Con trai 5 tuoi

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Con trai 5 tuoi

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Tư Tháng 9 05, 2012 10:27 pm

bichchau đã viết:Chậm mà chắc , nhớ câu của Rùa nói với Thỏ là "đi đến nơi đến chốn còn quan trọng hơn là đi nhanh đấy nhé!" , với con mình thì mình áp dụng đều này để an ủi và hy vọng .

Dạ em cũng không dám ép con, sợ con không theo kịp phát sinh nhiều tiêu cực, mà những tiêu cực đó phải chi thấy liền còn thay đổi va f sữa chữa, nó tích tụ lại và đến khi bùng nổ thì hôi không kịp, nên thôi cứ cẩn tắc vô áy náy. :)
Con trai mà đi được patin thì em mừng lắm, vì phải biết giữ thăng bằng tốt mới đi được, và khi đi con sẽ tự quan sat xung quanh, phải tự tập trung để không bị té. Con trai đi đứng thỉnh thoảng cũng hay bi vấp té. Cô giáo đang tập cho con đi thăng bằng trên ghế băng dài và nhỏ. Hy vọng con đi đứng sẽ tốt hơn sau khi tập.
Hasu

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Hai Tháng 9 10, 2012 5:36 am

Sáng nay ba chở con đi mua đồ ăn sáng, ngay qua cái hồ ở gần nhà, ba hỏi :
- con có muốn xuống bơi không?
- Dạ không.
- sao vậy con!
- Sợ cá cắn. :lol: ( không ai hù con chuyện cá cắn, chẳng biết con lấy đâu ra cái lý do này )

Đi ngủ, con nằm ngẫm nghĩ và cười 1 mình, hỏi sao con cười, trả lời : dê con nhanh trí. Thì ra chắc là nhớ bài học dê con dạy cho sói nên khoái quá cười 1 mình :)
Hasu

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 9 10, 2012 7:15 pm

Ha..ha... dễ thương dzị !!!
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Năm Tháng 9 13, 2012 5:45 am

Sáng nay cho con đi Bảo Tàng Dân Tộc Học. Ở đây rất hay, họ làm các mô hình nhà ở và các nét sinh hoạt của những dân tộc VN. Các ngôi nhà nằm ở mỗi góc trong 1 khu rừng be bé, có sông, có đồi, nhà tranh vách đất, nhà sàn, nhà cổ 3 gian.... Sống động và rất thực tế. Con thiwch thú khám phá hết tất cả các ngôi nhà, nhà nào con cũng ghé vào xem, nhìn vào các phòng, quay quay thử cái cối xay, tò mò xem cai bếp giữa nhà của người H'mông, chắc thấy lạ, không giống cái bếp...ga ở nhà. Con có vẻ thích cái cầu thang gỗ lên nhà sàn của người Ê đê, cái thang được đẽo từ 1 thân cây gỗ to ra các bật thang, con leo lên, rồi lại...bò xuống vì các bật gỗ này bé tẹo, chắc chỉ có ngươi dân tộc đó họ mới đi quen, còn khách tham quan Tây hay ta cùng leo lên và...bò ngược xuống, đi cái mông xuống trước, con cũng cứ leo lên bò xuóng như vậy làm ai trông cũng mắc cười. Sau đó con thấy 1 người khác thả chiếc áo khoát xuóng đất để chụp hình, con nhặt lên mang lại cho ho.hơ.hơ.... Tiếc là họ là người Đài Loan hay TQ gì đó nên chẳng giải thích được, nhưng may là họ vui vẻ cầm lấy, con thấy cái áo mà để như vậy sợ dơ nên nhặt lên.
Sáng nay HN gió mát rười rượi, cây cối xào xạt, cảnh vật trong lành và mát mẻ, con hứng thú lắm, đi tới 12 giờ bảo con về con cũng chưa chịu về.hihi.... Sáng nay đi cũng rất ngoan, cứ đi tìm hiểu khắp nơi, mẹ không cần nhắc nhở, thỉnh thoảng con đi khuất tầm mắt gọi con thì con lại chui từ trong cửa nhà ló ra nhìn mẹ. Con tự do đi tham quan hết các nơi, rồi chạy lại chỗ mẹ chờ mẹ. Con thấy 1 cái cầu thang dẫn lên lầu, chạy lại chỗ mẹ nắm tay mẹ dắt lên cùng đi với con. Memetj quá nên giả vờ bảo trên đó là nơi làm việc của các cô chú trong bảo tàng, nên không lên được, vậy là con ngoan ngoãn theo mẹ đi nơi khác. :)
Hasu

