Con trai 5 tuoi

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Con trai 5 tuoi

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Hai Tháng 4 16, 2012 7:47 pm

Kinh gui chi Tuong Anh,
Em la me cua Dong Nguyen, lau nay em van tu can thiep cho con cung voi cac co, may lan vao dien dan dinh hoi tham chi va nho chi tu van vai bieu hien khac la cua con, nhung dang nhap hoai khong duoc, nen chi doc tin roi quay ra. Hom nay em tu tao 1 tai khoan khac de vao, vi thuc tin dao nay em cung dang ranh roi, lai muon danh thoi gian de luon lo vao day nhieu hon, tam chuyen voi chi va cac phu huynh khac, va cun muon ke chuyen con trai cho chi nghe :)
Chi va cac anh chi khac (anh Phi, chi Xuyen) co khoe khong a? Em thay cac anh chi van ve Vn thuong xuyen, nhung lai khong co dieu kien gap chi duoc, tiec qua.
Tham hoi chi vai cau, hom nao em se ke chuyen con trai cho chi nghe nhe, cung co nhieu chuyen vui lam, con trai tien bo cung nhieu, dao nay chi thich noi tieng Anh thoi (cai nay van nhu ngay xua, nhung tien bo hon 1 chut la biet no nhieu tu hon :)).
Chuc cac anh chi luon manh khoe, han phuc va nhan duoc that nhieu niem vui tu cac con tren dien dan nay.
Hasu

Re: Con trai 5 tuoi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 4 17, 2012 1:36 am

Mong em sẽ có thời gian kể chuyện về bé nhé. Tụi chị vẫn thế thế thôi.Cám ơn em hỏi thăm.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Ba Tháng 4 17, 2012 8:10 pm

Nguyen,Anh đã viết:Mong em sẽ có thời gian kể chuyện về bé nhé. Tụi chị vẫn thế thế thôi.Cám ơn em hỏi thăm.

Chao chi, em rat vui khi nhan duoc hoi am cua chi :).
Dn dao nay lon lam roi, khac xa so voi thoi gap bac Tuong Anh, con noi nhieu hon, nhung ngon ngu van con nhieu han che lam chi a. Con cung da noi cau dai , nhung van chua biet dat cau hoi, ma chi lap lai tinh huong thoi, vi du sau khi ba mua cho xe hoi moi, thi se tu noi la : ai mua cho con? Va tu tra loi : ba mua, roi tiep tuc tu hoi : Dn co thich khong, va tu noi : da thich.
Dao nay con hay kiem chuyen voi nhung ai ma con khong thich, tim cach danh nhau voi dua tre do, hoac lai gay su truoc, neu danh khong lai dua be do, thi se noi ba hay me gian nguoi do, va danh nguoi do cho con. Bubu hay choc con, con cung buc,nhung dao nay rat thuong em, chi khi nao em qua dang lam thi moi noi quau va tra dua lai, doi khi Bb nghich qua, em cho Dn danh vao mong bb may cai, luc do Dn moi cam thay duoc xoa diu, chu bao Dn danh vao men goi, hay danh vao cac vat vo tri vo giac khac de thoa man thi con khong chiu :)
Nhung van de em lo nhat la con van hoi lang xang khi den cho la, muon tim hieu het moi ngoc ngach noi do, kham pha het moi thu moi la o do, sau do tim 1 dieu gi minh thich roi moi chiu ngoi yen. Va them nua la do tap trung cua con cung chua cao, khi giao tiep tu chu thi con moi tu nhin vao mat nguoi khac, con neu duoc ra lenh phai noi chuyen voi ai do thi con cung khong nhin lau dau chi a. Quan trong ala con van chua nhin duoc nhung nguy hiem truoc mat ma van cu lao toi, hoac co khi con van biet la nguy hiem, nhung khong kiem che noi su thich thu nao do nen van cu lao theo.
Em nho chi giup cho em vai loi khuyen chi nhe. A bay gio con da hoc truong Viet Nam Canada, he song ngu, moi ngay hoc 2 buoi co tieng Anh, tu ngay chuyen truong (11/2011) toi nay, con hoc hanh thoai mai, tu tin va giao tiep tang hon nhieu. Tuy nhien con van con 1 co giao dac biet di theo mo ngay theo yeu cau cua truong, vi truong nay khong co lop dac biet hay khong co tre dac biet gi ca.
Em nen lam gi them cho con, hoac lam cach nao de con co the tap trung hon trong giao tiep cung nhu mo viec ha chi? Em cung co nho 1 co giao cung kha nhieu nam kinh nghiem tu van thi co bao nen cho con thoai mai, tu do kham pha mo thu, de tang cuong kha nang suy luan va tu lap, tranh truong hop con bi rap khuon. Em cung chi moi hoi nhu the thoi ah, bay gio em lai phai chay ra ngoai, nho chi giup em voi chi nhe. Rat mong nhan duoc hoi am cua chi. Chuc chi va cac anh chi khac luon manh khoe chi nhe. :)
Hasu

