Hiền / 2 bé sinh đôi 2004

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Hiền / 2 bé sinh đôi 2004

Gửi bàigửi bởi mephatdat » T.Hai Tháng 2 09, 2009 7:29 pm

Em ten Hien năm nay 30t o QTb TPHCM. Em co hai be trai sinh doi sinh nam 2004.Hai be luc truoc co dieu tri va hoc tai benh vien nhi dong 2 nhung gio da duoc di hoa nhap tai truong man non quan Tan Binh buoi toi em cho hai be di hoc them tai nha co giao day ve tam ly . Hai be cua em co tien bo rat ro ret, co the tra loi duoc nhung cau hoi de , va biet keu Ba me khi di ve sinh ,biet doi bat cu thu gi khi minh muon. va biet mat so . Nhung co dieu hai be chua tap trung lam trong gio hoc, hai be con hay chay ra khoi lop lam giao vien phai phien long . Hai be van con tang động .em muon tham gia dien dan de anh chi chia se giup cho em bang cach nao giup cho be bot tang dong va tap trung nhieu hon nua. em xin cam on.
mephatdat

Re: Me cua hai be sinh đôi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 2 10, 2009 12:59 am

mephatdat đã viết:Em ten Hien năm nay 30t o QTb TPHCM. Em co hai be trai sinh doi sinh nam 2004.Hai be luc truoc co dieu tri va hoc tai benh vien nhi dong 2 nhung gio da duoc di hoa nhap tai truong man non quan Tan Binh buoi toi em cho hai be di hoc them tai nha co giao day ve tam ly . Hai be cua em co tien bo rat ro ret, co the tra loi duoc nhung cau hoi de , va biet keu Ba me khi di ve sinh ,biet doi bat cu thu gi khi minh muon. va biet mat so . Nhung co dieu hai be chua tap trung lam trong gio hoc, hai be con hay chay ra khoi lop lam giao vien phai phien long . Hai be van con tang động .em muon tham gia dien dan de anh chi chia se giup cho em bang cach nao giup cho be bot tang dong va tap trung nhieu hon nua. em xin cam on.

Phần trả lời từ chuyên gia Cùng Nhau Vượt Khó
Mừng chị có hai cháu sinh đôi tiến bộ. Hai cháu đã 5 tuổi, biết trả lời, biết báo động khi cần giúp đỡ (đi nhà vệ sinh), biết yêu cầu, biết nhận số. Điều chị quan ngại là khả năng tập trung và hiếu động. Trẻ 5 tuổi đôi khi cũng còn lăng xăng, và phải lăng xăng mới là con trẻ. Tuy nhiên, chạy ra khỏi lớp lại không phải thái độ ứng xử thích hợp tronng lớp học. Chị có thể tìm gặp chuyên gia có kinh nghiệm về Thiếu Chú Ý Năng Động (Hyperactivity Attention Deficit Disorder) để chẩn định.
Thực ra, trẻ con mới đi học thường chưa biết cư xử thích ứng tại môi trường ngoài khung cảnh gia đình, và tập cho trẻ biết cư xử, biết tập trung là điều nên thực hiện dù trẻ có rối loạn này kia hay không. Chị có thể tìm mua loại đồng hồ nấu ăn để dậy hai bé biết mình nên ngồi yên trong thời gian nhất định. Điều quan trọng là làm sao chị biết thời gian này nên kéo dài bao lâu. Học sinh hay bệnh nhân của tôi ở độ tuổi như con chị có thể ngồi được ít nhất 30 phút để thực hiện những công việc các em không đam mê.
Về hiếu động, có lẽ chị đã biết về những chất đường hay cafein không có lợi cho tính hiếu động. Những chuơng trình tivi, hoạt họa, trò chơi vi tính có độ trình bày hình ảnh quá nhanh, quá nhiều mầu sắc cũng có thể khiến tầm hoạt động của não bị kích thích quá độ. Những loại nhạc kích động cũng thế. Ở môi trường chung quanh, ông bà cha mẹ thường được khuyên giữ cung giọng từ tốn, sinh hoạt điềm đạm để giữ cho môi trường của cháu bình tình.

