Con trai 5 tuoi

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Con trai 5 tuoi

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Năm Tháng 10 18, 2012 5:27 pm

Hôm trước con được ba cho đi xem đá banh giữa Việt Nam và Indonesia ở sân Mỹ Đình. Con thích lắm. Buổi tối mới đá, nhưng từ buổi sáng con đã nhắc suốt. Đến sân, ba mua cho cả nhà cờ cầm tay và dán lên mặt, con dán cho em B.rồi dán cho ba và mẹ. Không khí trong sân sôi động và rầm rộ, con ngồi gần fan club của đôi VN nên rất hào hứng và vui vẻ. Khi người lĩnh xướng đếm 1,2,3 mọi người hô to "VN vô địch"con cũng hô theo và vỗ tay nhiệt tình lắm. Con hưởng ứng nhiều các hoạt động cổ vũ với moi người. Mọi người hát : VN Hồ Chí Minh, con thêm vào chữ :muôn năm muôn năm :)
Coi gần hết hiệp 1, 2 đội đá chán, con muốn về, nhưng ba bảo chờ coi thêm tý nữa, vậy là con cũng ngoan ngoãn nghe theo, không khó chịu gì. Giải lao giữa 2 hiệp, con chen ra ngoài hành lang đứng, đi lên đi xuống, dòm ngó xung quanh, khi bắt đầu hiệp 2 con lại vào ghế ngồi xem tiếp. Gần hết trận đấu thì ba cho về. Con nắm tay em và mẹ kéo đi thật nhanh, có vẻ như được ....sổ lồng :)
Cuối tuần này con sẽ xa HN đểquay về SG, có lẽ con sẽ rất nhớ nơi đây. Nơi con đã gắn bó được gần 6 tháng, nơi có bác bảo vệ già rất thương và hay chơi với 2 anh em con. Con thường ra chơi với bác,xem ti vi cùng bác, xem bác và ba đá banh và cổ vũ cho cả 2. Nơi con được sống 24/24h với ba mẹ và em, không phải đến trường, mỗi tối được ba chở đi chơi hoặc đi dạo vòng vòng, có khi ra hồ Tây ngồi hóng gió, xem câu cá, có khi ra công viên chơi xe điện, có khi đi vòng vòng trong khu phố cổ đông đúc, hoặc được ba chở đến gần ga xem tàu lửa chạy... Một cuộc sống mà con có vẻ rất thoải mái và enjoy. Bây giờ đã phải làm công tác tư tưởng với con để con không hụt hẫng khi về lại Sg.
Tối hôm qua hỏi con : sáng mai con muốn học cùng cô H hay muốn nghỉ học? Con trả lời: muốn học. Hỏi đi hỏi lại mấy lần con vẫn bảo muốn học. Mẹ phải nói : ngày mai con được nghỉ học để đi chơi với ba mẹ. Mấy ngày cuối mẹ xin cho con nghỉ, hôm nào vào sg sẽ lại học tiếp cùng cô nửa tháng nữa. Quà chia tay cô giáo tặng con 1 cuốn album dán hình của cô, con, em, mẹ và chị Giúp việc trong những ngày ở HN, cô chú thích vào đó, 1 cuốn album rất hay và ý nghĩa, con thích lắm, cầm xem suốt ngày, tối đi ngủ cũng đòi mang theo. Mỗi tối con ...lựa 1 món mình thích và mang theo đi ngủ, khi nào có món mới sẽ bỏ món cũ và ôm cái mới. Không biết mai mốt có lựa...partner...ngủ cùng không :)
Hasu

Gửi bàigửi bởi meyeu1 » T.Tư Tháng 10 31, 2012 2:32 am

Doc nhung bai chi viet cho con chi ma em thay vui lay, ,vi thay be tien bo moi ngay,,,va doc cung them va uoc gi con minh duoc nhu con chi thi hanh phuc biet bao..Chuc mung be va gd chi.
meyeu1

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Hai Tháng 2 18, 2013 11:32 pm