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 4 20, 2012 10:47 am

Chị vẫn nhớ ĐN. Nhớ cả Bubu và anh V.

ĐN tiến bộ trong ngôn ngữ thế là mừng lắm rồi nhỉ. điều này bác tườnganh có tiên đoán hồi làm thẩm định rồi. Chỉ sợ ngày đó bố mẹ lo lắng quá không chịu tin. Em sẽ vẫn phải hỗ trợ ngôn ngữ cho ĐN nhé, nhất là phần từ vựng, câu cú có tính trừu tượng. Khả năng sắp đặt câu để trình bày, lý luận cũng có thể làm cho ĐN bối rối.

Về thái độ lăng xăng, em thử đưa ĐN đến bác sĩ nhi khoa xem sao. Nếu độ làm việc của não nhanh đến mức trẻ không yên chân yên tay, hoặc không từ tốn khi giao tiếp, mình sẽ phải hỏi xem bác sĩ chuyên khoa nhi họ thấy thế nào.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Sáu Tháng 4 20, 2012 6:21 pm

Nguyen,Anh đã viết:Chị vẫn nhớ ĐN. Nhớ cả Bubu và anh V.

ĐN tiến bộ trong ngôn ngữ thế là mừng lắm rồi nhỉ. điều này bác tườnganh có tiên đoán hồi làm thẩm định rồi. Chỉ sợ ngày đó bố mẹ lo lắng quá không chịu tin. Em sẽ vẫn phải hỗ trợ ngôn ngữ cho ĐN nhé, nhất là phần từ vựng, câu cú có tính trừu tượng. Khả năng sắp đặt câu để trình bày, lý luận cũng có thể làm cho ĐN bối rối.

Về thái độ lăng xăng, em thử đưa ĐN đến bác sĩ nhi khoa xem sao. Nếu độ làm việc của não nhanh đến mức trẻ không yên chân yên tay, hoặc không từ tốn khi giao tiếp, mình sẽ phải hỏi xem bác sĩ chuyên khoa nhi họ thấy thế nào.