Gửi bàigửi bởi Võ Thanh Tuấn » T.Năm Tháng 9 13, 2012 11:38 pm

Thưa Chị!
Em la phụ huynh của bé Thắng, bé cũng đã 34 tháng rồi, bé cũng bị chậm nói. Chị cho em hỏi một tý. theo như những gì chị viết về bé, thì em thấy bé cũng giống mấy bé bình thường thôi. Chỉ chậm nói hơn tý so với các bé cùng tuổi. Vậy, sau các cuộc thẩm định của bé nhà mình, các bác sỹ có kết luận bé bị gì không hả chỉ (ý em hỏi là bé có bị TK hay chỉ chậm nói đơn thuần thôi?). Và sau mấy năm dạy dỗ và rèn luyện cho bé, chị thấy bé thế nào? Em hỏi chị điều này, bởi vì bây giờ em cũng rất hoang mang, không biết bé nhà em có TK hay chỉ chậm nói đơn thuần? Bởi em thấy bé cũng có một vài nét TK, nhưng một số nét thì không? Mong chị trả lời giúp em. Cảm ơn chị.
Võ Thanh Tuấn

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Sáu Tháng 9 14, 2012 6:09 am

Thựcra tới giờ mình cũng không biết chắc con mình bị gì, chậm nói, hay có nét TK, hay là cả 2, vì mỗi noi có 1 kết luận khác nhau, nói chung khi cho bé đi thẩm định, mình chỉ muốn tìm ra phương pháp để can thiệp cho con. Không bé nào giống bé nào cả, nên con có dấu hiệu gì khác lạ so với bé bình thường thì mình trao đổi với cô giáo và các chuyên gia can thiệp và điều chỉnh các dấu hiệu đó. Bạn hỏi sau mấy năm dạy dỗ thì bé như thế nào, mình không hiểu lắm ý bạn??? Mình nghĩ bạn cứ suy nghĩ đơn giản hơn 1 chút là bây giờ con dẫu có kết luận thế nào, cũng không quan trọng bằng việc mình tìm ra các điẻm yếu của con và cách để can thiệp tốt nhất cho con. Trước mắt đã thấy con chậm so với bạn bè, chậm nói, thì tích cực can thiệp cho con ở những điẻm đó. Bạn đang ở SG hay HN? Nếu HN thì mình giới thiệu cô giáo cho bạn. Cô đang dạy cho con mình, thấy con cũng tiến bộ nhiều.
Hasu

Gửi bàigửi bởi Võ Thanh Tuấn » T.Sáu Tháng 9 14, 2012 5:16 pm

Thưa chị!
Em dang ở SG, chắc không được nhờ chị rồi. Em hỏi vậy là có ý, sau mấy năm dạy dỗ cháu, thì chị có kết luận được bé chậm nói đơn thuần hay có nét TK đó? Bé nhà em cũng bị chậm nói, nhìn chung thì cũng có một vài nét giống như TK, nhưng đa số thì không. Em cũng đã miêu tả tình trạng con em ở trên diễn đàn, các PH khác cho rằng, con em chỉ bị chậm nói đơn thuần, nhưng em cũng thấy bé yếu hẳn so với con người khác. Mà đi thẩm định ở VN, thì bác sỹ toàn nói gì không. Mỗi nơi mỗi kiểu, nên em cũng không biết đường nào mà lần. Cuối cùng nhìn đâu em cũng thấy TK, nhưng cuối cùng cũng không biết TK là gì nữa. Cảm ơn chị nhiều. Chị có thể cho em số điện thoại của chị không? Nếu được em có thể hỏi chị một số điều trực tiếp được không ạ?
E. Tuấn
Võ Thanh Tuấn

