Bé không hoà nhập, không chơi với bạn

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Bé không hoà nhập, không chơi với bạn

Gửi bàigửi bởi quang zin » T.Sáu Tháng 6 08, 2012 9:03 pm

Chào các anh chị,

Em xin kể về con em và xin anh chị lời khuyên.

- 19 tháng, bé có một số dấu hiệu như chưa nói, hay dắt tay người lớn nhờ làm hộ, chưa hiểu ngôn ngữ..., em cho cháu đi khám viện Nhi, KL của BS cũng chỉ là dấu hiệu. Bé ko bị tăng động mà ngược lại có phần thụ động, lười hoạt động, nhưng cháu tập trung mắt khá tốt.

- Khám về, vợ chồng em bắt đầu cai TV cho con và lên KH dạy con: thuê cô giáo can thiệp 1h/ngày, bố-mẹ-bác GV tích cực chơi-dạy-đưa con đi tiếp xúc nhiều người.... Trộm vía, cháu tiến bộ rõ rệt, chỉ 1tháng sau con bắt đầu hiểu ngôn ngữ, rồi lần lượt nói từng từ, cụm từ, nói cả câu... thời điểm này về ngôn ngữ cháu còn hơn 1 số bạn bình thường khác. Mẹ tiếp tục dạy hát, thơ, các đồ vật... thấy con tiếp thu khá ổn, chỉ hơi chậm chút xíu so với các bạn chứ ko quá vất vả.
- 23 tháng, mẹ thôi ko thuê cô giáo ở nhà, cho con đi học nhà trẻ thường (ko có cô giao đặc biệt can thiệp). Ngày nào đi con cũng khóc (chỉ khóc lúc trao cho cô giáo) và khóc dai dẳng đến hơn 1 năm sau. Con không thích đi học và mãi không hoà nhập với lớp. Thời điểm này ở nhà con cũng không chịu chơi với các bạn cùng độ tuổi mặc dù bố mẹ vẫn tích cực cho con tiếp xúc mọi người.
- 35 tháng (1 năm sau), mẹ quyết định chuyển cho con sang 1 nhà trẻ thường khác nhưng ở đó có thuê cô giáo đặc biệt can thiệp cho con 1h/ngày. Cô tách 1 nhóm nhỏ các bạn và con được cô hướng dẫn chơi trong nhóm nhỏ này, con chơi rất tốt. Tuy nhiên khi trả con về lớp lớn con vẫn chỉ ngồi 1 chỗ.
- 40 tháng, mẹ lại chuyển sang nhà trẻ thường khác, có thuê cô giáo đb can thiệp 1h/ngày cá nhân (triêng cô-trò) và 1h can thiệp ngay tại lớp lớn giúp con chơi với các bạn. Đến nay con tình trạng của con (hơn 3,5 tuổi) như sau:
+ Về ngôn ngữ của con có xu hướng kém hơn các bạn, nói đơn giản, chưa biết tự kể lại 1 câu chuyện (nhưng nghe kể chuyện và hỏi test nội dung thì con trả lời đúng), đi học về mẹ hỏi thì con trả lời nội dung rời rạc, lúc đúng lúc con xuyên tạc...
+ Về nhận thức: con biết các số & 1 số chữ cái, màu sắc nhận biết tốt, các hình khối cơ bản .. con thuộc nhiều bài thơ, bài hát, con phát âm rõ, dạy con kiến thức không phải quá vất vả nhưng con hay có thái độ đùa cợt thiếu nghiêm túc lúc học (với bố mẹ). Con biết đặt câu hỏi, trả lời, nói chung giao tiếp cơ bản khá ổn.
+ Vận động tinh hơi kém, phối hợp tay mắt chưa tốt, con xúc ăn, mặc quần áo vụng về, các trò chơi đòi hỏi khéo tay con làm ko tốt.
+ Vận động thô khá ổn: leo cầu thang, đi xe đạp, chơi các trò chơi vận động
+ Tính tình ngang bướng (cũng do một phần sức khoẻ yếu, con còi 15 kg, bố mẹ chiều) nhưng về tính cách con hơi cực đoan, khó bảo.
+ Điều em lo lắng nhất: con hoà nhập kém, ko chịu chơi vơi các bạn (nhà con ở chung cư, có cơ hội tx rất nhiều bạn). Lúc nhỏ mẹ nghĩ con nhút nhát, càng lớn con càng bày tỏ quan điểm rõ ràng thích/k thích chơi, đó là quan điểm của con chứ ko phải con ko biết hay ko để ý xung quanh. Ở nhà giờ con thân với 3 bạn, chơi tương tác khá ổn, một số bạn khác lúc thích thì chơi, khi mẹ cố gắng mở rộng nhóm chơi là con ko thích. ĐI học con vẫn theo các hoạt động ở lớp (có thể vì sợ cô), con vẫn đứng giữa lớp hát/đọc thơ, tham gia văn nghệ, nhưng đến giờ chơi tự do con vẫn chỉ thích ngồi 1 mình, cô phải ủn mông con mới chơi với bạn, nhưng được 1 tý lại thôi.
Em rất băn khoăn về tình trạng của con. Cho con test mấy nơi kết quả khoảng 28 điểm, ko TK nhưng kết lụân không thống nhất: rối loạn, nhiễu tâm... hiện tại em thấy hoang mang, vấn đề của con em đã biết từ 2 năm trước, vậy mà hướng can thiệp lại không rõ ràng, em thực sự thấy hoang mang, 2 năm nữa cháu đã vào lớp 1.
Em muốn nhờ các anh chị tư vấn, khi nào nhóm chuyên gia CCM về VN em muốn đăng ký test cho cháu sớm nhất có thể (em ở Hn), thực ra cũng như anh chị đã từng khuyên nhiều phụ huynh khác, ko quá quan trọng để biết con mình dán mác gì , nhưng em vẫn băn khoăn lắm, nếu con em chỉ đơn giản là nhiễu tâm sau 1 thời gian hỗ trợ con phải đỡ. Cái em muốn là xác định đúng tình trạng của con, rồi hướng can thiệp tận gốc cho con. Em vẫn nghĩ nhờ cô giáo kéo con, hướng dẫn con chơi chung với bạn mới chỉ là giải quyết phần ngọn, vì mãi mà con chẳng khá lên.