Hihih....em vẫn tin vào "bác" Tương Anh tiên đoán mà, chỉ vì hồi đó sốt ruột quá :). Bây giờ con nói đôi khi làm em nhưc đầu lăm, nếu con muốn đi đâu đó, thì cứ nhì nhằng với mẹ : Dn học xong/ăn xong/ tắm xong ( hay làm xong bất cứ việc gì người khac muốn con lam) thì Dn đi siêu thị nha, cứ mặc cả như thế đến khi nào em đồng y hoặc tạm thời tra lời lấp lửng mới thôi, còn nếu em bảo không thì lại nhì nhằng tiếp. Thường thì em bảo không và giải thích cho con hiểu tai sao không, nếu con chưa chịu thì lại bảo : để mẹ xem.
Em vẫn chưa biết nên đưa con đến bs nhi nào được chị ạ, phần thi bs từ trươc giờ khám cho con chỉ là bs tổng quát, còn bs tâm lý hoặc các vấn đề liên quan thì không biết nên khám ở đâu, phần nữa là con vẫn rất sợ bs và cự tuyệt tới cùng khi bs muốn khám con, ở nhà vẫn chơi trò bs thì lam thuàn thục cac thao tác khám bệnh lắm, nhưng tới phòng khám thì ôi thôi...
Em đng có kế hoạch cho con nghỉ hè vài tháng và cho ra Hà nội, ở đó em tìm đươc 1 cô giáo cũng có nhiều phương phap, và cũng có nhiều bài tập về hô hấp với tâm vận động, em muốn cho con thử 1 thời gian xem sao, chắc khoang 3 tháng. Em cũng cho con qua thăm lại cac cô ben Gia Định, các cô cũng thấy con còn lăng xăng, khuyên là nên cho con thoái mái, đùng gò bó, cú tự do chơi va khám phá xung quanh, đi công viên nhiều, không áp đặt con qua thi vưa kích thích khả năng quan sát, suy luận của con, vừa tranh thói quen rập khuôn và ỷ lại của con, cũng như nên thay đổi nhiều thứ mới lạ cho con, noi chung là các cô sợ con rập khuôn và ỷ lai, lười vận động não.
Em định cho con di vài thang, rồi về sẽ tìm them phương phap dạy con, bây giờ con đã lớn, xem ra các phương pháp hiện tại có vẻ không tác dụng nhiều với con nữa rồi :(.
Nếu theo đúng tuổi thì tháng 9 tới con sẽ vào lớp 1, về kiến thức lớp 1 của con em thấy ổn, con biết đọc chữ, biết viết, biết làm toán đơn giản, nhưng em vẩn băng khoăn khả năng tự ngồi học của con vơi các bạn, nên vẫn có thể học thêm 1 năm mẫu giáo, các cô giáo của con thì khuyên cứ cho con vào lớp 1 theo đúng tuổi rồi kèm thêm cho con để con kịp các bạn, em cũng không biêt cách nào tốt hơn, vì con sinh thang 12/2006, so với các bạn cùng tuổi thì con vẫn nhỏ hon tới 1
năm.
Em đang dùng cái máy soạn văn bản theo kiểu chữ telex, mà em quen dùng kiểu Vni, nên đánh máy sai lung tung.hihi....
Khi nào chị về VN lại hả chi? Nếu chị về và có dịp gặp gỡ cac phu huynh, em muốn cho con qua thăm bác Tường Anh. :) Lâu qua không gặp bác, mẹ con...nhớ bác,hehee...trớt quớt thiet.
Hasu

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Bảy Tháng 4 21, 2012 2:19 am

Khi nào chị về VN lại hả chi? Nếu chị về và có dịp gặp gỡ cac phu huynh, em muốn cho con qua thăm bác Tường Anh. :) Lâu qua không gặp bác, mẹ con...nhớ bác,hehee...trớt quớt thiet.

Chán má nó thế! Người ta vừa từ Việt Nam trở lại Hoa Kỳ hôm thứ Tư nè! Phải mà biết trước, sang thăm bác ở trường Ban Mai!

Em vẫn chưa biết nên đưa con đến bs nhi nào được chị ạ, phần thi bs từ trươc giờ khám cho con chỉ là bs tổng quát, còn bs tâm lý hoặc các vấn đề liên quan thì không biết nên khám ở đâu, phần nữa là con vẫn rất sợ bs và cự tuyệt tới cùng khi bs muốn khám con, ở nhà vẫn chơi trò bs thì lam thuàn thục cac thao tác khám bệnh lắm, nhưng tới phòng khám thì ôi thôi...

