bạn.
Vậy là nhà mình cũng gần nhà bạn, nhà mình ở phường Rạch Dừa. Bo nhà mình 1 tháng gần đây tiến bộ về ngôn ngữ rõ rệt, nói được khá nhiều. Cháu đang học ở nhà trẻ Kim Đồng, gia đình cũng phải nhờ cô giáo quan tâm đến trường hợp của cháu hơn các bạn khác, cũng may là Bo đi học không khóc lại còn tăng cân. :)
Nếu có thời gian tụi mình gặp nhau cho các bé giao lưu với nhau nhé!
mecuabo

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.44 khách.