Bé Bo 33 tháng

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Bo 33 tháng

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 9 03, 2012 3:06 pm

Lúc trước em có khoe là Bo biết "dạ" khi gọi tên nhưng bây giờ bé không dạ nữa mà chuyển sang "ơi", khi được nhắc nhở là "dạ" thì con nói theo. Người lớn dạy bé nói chữ nào bé cũng nói theo được tương đối rõ nhưng em nghĩ bé chỉ bắt chước thôi chứ chưa hiểu ý nghĩa của từ. Nếu dạy bé nói từng chữ một thì bé nói theo được nhưng nếu dạy từ có 2 chữ trở lên thì bé chỉ nói chữ cuối thôi.

Bo "ơi" vì có thể Bo nghe thấy người khác "ơi" với nhau. chả sao, em cứ nhắc cho Bo dạ khi cần phải dạ. Về việc Bo chỉ nhắc lại từ sau cùng, em cứ tiếp tục dậy con từ đôi. Đừng ngừng lại.

Đó là về ngôn ngữ, còn về hành vi của bé khoảng 3 ngày gần đây làm em thấy lo quá, nếu bé không được đáp ứng nhu cầu bé la hét rất to chỉ đến khi mẹ to tiếng bé mới dừng lại, trước đây bé không la hét như vậy. Em phải làm sao để con không la hét nữa?

Em đừng quát lại con. Em có thể nói to hơn bình thường với giọng nghiêm nghị, nhưng không nên quát, hét... Em đang dậy con không hét, mà em hét thì con sẽ khong hiểu tại sao.

Sau khi em đã nghiêm giọng, mà con còn hét, em bỏ con đấy, làm lơ và bỏ đi chỗ khác. không đáp ứng yêu cầu của con, cũng không vỗ về, năn nỉ... vì đấy tựu chung cũng là những thái độ trả lời dù tiêu cực. Khi em làm lơ, con sẽ thấy rằng cái hét la nhặng xị này không được mẹ chú ý vì đó không phải cách thích hợp để giao tiếp.

Bé rất thích được ra ngoài chơi, cứ thấy mở cổng là bé chạy ngay đi lấy dép, nếu không cho ra ngoài chơi là lại la hét ầm ĩ.
Bé vẫn chưa chủ động chỉ tay khi cần lấy đồ mà bắt mẹ cầm tay bé để chỉ.

Em đừng nên mở cỗng nhiều. Chỉ giới hạn mở khi con được đi chơi. Khi cần mở cổng mà con không được đi chơi, em nên nói trước: Bác A đến, mẹ mở cửa, nhưng không đi chơi đâu!

Với thái độ con bắt mẹ cầm tay, em cứ cầm, nhưng mới đầu thì cầm bàn tay, sau đó em chuyển ra cầm cổ tay, rồi khuỷu tay. Em cũng giảm dần độ hướng dẫn của tay mình để con càng lúc càng chủ độg hơn.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi mecuabo » CN Tháng 9 16, 2012 8:43 pm

Em chào chị Tường Anh và mọi người trên diễn đàn!
Em lại có tin vui muốn chia sẻ với mọi người, Bo dạo này tiến bộ về mặt ngôn ngữ nhiều. Bé rất thích hát và thuộc cũng khá nhiều bài hát thiếu nhi. Mỗi khi muốn Bo hát mẹ chỉ cần "mồi" 2, 3 chữ đầu là bé hát hết bài luôn :D . Mấy bữa nay bé nói lại hay thêm chữ "á" hoặc "nhá" vào cuối câu dù người lớn ko dạy bé nói như vậy. Ai cho bé gì cũng nhắc bé cảm ơn thì bé "cảm ơn nhá". Sáng đến lớp ko cần mẹ nhắc cũng tự "chào chô" thật to :D (mặc dù bé đã nói được âm c). Chiều chỉ cần nghe thấy tiếng ba kêu "Bo ơi" ngoài cửa lớp bé cũng quay lại chào cô thật to. Khoảng 3, 4 bữa nay đã bắt đầu biết kêu "đái" khi muốn đi tiểu nhưng khi đi đại tiện vẫn chưa biết kêu chủ yếu là do mẹ nhìn biểu hiện của bé mà cho ngồi bô thôi.
Có 1 lần do mẹ không để ý bé đã cắn phải quả ớt, thế là từ đó thấy quả ớt là bé đẩy ra rồi miệng hít hà, thấy ai cầm quả ớt là bé lại nhăn mặt "cay lắm" :lol:
Hiện em đang tập cho bé nhảy lò cò, bé thấy mẹ và chị nhảy cũng thích lắm nhưng chưa làm được chỉ co 1 chân lên rồi nhún nhún mà chưa bật lên được.
Bé cũng đã "siêng" chỉ chỏ hơn, không dắt tay mẹ nữa nhưng nhiều lúc chỉ không chính xác lắm.
Bây giờ em lại đang nhức đầu vì 2 chị em mà chơi với nhau là thế nào cũng như cái chợ, đồ chơi đầy nhà mà cứ thấy chị chơi cái nào là đòi cái đó còn chị thì chưa biết nhường em mặc dù ba mẹ đã nói với chị rất nhiều lần là phải nhường em. Có hôm chị còn giận dỗi "nhà mình ai cũng Bo, Bo", giải thích mãi con cũng chịu xuôi xuôi nhưng rồi mai cũng không có gì thay đổi.
Chúc mọi người 1 tuần mới có nhiều niềm vui mới nhé :)
mecuabo