Cái này thì em phải hỏi thăm phụ huynh của diễn đàn này xem sao. Chị không nghĩ ĐN có gì về tâm lý, ẩn ức. Cái tật lăng xăng tăng động, em sẽ phải tìm bác sĩ Nhi Khoa. Họ là những vị thường xuyên gặp gỡ bọn trẻ, nên nhìn qua có thể biết cu cậu có lăng xăng quá mức so với bạn cùng tuổi hay không. Dĩ nhiên, vì lượng bệnh nhân đông, có thể các vị bác sĩ sẽ hổng chịu gặp ĐN ngoài khung cảnh phòng khám, mà thằng nhóc thì ớn cái phòng khám trắng toát, y tá trắng toát (và trắng bóc có khi), rồi bác sĩ cũng trắng toát. Bên này thì các bác sĩ Nhi nhiều khi gặp bọn trẻ hay sợ hãi sẽ bỏ cái blouse và chỉ mặc sơ mi. Có vị còn đeo cái mũi hề hay cái nón tai thỏ... Mà có khi nào em đề nghĩ, rồi các vị đồng ý làm không nhỉ?

Em đng có kế hoạch cho con nghỉ hè vài tháng và cho ra Hà nội, ở đó em tìm đươc 1 cô giáo cũng có nhiều phương phap, và cũng có nhiều bài tập về hô hấp với tâm vận động, em muốn cho con thử 1 thời gian xem sao, chắc khoang 3 tháng. Em cũng cho con qua thăm lại cac cô ben Gia Định, các cô cũng thấy con còn lăng xăng, khuyên là nên cho con thoái mái, đùng gò bó, cú tự do chơi va khám phá xung quanh, đi công viên nhiều, không áp đặt con qua thi vưa kích thích khả năng quan sát, suy luận của con, vừa tranh thói quen rập khuôn và ỷ lại của con, cũng như nên thay đổi nhiều thứ mới lạ cho con, noi chung là các cô sợ con rập khuôn và ỷ lai, lười vận động não.

Phần vận động và hô hấp không phải là cái ĐN cần đâu! Tại sao em muốn cho ĐN tập như thế?

Nếu theo đúng tuổi thì tháng 9 tới con sẽ vào lớp 1, về kiến thức lớp 1 của con em thấy ổn, con biết đọc chữ, biết viết, biết làm toán đơn giản, nhưng em vẩn băng khoăn khả năng tự ngồi học của con vơi các bạn, nên vẫn có thể học thêm 1 năm mẫu giáo, các cô giáo của con thì khuyên cứ cho con vào lớp 1 theo đúng tuổi rồi kèm thêm cho con để con kịp các bạn, em cũng không biêt cách nào tốt hơn, vì con sinh thang 12/2006, so với các bạn cùng tuổi thì con vẫn nhỏ hon tới 1
năm.

Đây mới là băn khoăn, không của riêng em, mà của chị nữa. Kỹ năng học tập cần thiết cho sự thành công trong trường lớp, ngang với trình độ kiến thức.

Có lẽ thời gian gần đây em cho ĐN học mẫu giáo với bạn phát triển theo chuẩn. Vậy độ tiến bộ của cu cậu về kỹ năng hợp tác, đáp ứng... ra sao? Độ tập trung ra sao? Nếu em hài lòng với độ tiến bộ đó, và em thấy rằng học thêm một năm lớp Lá sẽ cho ĐN cơ hội trau dối kỹ năng học tập, em nên cho thêm một năm lớp Lá.

Nếu em nghĩ 1 năm Lá nữa, ĐN vẫn chưa chịu "nở thành hoa", em tính sao?

Em phải mau mau trả lời và trao đổi với chị. ĐN ở tuổi này em mới trở lại hỏi là sao? Hư quá! Lại còn đổ tại máy tính! :twisted:
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Bảy Tháng 4 21, 2012 7:16 am

