bé Bùi Kiệt- 25 tháng chậm PTTT

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: bé Bùi Kiệt- 25 tháng chậm PTTT

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 5 10, 2012 7:16 pm

Em không nghe chị Tường Anh nói sao: có khi chị nghe ông xã kêu vô rửa chén là chỉ lơ luôn .... :lol: :lol: :lol: Cho nên nhiều khi gọi có mục đích mà việc người ta không thích cũng bị lơ như thường. :lol: cho nên em nhớ gọi con và tạo ra điều thú vị cho con nhé.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Năm Tháng 5 17, 2012 12:12 am

Lại vẫn là vấn đề đi vệ sinh của Kiệt (hic, nói nhiều vấn đề này ngại quá :() Kiệt giờ lúc muốn tè or ị là sẽ kêu "ị bô", nhưng khi mẹ nghe thấy và đáp ứng ngay yêu cầu lấy Bô cho con ngồi thì con lại nhăn mặt lại kêu và nói " không" và ngúng nguẩy chạy đi chỗ khác, sau đó là đứng tè dầm. Còn nếu con muốn đi đại tiện thì con cũng làm điệu như vậy nhưng rồi lại chạy ra chỗ mẹ và yêu cầu lấy bô và chịu ngồi Bô. Em cũng không hiểu sao con lại như vậy. Con không phải là làm nũng như lần trước em đã nói nữa. Con là con trai nhưng nếu xi tè thì cứ phải ngồi Bô mới chịu tè, ko chịu cho xi lúc đứng hay là bế xi ( con chỉ cho bế xi khi cho vào toilet- vì đi toilet xong là mẹ xả nước, con thích mà). Em chưa biết làm thế nào với con? các anh chị cho em 1 lời khuyên nhé!
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 5 17, 2012 12:38 am

nhuhoamhb đã viết:Lại vẫn là vấn đề đi vệ sinh của Kiệt (hic, nói nhiều vấn đề này ngại quá :() Kiệt giờ lúc muốn tè or ị là sẽ kêu "ị bô", nhưng khi mẹ nghe thấy và đáp ứng ngay yêu cầu lấy Bô cho con ngồi thì con lại nhăn mặt lại kêu và nói " không" và ngúng nguẩy chạy đi chỗ khác, sau đó là đứng tè dầm. Còn nếu con muốn đi đại tiện thì con cũng làm điệu như vậy nhưng rồi lại chạy ra chỗ mẹ và yêu cầu lấy bô và chịu ngồi Bô. Em cũng không hiểu sao con lại như vậy. Con không phải là làm nũng như lần trước em đã nói nữa. Con là con trai nhưng nếu xi tè thì cứ phải ngồi Bô mới chịu tè, ko chịu cho xi lúc đứng hay là bế xi ( con chỉ cho bế xi khi cho vào toilet- vì đi toilet xong là mẹ xả nước, con thích mà). Em chưa biết làm thế nào với con? các anh chị cho em 1 lời khuyên nhé!

Ở đây chúng ta cùng chia xẻ kinh nghiệm và thông tin cho nhau, em không phải ngại gì cả. Em vào xem topic của HN đây kìa, vấn đề "tè, ị" của anh chàng phải kéo dài cả trăm trang !!! :lol:
Nếu là chị, chị không quan tâm con đứng hay ngồi tè. Ý em là muốn con "đứng" cho ra vẻ "con trai", phải không ? Nhưng bây giờ "đàn ông tiến bộ" lại có xu hướng "ngồi" (chị Tường Anh có nói vấn đề "tế nhị" này) - Vì sao ? Vì khi đứng thì "văng" tung tóe, mà khi ngồi thì "sạch sẽ" hơn, thế thôi. Vấn đề chính là bé biết vào đúng nơi, "làm việc" gọn gàng, em cứ suy nghĩ vậy đi thì sẽ dễ dàng hơn cho hai mẹ con.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Năm Tháng 5 17, 2012 12:55 am

vâng, e sẽ cho con vào toilet và để con tự xả nước. vấn đề đi vs bao giờ cũng phức tạp chị nhỉ. :D
Còn 1 vấn đề khác của K, đó là khi con muốn xem ti vi hay điện thoai, máy tính thì con biết y/c " mở", nhưng khi đã mở cho K xem rồi thì được 1 tí lại nói luôn mồm là: mẹ, mở nhá, mở nhá, lặp đi lặp lại nhiều lần và đưa cái điều khiển ti vi hay cái điện thoại cho mẹ để mở( mặc dù đúng chương trình con đang thích xem). Em thử mở kênh khác xem sao thì con lại kêu: "mở", khiến em không biết là con muốn mẹ mở cái gì, con thích cái gì, hay đây là 1 điểm bất thường ở con?
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 5 17, 2012 2:16 am

Có thể bé muốn mẹ liên tục đổi kênh cho bé chọn, em làm thử xem sao, xem bé có theo dõi khi em liên tục đổi kênh hay không? Đôi khi bé xem hoài 1 chương trình chán và muốn đổi.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Bảy Tháng 6 09, 2012 12:39 am

Chào các anh chị trong diễn đàn. E xin được update tình hình con trai em để mọi người có kinh nghiệm chia sẻ giúp em với a.