Em không phải là phụ huynh mới, giai đoạn hoảng loạn và buồn nhất em đã vượt qua, nhưng chưa ngày nào em yên tâm về con, ngày con vào lớp 1 cứ đến gần, em rất lo lắng và mong nhận được lời khuyên từ mọi người.
quang zin

Re: Bé không hoà nhập, không chơi với bạn

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 6 09, 2012 12:22 am

Ở nhà giờ con thân với 3 bạn, chơi tương tác khá ổn, một số bạn khác lúc thích thì chơi, khi mẹ cố gắng mở rộng nhóm chơi là con ko thích.

Có thể bé có khuynh hướng "hướng nội" chứ không phải là không có kỹ năng giao tế . Khi anh hỏi bé 1 câu gì đó, thường bé trả lời nhanh nhảu hay bé sẽ suy nghĩ 1 lúc rồi mới trả lời ?

con hoà nhập kém, ko chịu chơi vơi các bạn

Bạn đừng quá lo vụ này, có khả năng bé là týp thích hướng nội, có ít bạn nhưng toàn là bạn thân, không hẳn là giao tiếp kém đâu. Giao tiếp nếu không là bản tính thì vẫn là kỹ năng có thể học được lúc lớn hơn.

Về ngôn ngữ của con có xu hướng kém hơn các bạn, nói đơn giản, chưa biết tự kể lại 1 câu chuyện (nhưng nghe kể chuyện và hỏi test nội dung thì con trả lời đúng), đi học về mẹ hỏi thì con trả lời nội dung rời rạc, lúc đúng lúc con xuyên tạc...

Cái này thì tôi cũng không dám chắc là bạn nói đúng . Trong não chúng ta có 2 vùng chứa thông tin, tạm gọi là vùng ngoài và vùng sâu. Vùng ngoài chứa các thông tin tạm thời như gửi xe để góc nào, hồi sáng mẹ dặn mua cái gì ... Vùng sâu chứa các thông tin bạn đọc sách, nghiên cứu ... Một số người họ chứa nhiều thông tin ở vùng sâu, cho nên thời gian truy cập lâu. Nhưng 1 khi có thì giờ nghiền ngẫm, họ đưa ra các câu trả lời rất sâu và thấu đáo . Tuy nhiên hỏi đột ngột như "hôm nay tính đi đâu" thì họ ngớ người ra . Đó là điểm mạnh thường thấy ở các người hướng nội . Khi giải trí cũng vậy, họ có khuynh hướng "tự giải trí" như đọc sách hay, nghe nhạc hay, nghiền ngẫm sách vở, tập đánh đàn ... Ở tuổi bé nhà bạn thì không thể biết đích xác được . Có những bộ test dò tìm nhưng theo tôi thì không đáng làm .