Chúc chị và hai bé thật vui nhé.

Nguyễn Tường Anh/Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Re: Hiền / 2 bé sinh đôi 2004

Gửi bàigửi bởi mephatdat » T.Năm Tháng 2 19, 2009 7:46 pm

chao chuyen gia Tuong Anh !
em co lam theo cach cua anhchi nhung chi co be e la lam theo va hoc theo e thoi con be anh thi ngoi duoc khoang 3 phut thi bo chay va di choi em keu vo hoc be tra loi la khong. vay em co nen tach roi hai be ra hoc rieng khong.E cho be ngoi to mau va doc chu cai , vay anhchi thay em co can cho be hoc them hoac choi them gi nua khong a. Em cam on anhchi Tuong Anh da dong gop y kien cho em va cung nhu cac anh chi cac. E cam on anh chi nao da tao ra dien dan nay de em co the chia se them.
mephatdat
mephatdat

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 2 20, 2009 8:37 am

Phần trả lời tự chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Mã: Chọn tất cả
chao chuyen gia Tuong Anh !
em co lam theo cach cua anhchi nhung chi co be e la lam theo va hoc theo e thoi con be anh thi ngoi duoc khoang 3 phut thi bo chay va di choi em keu vo hoc be tra loi la khong. vay em co nen tach roi hai be ra hoc rieng khong.E cho be ngoi to mau va doc chu cai , vay anhchi thay em co can cho be hoc them hoac choi them gi nua khong a. Em cam on anhchi Tuong Anh da dong gop y kien cho em va cung nhu cac anh chi cac. E cam on anh chi nao da tao ra dien dan nay de em co the chia se them.mephatdat

Chào chị, chị phải tách hai bé ra thôi, không nên để chung vì mỗi bé ở giai đoạn này cần thời gian riêng với người huấn trị. Dĩ nhiên vẫn có giờ chơi chung cho bé này học hỏi từ bé kia, và cũng để hai bé thương mến gắn bó với nhau.

Ngoài tô mầu, học chữ cái, chị có thể cho bé nhận mặt số, nhận tên đồ vật trong nhà, gọi tên bố mẹ ông bà cô chú, gọi tên mình... Tôi thấy ban điều hành có giới thiệu bài vở của VNAutism, chị tham khảo thử nhé. Ngoài ra, chị có thể coi thêm bên phần bài dịch thuật của chúng tôi để có gợi ý về những đồ chơi và trò chơi cho hai bé.

Chúc hai bé ngoan và giỏi.

Nguyễn Tường Anh/Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi mephatdat » T.Hai Tháng 2 23, 2009 6:50 pm

ok de em tham khao them va se tách rieng hai be. hy vong ket qua tot .
mephatdat

Gửi bàigửi bởi xuyen » T.Hai Tháng 2 23, 2009 7:14 pm

mephatdat đã viết:ok de em tham khao them va se tách rieng hai be. hy vong ket qua tot .

Chúc chị may mắn, và nhớ cập nhật kết quả + cách chị áp dụng để mọi người học hỏi nhé
Xuyến
xuyen

Gửi bàigửi bởi thanhhiensg » T.Năm Tháng 5 14, 2009 5:56 am

mephatdat đã viết:Em ten Hien năm nay 30t o QTb TPHCM. Em co hai be trai sinh doi sinh nam 2004.Hai be luc truoc co dieu tri va hoc tai benh vien nhi dong 2 nhung gio da duoc di hoa nhap tai truong man non quan Tan Binh buoi toi em cho hai be di hoc them tai nha co giao day ve tam ly . Hai be cua em co tien bo rat ro ret, co the tra loi duoc nhung cau hoi de , va biet keu Ba me khi di ve sinh ,biet doi bat cu thu gi khi minh muon. va biet mat so . Nhung co dieu hai be chua tap trung lam trong gio hoc, hai be con hay chay ra khoi lop lam giao vien phai phien long . Hai be van con tang động .em muon tham gia dien dan de anh chi chia se giup cho em bang cach nao giup cho be bot tang dong va tap trung nhieu hon nua. em xin cam on.