Gửi bàigửi bởi Hasu » CN Tháng 9 16, 2012 5:38 am

Mình đã nói ở trên là tới giờ mình cũng không biết rõ con bị gì mà, và cũng đi nhiều nơi, mỗi nơi nói 1 cách khác nhau, lung tung beng, rối ren lắm, nên thôi mình đành can thiệp cho con theo kiểu thấy con chậm hơn so với trẻ cùng lứa tuổi điểm nào thì tìm cách hạn chế và khắc phục điểm ấy. Thực sự tới giờ mình cũng không còn lăn tăn việc con mình bị gì nữa. Mình vẫn mong muốn cho con thẩm định lại, để tìm phương pháp can thiệp sắp tới cho con, chứ cũng không phải để biết là con bị gì.
Có lần, 1 giáo viên thẩm định cho con mình nói : tất cả các "trêiuj chứng", dấu hiệu gì có liên quan đến tự kỷ thì người ta kết luận chung là tk, giống như là tiêu chảy thì người ta gọi ngay là rối loạn tiêu hóa. Thà đánh nhầm còn hơn bỏ sót. Mình thấy vậy cũng hay, như thế phu huynh mới vắt chân lên cổ lo can thiệp cho con. Mình cũng từng shock khi có nơi kết luận con như thế đó. Nhưng rồi nhờ đó mà cả gia đình mình mới bắt đầu tích cực can thiệp cho con, chứ trước đây dẫu mình có bảo con chậm thì cả nhà mình ai cũng gạt phăng ngay.
Mình nghĩ bạn bây giờ cũng đừng suy nghĩ nhiều về các kết luận, ma chính bạn là người đánh giá con mình chính xác nhất, biết con chậm hay yếu như thế nào. Bạn tìm hướng can thiệp cho con thật tích cực, tốt nhất trước 3 tuổi, con còn chưa chống đối nên dạy và rèn rất dễ, bạn tập trung hết thòi gian có thể cho con, và kết hợp với cô giáo cá nhân để đạt kết quả tốt nhất.
Dt cua minh 0908.70.11.24
Hasu

Gửi bàigửi bởi Võ Thanh Tuấn » T.Sáu Tháng 9 21, 2012 12:14 am

Cảm ơn Chị!
Đúng như chị nói, không có BS nào chính xác bằng chính ba mẹ của bé. Chỉ vấn đề là ba mẹ của bé có giám đối diện với sự thật không. Xin phép hôm nào chị rảnh, cho em được gọi điện thoại cho Chị để hỏi thêm một số kinh nghiệm được không ahj?
Võ Thanh Tuấn

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 10 08, 2012 11:39 pm

Đúng như chị nói, không có BS nào chính xác bằng chính ba mẹ của bé.

Bạn nói vậy hơi oan cho bác sĩ. Phụ huynh có thể rõ về triệu chứng của con mình nhưng bác sĩ sẽ rõ về nguyên nhân. Ví dụ bé chậm phát triển trí tuệ, bạn biết rõ vì nhận thấy khó khăn trong lúc con học bài nhưng bạn không biết tại sao. Còn bác sĩ thì có thể sẽ biết nguyên nhân, ví dụ như bé bị ảnh hưởng não, hay nhiễm độc chì, hay gì gì đó. Bạn có thể biết con mình đang sốt 40 độ, nhưng bác sĩ sẽ biết vì sao sốt và cần làm gì.

Lúc trước có 1 phụ huynh nói với tôi 1 câu tương tự như vậy, rằng phụ huynh có con TK mở trường dạy học là tốt nhất vì họ biết con họ ra sao (dạ, ông ta có con TK và đang mở trường). Vấn đề là TK thì mỗi em mỗi kiểu, mình biết con mình ra sao không có nghĩa là con thiên hạ sẽ giống con mình. Nhân rộng cách can thiệp của mình cho con mình cho tất cả trẻ TK khác, theo tôi là sai lầm.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.45 khách.