Tôi nghĩ rằng 2 vợ chồng bạn đã làm tốt trong những năm vừa qua. Theo ý tôi thì bạn cứ tiếp tục tìm các điểm yếu của con để khắc phục . Và để ý cái vụ "hướng nội" tôi nói trong những năm sắp tới . Hướng nội hay ngoại thì cũng không có gì đáng lo, mỗi loại có cái mạnh yếu của riêng nó . Và xin nhắc là con bạn có thể không thích giao tiếp chứ chưa hẳn là không có kỹ năng giao tiếp . Nếu tôi là bạn, tôi sẽ mua các đồ chơi "nghiên cứu" cho con, ví dụ như kính hiển vi cho trẻ em (để bé coi hoa, sơi tóc, kiến ...).
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi quang zin » CN Tháng 6 10, 2012 10:21 pm

Cảm ơn những lời khuyên của anh, em là mẹ cháu. Có thể qua vài dòng mô tả em chưa thể làm mọi người hình dung hết về con. Em có thể diễn đạt thế này, khi tiếp xúc trực tiếp với cháu, bất kỳ ai để ý quan sát đến trẻ con 1 tý đều có thể phát hiện bé nhà em k giống các bạn lắm, nhưng nếu ko để ý thì vẫn thấy cháu bình thường. Hàng xóm nhà em cũng vậy, người biết người không mặc dù ngày nào cũng chơi với nhau.
phi đã viết:
Ở nhà giờ con thân với 3 bạn, chơi tương tác khá ổn, một số bạn khác lúc thích thì chơi, khi mẹ cố gắng mở rộng nhóm chơi là con ko thích.

Có thể bé có khuynh hướng "hướng nội" chứ không phải là không có kỹ năng giao tế . Khi anh hỏi bé 1 câu gì đó, thường bé trả lời nhanh nhảu hay bé sẽ suy nghĩ 1 lúc rồi mới trả lời ?

Thực ra em cũng băn khoăn chỗ "hướng nội" lắm, nhiều khi em nghĩ hay đó là cá tính của bé, như XH có người này người kia và họ vẫn bình thường, nhưng tựu trung lại cái quan trọng nhất là em vẫn thấy bé ko bình thường lắm, và nhiều người cùng nhận thấy điều đó. Ví dụ đưa con đi chơi nhà khác vợ chồng cứ nơm nớp lo, vì đến chỗ lạ đông người là bé có thể quay ngoắt ra khăng khăng đòi về, không khoan nhượng. Kiểu như rất dị ứng với đám đông ấy. Nhưng đấy chỉ là đến nhà ai đó, còn đi siêu thị, công viên, điểm vui chơi giải trí rất đông người thì bé vẫn vui vẻ đi, thích đi là đằng khác, và vẫn vào chơi các trò chơi có nhiều trẻ con (có quan sát nhưng không tự giao lưu với các bạn);
Có lần sinh nhật bạn tầng trên, mẹ mua quà và chuẩn bị tinh thần cho con từ trước "hôm nay SN bạn Bo, tối mẹ với con lên tặng quà SN bạn nhé, con thích hát bài gì tặng bạn?" con đáp vui vẻ "con hát bài Happy Birthday". Tối hai mẹ con đi lên nhà bạn, nhìn qua cửa thấy nhiều người ở trong con ko chịu vào, mọi người bảo mãi con vẫn khăng khăng đòi về, về đến nhà mẹ nói "con không vào chơi với bạn mẹ buồn đấy" thế là con nghĩ xong nói với mẹ" mẹ đưa con lên lại nhà Bo đi". Con quay trở lại nhà Bo hoàn toàn miễn cưỡng.
Bình thường mẹ vẫn hỏi "con có thích chơi với bạn A, B, C... không?' thì con vẫn nói "có ạ" vì con biết thừa mẹ muốn câu trả lời như vậy.