Chi ơi, thực sự em cũng đang rối vụ học lớp 1 hay lớp lá của con quá, sao không biết chị vừa rời trường Ban Mai hả trời?..Thu 3 roi em vừa cho con ra lại trung tâm Gia Định để nhờ cô tư vấn trước khi em ra Hn ( thứ 4,5 rồi). Hic...giá mà biết chị ỏ Ban Mai đã chạy ù qua đó.huhuhu....
Tình hình Đn bây giờ la kiến thức tiền tiểu học tam ổn,đọc chử theo khả năng chụp hình ảnh, viết chữ cũng tàm tạm, làm toán cũng vậy, chỉ có các điểm sau là em lo :
- Chưa tụ giác tập trung khi ngồi học, nếu có cô bên cạnh mới chịu ngồi. Khả năng học liên tục khoảng 1:30p den 2h, cogiaos ngoai Gia Dịnh noi đó la vì khả năng chịu trách nhiệm của con, nên con ngồi học đến hết giò, chứ chưa phải là khả năng tụ ngồi hoc. Vì nếu giữa giờ mà có cho con nghỉ giải laocon cũng không thích và chỉ muốn tiếp tục học ( cho xong)
- Con chưa tự kiềm chế cam xúc nhiều ( em không biết mình có cùng đúng từ chuyên môn chưa) nhưng con vẫn biêt chạy xa tầm kiểm soát của ba mẹ ở nơi đông người là nguy hiểm, nhưng con. Vẫn chạy vì có cai gì đó hấp dẫn con ở đằng xa. Con vẫn lao ra đường dù nếu bình tĩnh con se biết ngoài đường nhiều nguy hiểm. Đôi khi chỏ con đi trên xe máy mà con muốn gì thì vẫn tự nhảy khỏi xe.
- Nếu con không thích ai đó sẵn sàng xô ngã người đó ngay, có khi em hết hồn vì sợ con đẩy mấy đứa bé ngã ngữa. Cứ cho con ra ngoài chơi la phải canh vì đói diện nhà em có con bé mà Dn rất ghét, chả hiểu tại sao. Khi muốn đánh ai, con cứ đánh loạn xạ, lung tung, không biết trúng ai va trúng chỗ nao, chơi vơi bb cũng vậy, cú năm trên giương đạp lung tung, toàn trúng vào măt bb thôi. Dạo này chơi với ban trong lớp hơi mạnh tay, hay làm bạn đau va hay kéo tóc bạn. Cac bạn trong lớp thích chơi với con vì con hiền, nhưng thỉnh thoảng con cứ làm bạn đau, nêu đà này chắc không ai dám chơi với con quá.
- con tự mặc quần lưng thun va áo tròng qua đầu được, còn quần dây kéo va áo cài nút thì chưa biết cách lam.
- ngôn ngữ còn nhiều hạn chế, chưa tụ đặt câu hỏi va trả lời câu hỏi được, thường phải có mẫu câu.
- giao tiếp còn hiều hạn chế.

Em cũng không chắc chắn là yheem 1 năm lớp lá hay học thẳng lớp 1 thì cách nào sẽ tốt hơn, nhưng em thấy thường qua mỗi 1 thay đổi nào đó thì Đn lai khá hơn về ngông ngữ, giaotieeps va nhận thức.
Chị ơi, khi nào chị về Vn nữa hả chi? Vì em đang định cho con ra Hn nghỉ hè nên muốn hỏi thêm nhiều thông tin để có quyết định đúng đắn hơn.
Trường Ban Mai có dạy hè không hả chi? Em định hè này cho con học thủ các lơp học hè của các cô giao tiểu học để con làm quen với nề nếp lớp 1, hoặc ra Hn thay đổi không khí, va thủ phương pháp mới của cô giáo ngoài đo, nhưng nếu vậy thì coi như con khó vào lớp 1 kip. Em không quan trọng chuyện con phải theo học đúng tuổi, nhưng em lo con học thêm 1 năm lóp lá sẽ chán, lai ì ra thêm. Hic...em bối rối quá chị ơi...
Hasu

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Bảy Tháng 4 21, 2012 11:15 pm

Ha ha, mới xong công tác, đã thấy hỏi bao giờ về nữa. Ban Mai nghe thấy chắc trợn mắt lên, vì gồng gánh đưa chuyên gia về là chuyện Ban Mai cố gắng lắm lắm.

