Be le minh 7tuoi 1thang

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Be le minh 7tuoi 1thang

Gửi bàigửi bởi meminh » T.Tư Tháng 8 15, 2012 5:51 pm

Chao cac Anh chi!
Con em ten la Le Minh, chau dc 7tuoi 1thang. Chau dc chuan doan la Cham phat trien tri tue nhe,tu Ki. Hien nay chau dang hoc lop 2 o truong cong lap. Ve mon toan thi M hoc kha tot, nhung phan tieng Viet thi rat kho khan.M khong biet dat cau,khong biet hoi va tra loi cau hoi. O lop chau thuong khong chu y,chi khi co dung Ben canh M moi chiu Viet,thing thoang con hay het trong gio hoc. M kha tang dong, hay chay nhay. Khi Vui hay tuc Gian M thuong tu can vao mu ban Tay, Mac du da duoc me thuong xuyen nhac nno Nhung van khong cai thien la bao.
Em da tung cho M can thiệp sớm ở khoa giao duc đặc biet cua trường dai học su Pham ha noi, mòi giao viên giao duc đặc biet ve day tai nha,luc 5 tuổi e cho M học lớp tien tiêu học ở trường mam non chuyên biet newstar. Nhung hiện nay,do điều kien gia dinh con nhiều kho khan nen em không cho con can thiệp ở dau ma chi tu kem chau tai nha, chau cung co tien bo Nhung rất cham.
Em rất lo lang cho su tien bo cua con,đặc biet La ve ngon ngu, giao tiếp. E rất mong các chuyên gia va các me co con dang học tiêu học cho e loi khuyen, giúp e co Phuong pháp phu hợp de day con.
E cam ơn các Anh chi rất nhiều
meminh

Re: Be le minh 7tuoi 1thang

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 8 15, 2012 8:20 pm

Bạn có thể đánh tiếng Việt mà kh6ong cần cài software gì hết. Thử xem nhé.

Con em ten la Le Minh, chau dc 7tuoi 1thang. Chau dc chuan doan la Cham phat trien tri tue nhe,tu Ki. Hien nay chau dang hoc lop 2 o truong cong lap. Ve mon toan thi M hoc kha tot, nhung phan tieng Viet thi rat kho khan.M khong biet dat cau,khong biet hoi va tra loi cau hoi.

Bạn có thể tập cho bé bằng cách mua truyện tranh, cắt bỏ phần lời và cho bé mô tả tranh. Nếu bé đã quen truyện tranh ấy, bạn có thể vào google tìm hình in ra. Cũng có thể lấy hình gia dình dang ăn ở nhà hàng, đang chơi ở công viên, đang tắm biển... để bé mô tả. Không cần buộc bé dùng câu dài, chỉ cần 4 chữ trong câu đã đủ. Nếu câu chưa có chủ từ, mình nhắc thêm vào.

Khi bé đang cố mô tả, đừng n găn bé lại để sửa. Cứ kiên nhẫn nghe xem ý bé ra sao, rồi sau đó hãy đề nghị bé lập lại với nhắc nhở của mình cho câu hoàn chỉnh, ý mạch lạc. Nếu mới đầu bé chưa quen, có thể nhắc bằng cách hỏi câu hỏi: "Gấu đâu? Gấu làm gì? Gấu mặc áo màu gì?" Những câu hỏi tại sao bạn để đó đã, hơi khó.

O lop chau thuong khong chu y,chi khi co dung Ben canh M moi chiu Viet,thing thoang con hay het trong gio hoc. M kha tang dong, hay chay nhay.

Bạn nên xin với cô giáo châm chước cho bé bằng cách cho phép bé đứng lên n gồi xuống, dãn chân dãn tay trong giờ học. Ép buộc bé ngồi yên khi bé tăng động là điều khó cho bé. Điều này còn khó cả cho người lớn. Cậu cháu 29 tuổi của tôi mỗi lần phải ngồi ănuống với gia đình vẫn xin "Con xin ra ngoài một tý." Hắn ra ngoài vườn khoảng 3 phút rồi lại vào ngồi.