Ý thứ 2 của anh, Khi mẹ hỏi thì con cũng trả lời, nhanh nhảu thì không, nhiều lúc bé còn phải ấp úng lựa chọn từ ngữ vì bé không hoạt ngôn cho lắm.

con hoà nhập kém, ko chịu chơi vơi các bạn

Bạn đừng quá lo vụ này, có khả năng bé là týp thích hướng nội, có ít bạn nhưng toàn là bạn thân, không hẳn là giao tiếp kém đâu. Giao tiếp nếu không là bản tính thì vẫn là kỹ năng có thể học được lúc lớn hơn.

Từ nhỏ con không chơi với ai hết, tự nhiên 2 tháng gần đây con thích chơi với 3 bạn cùng tầng (trước đây cũng các bạn này sang là con chạy vào phòng ngủ đóng cửa lại). Dù sao bố mẹ cũng rất mừng.
Ngôn ngữ của con khá đơn giản, suy nghĩ cũng đơn giản chứ không "khôn" như các bạn. Ví dụ thấy trời mưa, bé khác cùng tuổi đã biết lo "mẹ đi làm về sẽ bị ướt", con thì tuyệt đối chẳng nghĩ gì. Mẹ ốm, bé khác biết vào hỏi han mẹ (kiểu trẻ con), con chẳng để ý gì.
Con có em trai 11 tháng, em rất thích chơi cùng nhưng con toàn xua đuổi em. Bé khác kém con 4 tháng còn biết bảo "không cho em chơi là em buồn đấy", con thì chẳng nghĩ gì. Nhưng thi thoảng mẹ bảo "con ko chơi mẹ cho em đi ở nhà khác nhé" thì con biết giữ em lại, đi học về ko thấy em ở nhà là biết hỏi em đâu.

Về ngôn ngữ của con có xu hướng kém hơn các bạn, nói đơn giản, chưa biết tự kể lại 1 câu chuyện (nhưng nghe kể chuyện và hỏi test nội dung thì con trả lời đúng), đi học về mẹ hỏi thì con trả lời nội dung rời rạc, lúc đúng lúc con xuyên tạc...

Cái này thì tôi cũng không dám chắc là bạn nói đúng . Trong não chúng ta có 2 vùng chứa thông tin, tạm gọi là vùng ngoài và vùng sâu. Vùng ngoài chứa các thông tin tạm thời như gửi xe để góc nào, hồi sáng mẹ dặn mua cái gì ... Vùng sâu chứa các thông tin bạn đọc sách, nghiên cứu ... Một số người họ chứa nhiều thông tin ở vùng sâu, cho nên thời gian truy cập lâu. Nhưng 1 khi có thì giờ nghiền ngẫm, họ đưa ra các câu trả lời rất sâu và thấu đáo . Tuy nhiên hỏi đột ngột như "hôm nay tính đi đâu" thì họ ngớ người ra . Đó là điểm mạnh thường thấy ở các người hướng nội . Khi giải trí cũng vậy, họ có khuynh hướng "tự giải trí" như đọc sách hay, nghe nhạc hay, nghiền ngẫm sách vở, tập đánh đàn ... Ở tuổi bé nhà bạn thì không thể biết đích xác được . Có những bộ test dò tìm nhưng theo tôi thì không đáng làm .
Tôi nghĩ rằng 2 vợ chồng bạn đã làm tốt trong những năm vừa qua. Theo ý tôi thì bạn cứ tiếp tục tìm các điểm yếu của con để khắc phục . Và để ý cái vụ "hướng nội" tôi nói trong những năm sắp tới . Hướng nội hay ngoại thì cũng không có gì đáng lo, mỗi loại có cái mạnh yếu của riêng nó . Và xin nhắc là con bạn có thể không thích giao tiếp chứ chưa hẳn là không có kỹ năng giao tiếp . Nếu tôi là bạn, tôi sẽ mua các đồ chơi "nghiên cứu" cho con, ví dụ như kính hiển vi cho trẻ em (để bé coi hoa, sơi tóc, kiến ...).