Gửi bàigửi bởi letrang » T.Hai Tháng 9 17, 2012 12:27 am

chúc mừng chị...
Bé Bo tiến bộ về ngôn ngữ vậy là tốt lắm đấy...
Bé Cún của nhà em dạo này cũng hay ê a và có vẻ chịu bắt chước nói vài từ đơn theo nhưng chưa đúng nghĩa.
Dạo này cháu lớn rồi nên tự mở được cửa phòng ra nên phát sinh hành vi cũng mệt lắm, cũng nhờ các anh/chị tư vấn hộ:
Cháu và anh chơi đến khuya nhưng không chịu cho tắt đèn ngủ...Ba mà tắt đèn một cái là bé la khóc, bước thứ 2 bé leo lên giường mở đèn để chơi tiếp rồi bị ba không cho mở, bé lấy tay đánh ba xong thấy không ăn thua lại xuống nắm tay mẹ lên để nhờ tắt dùm...Mẹ cũng không chịu bé bắt đầu ăn vạ, lấy tay đánh mẹ và mẹ bế cứ ngã ngửa ra sau...một hồi không ăn thua thì bé mới mở cửa ra ngoài nghịch ngơm lung tung...Bé thích móc các bàn phím của máy tính xách tay..bé đã móc gần hết các phím máy tính xách tay của bố.. :?
Vì sợ bé ra ngoài có cầu thang nguy hiểm nên ba mẹ cũng phải đi theo sau đó bắt bé vào ngủ..Sau đó bé lại mở cửa ra ngoài tiếp, ba mẹ la cũng vậy... từ lúc đó đến tối chắc hơn 20 lần và liên tục cho nên vợ chồng em toàn gần 12h mới ngủ được :shock: việc này phát sinh kể từ lúc bé biết vặn tay mở được cửa (khoảng 1 tuần nay)...

Em và ba cháu cũng nghiêm khắc nhưng coi bộ cũng mệt với anh này lắm..
letrang

Gửi bàigửi bởi mecuabo » T.Năm Tháng 9 20, 2012 6:37 pm

Chào mọi người!
Cũng khá may mắn là Bo ngủ rất ngoan, tối nào cũng xem xong chương trình "Chúc bé ngủ ngon" mẹ nói đi ngủ thôi là cu cậu tự theo mẹ vào giường, hôm nào chưa buồn ngủ thì khoảng sau 15 phút là ngủ còn hôm nào buồn ngủ quá thì tự nằm ngủ ngoài phòng khách rồi mẹ bế vào giường.
Dạo này hay tranh đồ chơi với chị lắm, nếu chị không nhường là vừa khóc vừa la "Chị Bi" rồi hất tay mẹ về phía chị ý nói là mẹ lấy đồ chơi của chị cho hắn. :lol:
Bé cũng đã tự nói nhiều hơn nhưng khoảng 2 tuần nay gọi "Bo ơi" thì không dạ hay ơi như trước nữa mà lại lặp lại "Bo ơi" :(
Đã biết chỉ đầu, tai mắt, mũi, miệng, chân, bụng (vừa xoa bụng vừa lắc lắc người). Nhưng hỏi ba đâu, mẹ đâu thì chưa chịu chỉ :(
Mỗi ngày mẹ chỉ tập được cho con 1 tiếng buổi tối thôi, không biết thời gian như vậy có quá ít không nữa ?
Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ ! :D
mecuabo