Xin chào mephatdat! Mình chỉ là cô giáo dạy các trẻ mắc hội chứng tự kỷ, chậm phát triển tâm thân và rối loạn tăng động-giảm chú ý (ADHD) thôi! Mình có chút kinh nghiệm khiêm tốn cũng muốn chia sẻ nhưng bận quá giờ mới tham gia được!
1. Mình luôn cho bé đi thăng bằng cả bằng và dốc có đặt chướng ngại vật vừa tăng khả năng tập trung chú ý cho bé vừa buộc bé phải động não để giải quyết tình huống
2. Trong suốt buổi học hễ thấy mắt bé hơi sao lãng là mình gọi tên bé và bắt làm các thao tác bé đã biết hay chơi một trò chơi, hát một bài hát cùng bé với giọng điệu thu hút, gây sự chú ý cho bé.
Trên đây là hai mẹo nhỏ mình đã làm và thường làm thấy có hiệu quả với hai học trò, ngoài ra còn một số chi tiết nhỏ hơn mà mình luôn linh hoạt trong mọi tình huống cho bé vì thời gian quá khắt khe nên mình không thể kể hết ở đây! Mình nghĩ người dạy nên sáng tạo để "phát minh" ra các phương pháp dạy phù hợp vì mỗi chứng bệnh, mỗi đứa trẻ là một công trình nghiên cứu hoàn toàn mới mẻ cho chúng ta mà! Mong rằng những dòng chia sẻ sơ sài của mình có thể giúp mẹ nó có thêm tài liệu tham khảo! Chúc mẹ và bé sớm thành công!
Phước thiện cũng giống như nước hoa, khi xịt cho người khác thì mình được ngửi mùi thơm trước!
thanhhiensg

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 5 15, 2009 9:04 am

Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Cám ơn Thanh Hiền góp ý nhé!

Có những bé nhậy với cảm giác, mephatdat có thể sờ chạm vào tay, vào má con khi gọi con chú ý. Bạn cũng có thể tìm loại bàn chải mềm, loại mà các bác sĩ rửa tay trước khi mổ, để chải trên hai cánh tay và chân cho bé trước giờ học. Đừng chải ở mặt hay cổ, gáy nhé, vì như thế là tác động trực tiếp ở lưu lượng máu chảy về tim! Bạn cũng chú ý là phần da non thì nhậy cảm hơn. Bạn sẽ phải để ý xem bé có thích hay không. Phần lớn các em sẽ thích, và có vẻ mặt... lờ đờ một tý vì.. đã quá! :P (Nhưng các bé không ngủ đâu). Sau đó thì giờ học sẽ êm đềm hơn.

Làm sao để biết bé không thích? Bé rụt tay lại, tỏ vẻ sợ, ghét cảm giác ấy. Lúc ấy bạn phải dở chiêu khác: tay trái bạn nắm cổ tay phải của bé, tay phải bạn nắm bàn tay phải của bé (như đang bắt tay nhau). Tay trái của bạn giữ nguyên vị trí, và tay phải của bạn cầm lấy bàn tay bé ấn nhẹ về phía cổ tay. Nghĩa là bạn ấn cho những khớp chặt lại. Bạn cũng làm thế với phần khuỷu tay và vai. Mỗi vị trí khoảng 10 lần ấn.

Thanh Hiền cũng thử hai phương pháp này xem nhé! Thủ thuật tâm vận động để điều hòa cảm giác đấy! Với các em hay tìmkiếm cảm giác, một ngày nhiều khi cần đến 5 lần, 8 lần như thế!

Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi thanhhiensg » T.Sáu Tháng 5 15, 2009 4:03 pm

Nguyen,Anh đã viết:Phần trả lời từ chuyên viên Cùng Nhau Vượt Khó

Cám ơn Thanh Hiền góp ý nhé!