Vâng, em sẽ để ý vụ "hướng nội" như anh nói. Thực ra em cũng không làm vấn đề trở nên nghiêm trọng đâu nếu chỉ đơn giản con là người hướng nội và con vẫn bình thường, vẫn "khôn" theo lứa tuổi. Nhưng vì cảm nhận thấy có những cái không bình thường lắm ở con và em muốn nắn chỉnh. Về vụ mua các đồ chơi "nghiên cứu", con thuộc dạng không thích khám phá, không tò mò, ko sáng tạo. Con có chơi giả vờ nhưng đơn giản. Đồ chơi con cũng chơi đơn giản mà ko khám phá hết chức năng. Các bộ đồ chơi phức tạp hơn như lego (đúng lứa tuổi) mẹ mua về hướng dẫn con chơi khá khó khăn, con nhanh chán, không kiên trì và thái độ lúc chơi hay học đều hời hợt. Sở thích của con khá mờ nhạt, không có gì con "thích đặc biệt" đến mức bố mẹ có thể đưa ra làm "điều kiện", nếu đưa ra làm điều kiện là con từ bỏ luôn. Con có tật thích ngậm môi dưới, con có thể nằm hằng giờ để ngậm môi mà ko biết chán.

Em rất mong anh, chị chuyên gia và các phụ huynh khác cùng vào chia sẻ giúp đỡ con.
quang zin

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 6 10, 2012 11:11 pm

Ví dụ thấy trời mưa, bé khác cùng tuổi đã biết lo "mẹ đi làm về sẽ bị ướt", con thì tuyệt đối chẳng nghĩ gì. Mẹ ốm, bé khác biết vào hỏi han mẹ (kiểu trẻ con), con chẳng để ý gì.

về đến nhà mẹ nói "con không vào chơi với bạn mẹ buồn đấy" thế là con nghĩ xong nói với mẹ" mẹ đưa con lên lại nhà Bo đi". Con quay trở lại nhà Bo hoàn toàn miễn cưỡng.

2 ví dụ trên mâu thuẫn với nhau. Theo như vd thứ nhì thì bé có khả năng đóng vai rất tốt đấy chứ .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi quang zin » T.Hai Tháng 6 11, 2012 1:41 am

phi đã viết:
Ví dụ thấy trời mưa, bé khác cùng tuổi đã biết lo "mẹ đi làm về sẽ bị ướt", con thì tuyệt đối chẳng nghĩ gì. Mẹ ốm, bé khác biết vào hỏi han mẹ (kiểu trẻ con), con chẳng để ý gì.

về đến nhà mẹ nói "con không vào chơi với bạn mẹ buồn đấy" thế là con nghĩ xong nói với mẹ" mẹ đưa con lên lại nhà Bo đi". Con quay trở lại nhà Bo hoàn toàn miễn cưỡng.

2 ví dụ trên mâu thuẫn với nhau. Theo như vd thứ nhì thì bé có khả năng đóng vai rất tốt đấy chứ .

Em hiểu ý anh, nhưng bé nhà em là như vậy. Chính cách bé phản ứng lại sau câu nói của mẹ làm em bất ngờ, thấy mừng. Trước đây bé thích gì làm nấy, hôm đó em nói thế nhưng ko hy vọng thay đổi được gì, tự nhiên thấy bé có vẻ cân nhắc rồi xuống nước với mẹ. Tuy nhiên những lần sau mẹ thử lại thì ko có tác dụng nữa.

Em đã nói với con khá nhiều lần về việc con cứ tự tách mình ra khỏi đám đông, không chơi cùng các bạn làm bố mẹ buồn. Em cũng không biết có nên làm vậy với con không (vì vẫn thấy các chuyên gia thường khuyên rằng không nên để con biết mình đang lo lắng vì con)? Nhưng bé hiểu ngôn ngữ, em cũng muốn dùng ngôn ngữ để tác động hy vọng con thay đổi ý thức.
quang zin

Gửi bàigửi bởi tham » T.Tư Tháng 6 13, 2012 11:13 pm

Sao mà chị có lỗi lo giống nỗi lo của em quá. Nhắc con đi chơi với bạn nhưng được một lúc thì con lại chơi một mình. Hình như bé không thấy có niềm vui trong việc chia sẻ với bạn. Chỉ có trò chơi trốn tìm là thích và chơi đc lâu. Và không khôn ngoan như các bạn cùng tuổi.
tham

Gửi bàigửi bởi quang zin » T.Năm Tháng 6 14, 2012 11:46 pm

tham đã viết:Sao mà chị có lỗi lo giống nỗi lo của em quá. Nhắc con đi chơi với bạn nhưng được một lúc thì con lại chơi một mình. Hình như bé không thấy có niềm vui trong việc chia sẻ với bạn. Chỉ có trò chơi trốn tìm là thích và chơi đc lâu. Và không khôn ngoan như các bạn cùng tuổi.