Chị nghĩ lên thẳng lớp 1 có thể chưa nên, nhất là khi ĐN còn mạnh chân mạnh tay với các bạn. Bố mẹ các bạn có thể sẽ khó thônng cảm cho ĐN. Khả năng tập trung và ngôn ngữ cũng còn hạn chế. Ra hòa nhập là còn sớm. Ban Mai thì không dậy hè, nhưng năm học của họ hình như nghỉ hè ít thôi chứ không 2, 3 tháng như trường công lập. Em thử email cho Ban Mai hay giaoduc@concuame.com xem sao. Hiện tại em nên rèn kỷ cương giao tế và tập trung. Về vận động, ĐN không cần đâu.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Hasu » CN Tháng 4 22, 2012 5:05 pm

Nguyen,Anh đã viết:Ha ha, mới xong công tác, đã thấy hỏi bao giờ về nữa. Ban Mai nghe thấy chắc trợn mắt lên, vì gồng gánh đưa chuyên gia về là chuyện Ban Mai cố gắng lắm lắm.

Hic.....vậy nên em mới tiếc hùi hụi.hic.....huhuhu......
Nguyen,Anh đã viết:Chị nghĩ lên thẳng lớp 1 có thể chưa nên, nhất là khi ĐN còn mạnh chân mạnh tay với các bạn. Bố mẹ các bạn có thể sẽ khó thônng cảm cho ĐN. Khả năng tập trung và ngôn ngữ cũng còn hạn chế. Ra hòa nhập là còn sớm. Ban Mai thì không dậy hè, nhưng năm học của họ hình như nghỉ hè ít thôi chứ không 2, 3 tháng như trường công lập. Em thử email cho Ban Mai hay giaoduc@concuame.com xem sao. Hiện tại em nên rèn kỷ cương giao tế và tập trung. Về vận động, ĐN không cần đâu.

Da vậy em sẽ làm theo cách chị khuyên. Như vậy cũng có thêm thời gian để Dn ổn địn hơn, chỉ hơi lo lo là con rất mau chán, và hay thích những gì mơi mẻ nên sợ hắn lại lười :).
Còn tính hay kiếm chuỵen vơi bạn của con thi làm sao để con bỏ và tập trung hơn hả chi?
Con có 1 thời gian nghỉ ở nhà hết 1 tuần vì bệnh, va bubu cũng vậy, 2 anh em đèu bệnh nên ở nhà chung, sau 1 từan đó, con thương em bubu lắm luôn, sẵn sàng đánh trả đứa nào đánh em, sẵn sàng nhường đồ chơi mình thích cho em, cứ hay nhìn em trìu mến, ngôn ngữ khi nói chuyện với em tăng hơn (Bubu nói nhiều va lém lỉnh lắm).
Va sau thời gian đó thì con...lười đi học kinh khủng, hễ em đưa đi học va mè nheo suót, chỉ có nhờ bà và con be giúp việc đưa đi thì ổn, mà cả tháng nay là vậy đó chị.
Trường con dang theo hoc rất tốt, cách các cô lam em hài lòng lăm, thường lớp con là lơp lớn nên cô không kèm sát nữa mà là các bạn tự chỉ bảo và nhắc nhở nhau, nên con thấy thoải mái, các cô cũng không được làm trẻ đau, không nói lớn tiếng với trẻ, nên em cũng yên tâm vì Đn rất sợ to tiếng hay quát nạt.
Trường con cũng chỉ nghỉ hè chừng 1 tuần thôi.
Em sẽ sắp xếp mọi việc và lại sẽ vào nhờ chị tư vấn tiếp chị nhé :). Cám ơn chị rất nhiều. (ôi em đánh máy bằng cai máy này đến khổ :( )
Hasu

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Hai Tháng 4 23, 2012 7:34 pm

chị đánh máy bằng máy gì mà xem ra đau tay thế nhỉ? :D chắc là tại cái bàn phím. chị nên mua cái khác đi. Cái anh chàng ĐN này làm em tò mò. Chị Hasu post ảnh cu cậu nên cho các mẹ khác biết cu cậu lớn thế nào nhé.
nhuhoamhb

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.46 khách.