Có những bé nhậy với cảm giác, mephatdat có thể sờ chạm vào tay, vào má con khi gọi con chú ý. Bạn cũng có thể tìm loại bàn chải mềm, loại mà các bác sĩ rửa tay trước khi mổ, để chải trên hai cánh tay và chân cho bé trước giờ học. Đừng chải ở mặt hay cổ, gáy nhé, vì như thế là tác động trực tiếp ở lưu lượng máu chảy về tim! Bạn cũng chú ý là phần da non thì nhậy cảm hơn. Bạn sẽ phải để ý xem bé có thích hay không. Phần lớn các em sẽ thích, và có vẻ mặt... lờ đờ một tý vì.. đã quá! :P (Nhưng các bé không ngủ đâu). Sau đó thì giờ học sẽ êm đềm hơn.

Làm sao để biết bé không thích? Bé rụt tay lại, tỏ vẻ sợ, ghét cảm giác ấy. Lúc ấy bạn phải dở chiêu khác: tay trái bạn nắm cổ tay phải của bé, tay phải bạn nắm bàn tay phải của bé (như đang bắt tay nhau). Tay trái của bạn giữ nguyên vị trí, và tay phải của bạn cầm lấy bàn tay bé ấn nhẹ về phía cổ tay. Nghĩa là bạn ấn cho những khớp chặt lại. Bạn cũng làm thế với phần khuỷu tay và vai. Mỗi vị trí khoảng 10 lần ấn.

Thanh Hiền cũng thử hai phương pháp này xem nhé! Thủ thuật tâm vận động để điều hòa cảm giác đấy! Với các em hay tìmkiếm cảm giác, một ngày nhiều khi cần đến 5 lần, 8 lần như thế!

Dạ, E cảm ơn chị TA nhiều lắm! Thêm bài học hữu ích cho E! Về việc dùng bàn chải để giảm tăng động thì E có xài nhưng sự nguy hiểm của nó thì E chưa rõ, may mà E chưa dùng bàn chải chải vào mặt và cổ! Cảm ơn chị đã cho E hiểu sâu về vấn đề này! Con cái chiêu ấn cổ tay thì E sẽ làm ngay cho bé tăng động của E! Thanks a lot!
Phước thiện cũng giống như nước hoa, khi xịt cho người khác thì mình được ngửi mùi thơm trước!
thanhhiensg

Gửi bàigửi bởi My Lăng » T.Bảy Tháng 5 23, 2009 9:35 pm

Nguyen,Anh đã viết:Làm sao để biết bé không thích? Bé rụt tay lại, tỏ vẻ sợ, ghét cảm giác ấy. Lúc ấy bạn phải dở chiêu khác: tay trái bạn nắm cổ tay phải của bé, tay phải bạn nắm bàn tay phải của bé (như đang bắt tay nhau). Tay trái của bạn giữ nguyên vị trí, và tay phải của bạn cầm lấy bàn tay bé ấn nhẹ về phía cổ tay. Nghĩa là bạn ấn cho những khớp chặt lại. Bạn cũng làm thế với phần khuỷu tay và vai. Mỗi vị trí khoảng 10 lần ấn.

Thanh Hiền cũng thử hai phương pháp này xem nhé! Thủ thuật tâm vận động để điều hòa cảm giác đấy! Với các em hay tìm kiếm cảm giác, một ngày nhiều khi cần đến 5 lần, 8 lần như thế!

" Thủ thuật tâm vận động để điều hòa cảm giác đấy !"
Hôm qua, tôi có trao đổi với người bạn về vấn đề này - tay phải của bạn cầm lấy bàn tay bé ấn nhẹ về phía cổ tay, được người bạn hướng dẫn thêm và trả lời đây là một huyệt đạo (do đang nhậu nên quên mất tên huyệt :mrgreen: ) và người bạn cũng đã sử dụng để điều trị bệnh bằng bấm huyệt .
Vậy là, chị Tường Anh cũng đã học thêm về Y học phương Đông ?
My Lăng

Trang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.73 khách.