Đúng rồi, mình cũng có cảm giác con không thấy niềm vui trong khi chơi với bạn, "chia sẻ" thứ gì đó với bạn lại càng không muốn. Lúc cố "ghép" bé vào chơi vơia 1-2 bạn khác mình toàn phải ngồi gần để chỉ bảo nhường nhịn bạn, chứ ko là om sòm giành giật rồi dỗi nhau ngay, mỗi lần thế lại càng có ác cảm với bạn.

Thường các bé tầm tuổi này nhìn thấy bạn là sà vào, thấy bạn có đồ chơi gì lạ lại càng thích lân la khám phá, nhiều bé khôn còn biết mềm mỏng dỗ bạn cho chơi ké, bé nhà mình thì không, tỏ ra là thờ ơ (nhưng chỉ tỏ ra vậy thôi, khi ko có bạn lại líu lo hỏi mẹ "bạn đi đâu rồi hả mẹ?" "Bạn A nghịch bị bố mắng"... chứng tỏ là bé có quan tâm chứ ko hẳn dửng dưng).

Bé nhà bạn mấy tuổi rồi?
quang zin

Gửi bàigửi bởi tham » T.Ba Tháng 7 17, 2012 6:29 pm

quang zin đã viết: mình cũng có cảm giác con không thấy niềm vui trong khi chơi với bạn, "chia sẻ" thứ gì đó với bạn lại càng không muốn. Lúc cố "ghép" bé vào chơi vơia 1-2 bạn khác mình toàn phải ngồi gần để chỉ bảo nhường nhịn bạn, chứ ko là om sòm giành giật rồi dỗi nhau ngay, mỗi lần thế lại càng có ác cảm với bạn.

Thường các bé tầm tuổi này nhìn thấy bạn là sà vào, thấy bạn có đồ chơi gì lạ lại càng thích lân la khám phá, nhiều bé khôn còn biết mềm mỏng dỗ bạn cho chơi ké, bé nhà mình thì không, tỏ ra là thờ ơ (nhưng chỉ tỏ ra vậy thôi, khi ko có bạn lại líu lo hỏi mẹ "bạn đi đâu rồi hả mẹ?" "Bạn A nghịch bị bố mắng"... chứng tỏ là bé có quan tâm chứ ko hẳn dửng dưng).
Cái này cũng giống con nhà em luôn. Mà em cũng lo cái vụ này lắm.
Bé nhà bạn mấy tuổi rồi?

con nhà em gần 4 tuổi rồi chị ah.
tham

Gửi bàigửi bởi hoangphuongthuy » T.Năm Tháng 3 21, 2013 1:31 am

Me quangzin a. Minh moi dang ky la thanh vien cua trang, minh doc bai cua ban thay giong minh qua. Con minh dc 31thang roi. Sau 7 thang can thiep chau noi rat tot. Nhung be nha minh van dong kem va cung chua chu dong choi voi ban. Cho minh hoi be nha ban tu dao do tien bo gi chua? Ban chia se kinh nghiem cho minh voi. Chau giao tiep mat gio kha tot, di cau thang tot, nhung van dong tinh hoi kem. Thuc ra minh k biet chau o dang nao. Minh thay con cham thi thue co ve day moi ngay mot tieng thoi. Ban co kinh nghiem gi thi chi cho minh voi.
hoangphuongthuy

Gửi bàigửi bởi tuonglai » CN Tháng 4 20, 2014 1:43 pm

bạn ơi. Con bạn khỏi chưa, bạn có phương pháp gì rồi giúp mình với, con mình cũng bị như vậy, mình hoang mang không biết làm sao đây, mình sốt ruột quá bạn có thể cho mình số điện thoại mình hỏi bạn trực tiếp được không? mình cảm ơn bạn. Vì tương lai con xin bạn giúp mình nữa.
tuonglai

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.51 khách.