Bé Bo 33 tháng

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Bo 33 tháng

Gửi bàigửi bởi letrang » CN Tháng 8 12, 2012 11:10 pm

chúc mừng chị nhé...con có tiến bộ về ngôn ngữ là tốt lắm đấy...con em có tiến bộ về hành vi nhưng vể ngôn ngữ thì chậm lắm
Email của em là: jennytrang2007@yahoo.com.vn; Có gì trao đổi thêm

Chào chị
letrang

Gửi bàigửi bởi mecuabo » T.Hai Tháng 8 20, 2012 8:10 pm

Chào các anh chị !
Cũng hơi lâu lâu em mới lên diễn đàn do công việc bận rộn lại thêm phải dành thật nhiều thời gian để chơi với con. Hôm nay em muốn chia sẻ những tiến bộ của con với mọi người để cùng vui với mẹ con em nhé. Gần 1 tháng nay em và gia đình tích cực tập cho con nói, em thấy con có tiến bộ đáng kể, đã nói được rõ tên những người thân trong gia đình (trừ "mẹ" thành "bẹ" có khi có thành "kẹ" và "bà nội" thành "bà bội hoặc "bà ội" :( " ).
Bé biết tự cất dép lên kệ khi đi học về, khi mẹ cho ăn thì nói "ngon quá", đụng vào cái gì thấy ấm ấm thì nói "nóng", biết chỉ đúng con gà, con mèo, con thỏ khi được hỏi, biết bắt chước tiếng gà gáy, tiếng mèo kêu còn khi hỏi con chó kêu thế nào thì bé nói "âu, âu". Hiện tại bé vẫn chưa nói được âm "g", còn những âm "th, kh" thì thành "h" hết. Hai tuần nay cả nhà em thành ca sĩ hết luôn vì Bo thích hát nên cả nhà ai cũng muốn tập cho Bo hát, bé đã biết hát hết bài "Cả nhà thương nhau", "rửa mặt như mèo", "trường của cháu là trường mầm non", "một con vịt" nhưng bé hát chưa đủ hết các chữ trong bài hát, đôi khi cu cậu làm biếng 1 câu hát 4 chữ hát còn có 2 chữ và người ngoài khó mà "dịch" hết được bé hát chữ gì mà chỉ đoán được là bé đang hát bài gì nhờ giai điệu. Bé đã biết chơi một số trò chơi như "chi chi chành chành", "nu na nu nống", "rồng rắn lên mây".
Bé vẫn còn một số vấn đề như sau:
Bé vẫn chưa tự chỉ đồ cần lấy, khi nào mẹ bắt chỉ thì mới chỉ.
Còn vấn đề đi vệ sinh của bé vẫn làm em thấy lo lắng. Bé chưa biết gọi hay ra hiêu khi có nhu cầu đi vệ sinh, em cũng tập cho bé vào toilet nhưng bé chưa tự chạy vào mà phải có người lớn dắt vào. Bé chịu ngồi bô khi mẹ đặt ngồi nhưng chưa biết tự ngồi khi cần.
Những lúc rảnh rỗi em cũng muốn dắt con đi dạo hoặc cho con ra ngoài chơi với các bạn trong xóm nhưng em sợ nhất là lúc về nhà, bé không chịu vào, vừa khóc to vừa vùng khỏi tay mẹ, em phải dùng "vũ lực" mới đưa được bé vào nhà, nhưng được cái bé nhanh nín, không khóc dai.
Em mong nhận được sự chia sẻ của mọi người!
Chúc các chuyên gia CCM nhiều thật nhiều sức khỏe để giúp đỡ được nhiều người cần giúp!
mecuabo

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 8 20, 2012 10:16 pm

Những lúc rảnh rỗi em cũng muốn dắt con đi dạo hoặc cho con ra ngoài chơi với các bạn trong xóm nhưng em sợ nhất là lúc về nhà, bé không chịu vào, vừa khóc to vừa vùng khỏi tay mẹ, em phải dùng "vũ lực" mới đưa được bé vào nhà, nhưng được cái bé nhanh nín, không khóc dai.
Em mong nhận được sự chia sẻ của mọi người!

Khi dẫn đi chơi, bạn mang theo cái đồng hồ và cho bé biết là mình đi chơi bao lâu . Dù bé chưa biê't đọc giờ nhưng có lẽ bé hiểu rằng cái đồng hồ mẹ đang dùng cho việc gì . Lúc gần tới giờ về thì bạn luôn nhắc, ví dụ như "còn 5 phút nữa là mình về nhé ", tay bạn chỉ vào đồng hồ, và khi đồng hồ reng thì bạn đứng lên cho bé về (bạn cần cài cho đồng hồ reng nhé).

Chúc các chuyên gia CCM nhiều thật nhiều sức khỏe để giúp đỡ được nhiều người cần giúp!