Gửi bàigửi bởi mecuabo » T.Ba Tháng 11 13, 2012 12:19 am

Chào các anh chị trong diễn đàn !
Hôm qua em mới cho Bo lên NĐ 1 tái khám theo lịch, cũng mừng vì BS đánh giá con có tiến bộ. Theo hồ sơ ghi thì Bo là TK không điển hình, hôm qua BS quan sát và làm 1 số kiểm tra với Bo thì nói 1 câu làm mẹ Bo mừng mãi, BS nói hôm nay BS thấy Bo như 1 đứa trẻ bình thường không có dấu hiệu của trẻ TK.
BS có làm 1 bài test em cũng ko rõ tên là gì, rồi kết luận: -giao tiếp: tương đương trẻ 18 tháng; - tự lập: tương đương trẻ 20 tháng; - quan hệ xã hội: tương đương trẻ 24 tháng. Vậy là Bo vẫn còn khoảng cách rất xa với bạn cùng lứa tuổi.
Dạo gần đây Bo rất hay khóc nhè và khóc lâu mới nín, ai lỡ to tiếng (kể cả không phải la Bo) là anh ta khóc ngay, thế nên bây giờ giọng rất khàn, toàn bị mọi người chọc là giống Đàm Vĩnh Hưng :)
Bây giờ anh chàng không còn siêng hát như lúc trước nữa, lúc trước chỉ cần ai hát 1 câu đầu là anh ta hát hết cả bài luôn nhưng bây giờ ai dụ cậu ta hát thì phải hát xen kẽ, cậu ta chỉ hát 1 câu tiếp theo rồi ngừng.
Mẹ mới mua cho cái xe đạp để Bo tập chạy, Bo cũng hào hứng lắm nhưng chưa biết đạp, mới chỉ nhắp nhắp thôi, cũng chưa biết lái xe.
BS có tư vấn cho 2 mẹ con đi học can thiệp ở chuyên khoa tâm lý của BV NĐ 1, thời gian thì cũng ko phải là quá dài nhưng rất khó thu xếp với 1 người đang đi làm như em. Nhưng cứ tự dạy cho con thì em lại sợ không đúng phương pháp làm mất đi thời gian quý giá của con nên dù khó khăn mấy em cũng phải thu xếp đi học để dạy con cho đúng.
Chúc các con khỏe, mau tiến bộ !
mecuabo

Gửi bàigửi bởi letrang » T.Ba Tháng 11 13, 2012 7:25 pm

Chúc mừng Bé bo nhé...sắp trở thành ca sĩ hot rồi..

Mà mẹ của bo cho hỏi: theo kiểm tra của Chị tại ND1 là kiểm tra cả ngôn ngữ, hành vi tôi được biết là các kiểm tra này chỉ dành cho bé trên 4 tuổi mà nhỉ... Để sau cho bé ở nhà đi kiểm tra luôn
letrang

Gửi bàigửi bởi mecuabo » T.Tư Tháng 11 14, 2012 12:49 am

Chào letrang !
Hôm Bo khám ở ND1, BS chỉ quan sát con chơi và gợi ý cháu làm theo 1 số yêu cầu, còn chủ yếu là hỏi mẹ xem con đã làm được những gì về ngôn ngữ, quan hệ xã hội và tự lập theo các câu hỏi trong 1 bài test. Mình cũng chỉ vừa chơi với con vừa dạy cho con những gì mà mình nghĩ là bé cần chứ không được bài bản. Đang cố gắng thu xếp để đi học như BS đề nghị.
Hôm trước bạn đi dự hội thảo về có áp dụng được nhiều cho bé Cún ko? Mình cũng muốn đi học tất cả những gì có thể để giúp con nhưng điều kiện về thời gian ko cho phép, tiếc quá.
Bé Cún đi học trường Phước An thấy có nhiều tiến bộ ko ? Bé nói được nhiều chưa ? Cu Bo bây giờ nói được khá nhiều, nhưng chủ yếu là nói lại những gì mình nói còn tự nói thì chỉ nói được câu 2 - 3 chữ thôi. Mọi người ai cũng chọc Bo là "Thánh Gióng" vì đến 3 tuổi mới bắt đầu nói.
Mong sao các con được như Thánh Gióng nhỉ !
mecuabo

Gửi bàigửi bởi letrang » T.Năm Tháng 11 15, 2012 8:59 pm

Bé Cún cũng có tiến bộ nhưng chậm chị ạ...chủ yếu là Bé nói theo cô các từ đơn! Ngôn ngữ chủ động của bé còn yếu lắm..
Nhà này bụt nhà không thiêng, ba mẹ thì bé biết được cưng nên không có sợ, ba mẹ không bắt bé ngồi bàn học được, chủ yếu chỉ dẫn bé đi chơi chỉ cho bé xem, bắt bé chỉ và nói từ đơn thôi...Bé chỉ sợ cô giáo và chịu tập trung học khi cô giáo dạy.
Các bé phát triển như Thánh Gióng ít lắm, mấy anh này phải từ từ mà thấm thôi.. :?
letrang

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.39 khách.