Trường công lập tại VN có thể chưa thông cảm và châm chước cho nhóm trẻ của chúng mình. Bạn nên trình bày với ban giàm hiệu và giáo viên để xin. Bên này thì tụi mình hay sai các bé tăng động phát giấy cho bạn, thâu bài kiểm của bạn nộp cho cô giáo, mang thư sang phòng học bên cạnh. (Nhiều khi cũng chả có gì để phải gửi thư sang lớp bên cạnh, nhưng là tạo cơ hội cho các em đi qua đi lại).

Khi trẻ được duỗi chân tay, đi tới đi lui, trẻ sẽ ngồi yên thêm đựoc 30 phút, 40 phút nữa.

Khi Vui hay tuc Gian M thuong tu can vao mu ban Tay, Mac du da duoc me thuong xuyen nhac nno Nhung van khong cai thien la bao.

Bạn sẽ phải cho phép và dậy M cắn... cái gì khác. Cắn tay, cắn chân mình thì không ổn, mà cắn thiên hạ cũng không xong. Bạn thử mua con gì đó bằng nhựa cho hắn cắn xem sao. Mà đừng chọn con gà, con thỏ nhé. Chọn con gì.... dữ dữ một tí. (Mình có cậu học trò hồi xưa lớp 2, giờ lớp 12 rồi, bảo cắn con gà, nó khóc hu hu nói con gà xinh quá. Tìm mãi mới ra con cọp cho nó cắn. Khoảng 3 tuần con cọp đứt hết cả duôi và tai. Khổ công tìm mãi mới ra con khác. Lúc tìm ra tiệm có con cọp nhựa, mẹ nó mua hẳn 20 con!!!)

Em da tung cho M can thiệp sớm ở khoa giao duc đặc biet cua trường dai học su Pham ha noi, mòi giao viên giao duc đặc biet ve day tai nha,luc 5 tuổi e cho M học lớp tien tiêu học ở trường mam non chuyên biet newstar. Nhung hiện nay,do điều kien gia dinh con nhiều kho khan nen em không cho con can thiệp ở dau ma chi tu kem chau tai nha, chau cung co tien bo Nhung rất cham.

tốt nhất vẫn phải có một kế hoạch khoa học để hỗ trợ cho M. Khi điều kiện gia đình khó khăn, bạn sẽ phải làm việc gấp đôi để tạo ra kế hoạch ấy. Hhinệ tại, hai mảng chính bạn phải lo là ngôn ngữ và hành vi. Mình đã nói nhữg bước đầu tiên rồi đó. Bạn thử xem sao.

Em rất lo lang cho su tien bo cua con,đặc biet La ve ngon ngu, giao tiếp. E rất mong các chuyên gia va các me co con dang học tiêu học cho e loi khuyen, giúp e co Phuong pháp phu hợp de day con.
E cam ơn các Anh chi rất nhiều

Tụi mình rất thông cảm với những em tk hay tăng động đang học tại trường công lập vì hỗ trợ từ nhà trường chưa nhiều, chưa đúng cách. Bạn cố gắng vào dinễ đàn này tụi mình góp ý nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meminh » T.Năm Tháng 8 16, 2012 6:53 am

Em cam on chi T.Anh rat nhieu.dung la do cuoc song con nhieu kho khan nen em da khong co nhieu thoi Gian de len ke hoach day con.bay gio chac la em se co gang Len ke hoach day con theo tung tuan, tung thang, hi vong con se tien Bo nhieu,vi M nha e rat biet nghe loi.
Ah chi oi, hien nay em dang cho con uong thuoc Magie B6,e thay Hanh vi cua chau cung cai thien duoc mot chut,Nhung thuoc nay co su dung duoc thuong xuyen va lau dai khong a? Em nghe noi cho uong dau ca thu hoac omega3 cung lam tang kha nang tap trung cua con,dieu do co dung khong a?em da thu cho con uong Nhung M nhat dinh khong chiu,chi co cach nao giup em voi.
Em cam on cho rat nhieu.
meminh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 8 16, 2012 6:25 pm