Cái này thì đang rất cần bạn ạ, cảm ơn bạn . Chúc bạn may mắn và bé mau tiến bộ .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Ba Tháng 8 21, 2012 5:24 am

Bé Bo thích đi ra ngoài chơi là điều mừng đó E ơi, vì bé sẽ bắt chước các bạn và học nói được nhiều hơn.
Việc đi vệ sinh , mẹ phải chịu khó tập cho bé từ từ bé sẽ hiểu, có những bé chuyện này tập cho con rất gian nan E à, con chị cũng không ngoại lệ nên E phải cứ phải quan sát con và tập cho bé rồi bé sẽ biết và lúc đó bé sẽ tự lo. Hồi đó chị làm như vậy, chớ cũng không biết làm sao.
Chắc E phải hỏi các chuyên gia cách làm hình cho bé hiểu quá, chị thấy Cô Tường Anh có chỉ cho các phụ huynh, E đọc và làm thử xem.
bichchau

Gửi bàigửi bởi letrang » T.Ba Tháng 8 21, 2012 7:08 pm

Chúc mừng chị!

Bé Bo như vậy là tiến bộ về ngôn ngữ nhiều rồi...Hôm nào cho bé cún nhà em giao lưu nhé ..
letrang

Gửi bàigửi bởi mecuabo » T.Ba Tháng 8 21, 2012 11:08 pm

Cảm ơn mọi người quan tâm, chia sẻ!
Bo tiến bộ chừng nào là em bớt ân hận chừng nấy, em cứ tự trách mình đã thấy con không bình thường từ trước 2 tuổi mà không tìm cách can thiệp sớm, để mất đi khoảng thời gian quý giá của con. Nhưng thôi, em tự trách mình cũng không ích gì, cách tốt nhất là bây giờ cùng gia đình tập trung tối đa để giúp con tiến bộ.
Chúc mọi người có thật nhiều chuyện vui để chia sẻ trên diễn đàn nhé!
mecuabo

Gửi bàigửi bởi mecuabo » CN Tháng 8 26, 2012 11:52 pm

Chiều hôm qua, mẹ đang nấu cơm, Bo chơi với bà nội trên nhà thì nghe con khóc thét. Chạy lên thấy ngón tay cái bàn tay phải của con bị sưng to và đỏ bầm, nhìn tội quá nhưng mẹ cũng không dám xuýt xoa vì sợ bà nội buồn. Con trai mẹ thật dũng cảm, đau thế mà chỉ khóc một tí rồi nín. Đêm chắc con đau lắm nên ngủ không được ngon giấc, thỉnh thoảng con lại lăn qua lăn lại nhưng không khóc. Nhìn con mà mẹ rớt nước mắt, phải chi mẹ đau thay cho con được. :(
mecuabo

Gửi bàigửi bởi caolen » T.Ba Tháng 8 28, 2012 7:16 pm

Chào chị "mecuabo". Em là mẹ của ben nhà cũng ở Vũng tàu đây, em đọc chuyện của bo từ khi chị mới mở topic. Ben nhà em cũng bị chậm nói nên em tham gia diễn đàn để học hỏi kinh nghiệm của các mẹ.
Ben nhà em tháng 9 là 3t ma chưa có ngôn ngữ, Ben nha em rất thích chới với bạn, bắt chước các hành động của anh chị lớn hơn nhưng ngôn ngữ mới chỉ nói bột phát mấy từ. Cũng giống như chị thấy con bất ổn từ trước 2t mà không đi khám để can thiệp sớm cho con, giờ thấy ân hận quá.
Chúc bo nhanh khỏi tay để tối ngủ ngon giấc nhé!
caolen

Gửi bàigửi bởi mecuabo » T.Tư Tháng 8 29, 2012 7:47 pm

Chao ban caolen.
Hôm kia thấy tay con bầm đen mình sợ quá đưa con đi chụp X quang thì BS nói xương không bị sao chỉ bị dập cơ thôi, cũng đỡ lo nhiều. Bé ngủ ngon rồi, cảm ơn bạn nhé.
Vậy là Ben hơn Bo khoảng hơn 1 tháng, Bo sinh cuối T10/2009.
mecuabo

Gửi bàigửi bởi mecuabo » T.Tư Tháng 8 29, 2012 8:07 pm

Chị Tường Anh, anh Phi ơi cho em hỏi một số vấn đề của Bo nhé.
Lúc trước em có khoe là Bo biết "dạ" khi gọi tên nhưng bây giờ bé không dạ nữa mà chuyển sang "ơi", khi được nhắc nhở là "dạ" thì con nói theo. Người lớn dạy bé nói chữ nào bé cũng nói theo được tương đối rõ nhưng em nghĩ bé chỉ bắt chước thôi chứ chưa hiểu ý nghĩa của từ. Nếu dạy bé nói từng chữ một thì bé nói theo được nhưng nếu dạy từ có 2 chữ trở lên thì bé chỉ nói chữ cuối thôi.
Đó là về ngôn ngữ, còn về hành vi của bé khoảng 3 ngày gần đây làm em thấy lo quá, nếu bé không được đáp ứng nhu cầu bé la hét rất to chỉ đến khi mẹ to tiếng bé mới dừng lại, trước đây bé không la hét như vậy. Em phải làm sao để con không la hét nữa?
Bé rất thích được ra ngoài chơi, cứ thấy mở cổng là bé chạy ngay đi lấy dép, nếu không cho ra ngoài chơi là lại la hét ầm ĩ.
Bé vẫn chưa chủ động chỉ tay khi cần lấy đồ mà bắt mẹ cầm tay bé để chỉ.
Mong sự giúp đỡ của mọi người.
mecuabo

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.41 khách.