Haiza. Vậy là von trai đã được 6t. Dạo này con lớn lắm. Nói năng mạch lạc hơn. Diễn tả kỹ càng hơn các nhu cầu, sở thích, mong muốn của mình. Con điềm đạm hơn. Lại hay nhắc nhở em nữa. Sau khi nhắc thường kèm 1 câu: anh Hai nói đúng rồi đó :). Hôm qua con và em cùng ăn cơm. Em ăn chậm bị mẹ nhắc hoài, con sốt ruột câm luôn tô cơm của em đút em ăn, vừa đút vừa bảo: em ăn nhanh đi. Trên xe em nghịch ngợm bị mẹ la và dọa sẽ dừng xe cho em xuống. Con nghe vậy vôi nhắc ngay: em ơi đừng quậy nữa, em uống sữa đi, mẹ đừng cho em xuống xe. Con thương em lắm, đã biết bảo vệ em. khi em bị đánh, con quay sang đánh đứa vừa làm em đau. ( đương nhiên là sau đó bị mẹ nhắc nhở ngay). Khi em chọc con tức con cũng chỉ lại và ôm riết em cho hả giận mà thôi. Dạo này mẹ đã tập cho con soạn đồ đi học cho 2 anh em vào ngày hôm sau. Con tự giác làm việc lắm. Soạn quần áo, sữa và bình nước đầy đủ cho vào balo cho mình ròi làm tương tự cho em. Tắm xong con tự mở tủ lấy quần áo mặc, đã biết lựa chọn đồ đẹp để mặc. Đã biết soi guơng ngắm nghía khi mặc đồ mới. Thích mẹ vuốt tóc bằng keo cho ấn tượng. có hôm mẹ thử đưa đồ em cho con mặc, con nhìn rồi bảo: đồ này của em mà, mẹ xin lỗi con đi :D.
Con rất thích bơi nhưng không thích...học bơi. Mỗi khi tới ngày học bơi ở trường con noi: con không bơi đâu. Uh, mẹ sẽ nói với thầy D. (dạy bơi của con) để con không học nhé. Không mẹ đừng nói với thầy D. mẹ nói với cô A. và cô Q. đó. Thầy D. la con lắm. ak.ak... me suýt ngất
Năm nay con tự đi học 1 mình, không có cô giáo đi kèm như năm ngoái nữa. Ở trường con thích hát. thích nhảy. Lễ hội nào của trường có diễn văn nghệ cũng có con tham gia với các bạn cùng lớp. Hôm qua mẹ đến đón con. vào lớp không thấy ai cả. Mẹ qua lớp bên cạnh( con hay chạy sang lớp này chơi) cũng không thấy con. Mẹ quay về lớp cũ thấy con đi từ phòng trong ra. Mẹ hỏi: con làm gì trong đó? Con rửa đồ chơi phụ cô. Con rửa với ai? Với bạn Khả Vy. Vừa lúc đó thấy bạn KV đi ra cùng với cô giáo. Con định về nhưng thấy cây cờ ( dụng cụ múa) nên con cầm lên và đưa KV 1 cái bảo múa cùng( nhưng bạn không múa) vậy là con đứng vừa múa vừa hát hết bài Dòng Máu Lạc hồng xong mới về cùng mẹ( bài này lớp con biểu diễn hôm Tết)
Con thích chơi chung với các anh chị họ. Đi xe cũng giỡn đùa đến nỗi con không cho chị về nhà. Thấy ba uẹo xe vào đường về nhà chị con vội bảo. ba ơi đùng về nhà dì B. đi thẳng đi. về nhà mình đi. Chị A. vê nhà với con đi :)
Con tiến bộ nhiều nhưng vẫn con tật hay tò mò, lục lọi đồ khi đến nơi lạ để tìm đò chơi. Hôm trước con về nhà bà nội lục được mấy cuộn phim chụp hình cũ, băng cát sét scx. Con quý lắm. Đi đâu cũng mang theo rồi giơis thiệu vớ ba: đây là băng cát sét. Tiếng Việt đọc là cát sét. Tiếng Anh đọc là "cờ set". Đây là phim chụp hình. Tiếng Việt đọc là phim, tiếng Anh đọc là film. ( con đọc rất chuẩn chữ film). Con hay tự học tiếng Anh trên phần mềm của Ipad. Con nói: con chỉ thích English thôi. Con thích tìm tòi thứ gì thì con cứ lên Google search. Có hômmej thấycon search tên cô giáo của con nữa :))
Năm nay đã thêm 1 tuổi con trai cố gắng hơn nữa nhé. Năm tới là con vào lớp 1 rồi. 2 mẹ con cùng nỗ lực thôi. Mẹ vẫn còn mù mờ các pp dạy con ở lưa tuổi này lắm. Con giúp mẹ để 2 mẹ con mình thành đôi bạn cùng tiến nhé.
Hasu

Gửi bàigửi bởi vuduy » T.Sáu Tháng 7 05, 2013 11:33 pm

chị à em mói tham gia trang Web này đọc bài của chị và của chuyên gia em học đc nhiều điều. con em nam nay cung 6 tuổi em cũng quyết định cho co học lại mẫu giáo một năm nữa nhưng so vói j chị kể thì bé nhà em con chậm hon rất nhiều so vói bé nhà chị. em dang có ý định cho con đi thẩm định. nếu muôn nhò các chuyên gia của concuame tham định thi p làm thế nào hả chị nhà em ở Thái Nguyên k biết các chuyển gia có ra Hà nội không nhỉ?
vuduy

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Tư Tháng 12 11, 2013 8:53 am

vuduy đã viết:chị à em mói tham gia trang Web này đọc bài của chị và của chuyên gia em học đc nhiều điều. con em nam nay cung 6 tuổi em cũng quyết định cho co học lại mẫu giáo một năm nữa nhưng so vói j chị kể thì bé nhà em con chậm hon rất nhiều so vói bé nhà chị. em dang có ý định cho con đi thẩm định. nếu muôn nhò các chuyên gia của concuame tham định thi p làm thế nào hả chị nhà em ở Thái Nguyên k biết các chuyển gia có ra Hà nội không nhỉ?

Xin lỗi bạn nhé, lâu quá mình không vào diễn đàn nên reply chậm. Nếu bạn muốn thẩm định cho bé, bạn email cho các anh chị quản trị để hỏi thông tin (thời gian, địa điểm). Bạn cũng có thể theo dõi thường xuyên các thông báo trong diễn đàn sẽ có những thông báo hội thảo của các chuyên gia, bạn đăng ký tham gia để có thể trao đổi trực tiếp vấn đề của bé nhà bạn. Các hội thảo thường chỉ tổ chức ở SG và HN thôi (theo mình biết là như vậy).
Chúc bé con nhà bạn mau tiến bộ.
Hasu

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.69 khách.