B6 hay Omega 3 chỉ là thuốc bổ, cứ uống. Công dụng làm trầm tĩnh tinh thần của B6 rất ít. Người lớn ở Mỹ cũng có khi uống B6, nhưg nếu đã có chứng tâm thần nào đó khiến hoảng hốt, lo âu... thì B6 không hiệu quả gì.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meminh » T.Sáu Tháng 8 17, 2012 5:41 am

e cam on chi Tuong Anh rat nhieu
meminh

Gửi bàigửi bởi meminh » CN Tháng 8 19, 2012 6:00 am

chao chi Tuong Anh!
e co dieu muon hoi chi.e da cho con di kham tai trung tam Sao Mai o Ha Noi,bac si co cho M dien nao do, lam test denver, test ADHD. ket qua la: song dien nao cham bien do cao kich phat o ca 2 ban cau nao, khong co song dong kinh; test denver 75 diem,chi so ADHD 98.bac si co chi dinh cho chau uong thuoc Risperdan 1mg,ngay uong 1/2vien luc 21h va sua ong chua,ngay 1 vien.nhung e duoc biet Risperdan la thuoc chong loan than.con e kha tang dong, hay chay nhay nhung van co the kiem soat,neu duoc nhac nho thuong xuyen thi M bot tang dong hon. ra duong e co the de chau tu di khong can dat tay va M biet tranh xe.M khong gap van de ve giac ngu,moi ngay M ngu khoang 8-10h. nhu vay co can uong thuoc khong? va neu uong thuoc Risperdan thi co bi phu thuoc thuoc khong? sua ong chua co tac dung gi doi voi tre tk? em rat ban khoan khong biet co nen cho con uong khong? rat mong chi se cho em loi khuyen. e cam on chi!
meminh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 8 19, 2012 4:27 pm

e co dieu muon hoi chi.e da cho con di kham tai trung tam Sao Mai o Ha Noi,bac si co cho M dien nao do, lam test denver, test ADHD. ket qua la: song dien nao cham bien do cao kich phat o ca 2 ban cau nao, khong co song dong kinh; test denver 75 diem,chi so ADHD 98

Chuyên viên tâm lý và bác sĩ Nhi của CCM không muốn đưa nhận định nào về điểm test, vì như mình nói nhiều lần (có thể vơi các phụ huynh khác trên diễn đàn này), loại Denver chỉ là test sàng lọc. Không thể đưa ra chẩn đoán bằng Denver. Người ta chỉ dựa trên Denver để biết trẻ có cần thẩm định thêm không.

.bac si co chi dinh cho chau uong thuoc Risperdan 1mg,ngay uong 1/2vien luc 21h va sua ong chua,ngay 1 vien.nhung e duoc biet Risperdan la thuoc chong loan than.con e kha tang dong, hay chay nhay nhung van co the kiem soat,neu duoc nhac nho thuong xuyen thi M bot tang dong hon. ra duong e co the de chau tu di khong can dat tay va M biet tranh xe.M khong gap van de ve giac ngu,moi ngay M ngu khoang 8-10h. nhu vay co can uong thuoc khong? va neu uong thuoc Risperdan thi co bi phu thuoc thuoc khong? sua ong chua co tac dung gi doi voi tre tk? em rat ban khoan khong biet co nen cho con uong khong? rat mong chi se cho em loi khuyen. e cam on chi!

Chuyên viên dinh dưỡng nghe nói đến sữa ong chúa thì... cừoi, và không đưa ra nhận định gì.

Về Risperdal, nếu bạn xét thấy độ tăng động còn "kiểm soát được" thì có thể không cần thuốc. Dĩ nhiên, bé không chỉ cần trầm tĩnh tại nhà, mà còn tại lớp học.

Risperdal có thể có phản ứng phụ, nhưng nếu trẻ cần thuốc để trầm tĩnh mà học, trẻ vẫn nên theo thuốc. Có nhiều em chỉ uống thuốc ở lớp 1 đến khaỏng lớp 3 hay 4 thì ngưng vì lúc ấy đã học kha khá về hậu quả/hiệu quả của hành động của mình.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meminh » CN Tháng 8 19, 2012 6:18 pm

chao chi Tuong Anh! vay la e co the cho con uong risperdan ma khong so tac dung phu cua thuoc a? the em nen cho con uong thuoc vao buoi sang truoc khi di hoc hay buoi toi a? e cam on chi nhieu!
meminh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 8 20, 2012 4:57 pm

chị đâu có nói không có phản ứng phụ. Có, nhưng một số em buộc phải uống để trầm tĩnh mà học hành, cư xử. Nếu con em còn "kiểm soát được", chị không hiểu có nên uống không.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meminh » CN Tháng 8 26, 2012 6:30 pm

e cam on chi Tuong Anh.
meminh

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.35 khách.