28 tháng,Kiệt có nhiều tiến bộ hơn trước cả về vận động lẫn ngôn ngữ:
- Con chịu đi bộ nhiều hơn, khi đi chơi thả cho tự đi bộ và ít bắt mẹ bế hơn trước.
- Con nói được nhiều từ hơn, có thể nói được câu 2 từ đơn như: mẹ mở, ăn cơm, mở khác (mở sang cái khác), đóng cổng, trèo lên...
- khi mẹ đi làm về bà đang cho con ăn cơm, biết ra khoe mẹ là: ăn cơm, ăn cơm chứ ko nói " chào mẹ"
- Tự ra vòi nước vặn và rửa tay. Lúc bị người lớn la vì bị ướt quần áo thì biết nói: rửa tay.
- Có thể hát được hết bài " chúc bé ngủ ngon" tuy nhiên vẫn bỏ sót nhiều từ, biết hát đúng giai điệu của 1 số bài hát. Con biết đếm khá tốt, nhất là lúc leo bậc thang, con thường đếm, nếu mình đếm số 1 con sẽ đếm 2... cứ như vậy 2 mẹ con có thể đếm đến 30 mà con ko lặp lại số mà mình đã đếm.

Tuy nhiên có 1 số vấn đề khá lớn ở con:
- Nói ngược: khi con muốn được đưa đi chơi thì con hay nói: "Về". mặc dù đã được mẹ giải thích là: con muốn sang chị Bông phải không?/ con muốn ra ngõ chơi phải không? con nói " đi chơi" nhé! thì con biết lặp lại từ " đi chơi" nhưng sau đó lại nói " về". Hoặc buổi tối muốn đi chơi cũng vậy cứ nói " Về" thôi ạ. Em nên giảng giải cho con thế nào để con hiểu hơn giữa " đi về" và " đi Chơi" ( mặc dù lúc đi chơi đâu đó, nếu em nói: Kiệt ơi về đi là con hiều và tự chào bằng cách nói " bye bye, về nhá". Bây giờ thậm chí ngủ mơ con cũng nói " Về Về" thôi.
- Lặp lại từ: khi cho con xem ảnh, hỏi con : ai đây? thì con lặp lại " Ai?" hoặc là hỏi " sao thế? Sao con khóc? " thì con lại lặp lại từ " Sao".
- Con vẫn chưa biết trả lời câu hỏi lắm. Hầu như chưa biết trả lời câu hỏi mà e nghĩ là con thấy sự vật sự việc gì con biết thì con nói ra vật/ việc đó thôi, ví dụ thấy cái ô tô thì nói ô tô, nếu em hỏi: cái gì đây con, có thể con trả lời ô tô, nhưng có khi con ko để ý. Hoặc khi đi chơi về nếu được hỏi: con đi đâu về? con cũng không biết trả lời, hay là con không hiểu câu hỏi của mình a? Đặt câu hỏi thì tất nhiên là con chưa biết rồi ạ.
- Con vẫn chưa biết phân biệt có/ không. cái gì con ko đồng ý thì con nói " Không" nhưng nếu muốn thì cũng không biết nói " Có".
- Vấn đề đi vệ sinh của con: cách đây khoảng 1 tuần con có biết tự chủ khi đi vệ sinh. Đi ị hoặc tè con đều thông báo trước cho mình bằng cách nói: ị bô, nhưng 1 tuần trở lại đây thì lại ko thông báo mà toàn đứng tè dầm. Như vậy là sao ạ?

E biết là cần phải kiên trì trong quá trình dạy con nhưng đôi lúc e thấy mình thối chí quá. Rất mong nhận được sự chia sẻ của các anh chị!
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi mehailam » CN Tháng 6 17, 2012 8:45 am

Chào mẹ K! Mừng cho 2 mẹ con vì những tiến bộ của k nhé! Còn những cái chưa được thì bạn phải tiếp tục kiên trì, cố gắng và nỗ lực, rồi bạn sẽ thấy kết quả thôi.

- Lặp lại từ: khi cho con xem ảnh, hỏi con : ai đây? thì con lặp lại " Ai?" hoặc là hỏi " sao thế? Sao con khóc? " thì con lại lặp lại từ " Sao".

Con lặp lại vì có thể con chưa hiểu câu hỏi đó bạn, cũng như bạn nói, con chưa biết trả lời câu hỏi lắm. Con chỉ lặp lại câu hỏi của bạn ở mức độ có thể, giống như khi bạn dạy bé nói từ nào đó, bé lặp lại vậy mà (K thì lặp lại từ đầu tiên, còn bé nhà mình trước đây lặp lại nguyên cả câu hỏi của mẹ: Con đi đâu về vậy? Con ăn cơm chưa?...). Mình có hỏi nhiều người, con của họ k chậm nhưng vẫn gặp tình trạng như vậy khi các bé k biết câu trả lời.Con chưa trả lời được thì mình trả lời luôn, nhiều lần như vậy, bắt đầu từ những câu hỏi mà câu trả lời là những gì cụ thể con nhìn thấy trước mắt : đây là cái gì? mẹ đang làm gì đây? con đang làm gì?..Rồi con sẽ hiểu ra đó là câu hỏi và phải có câu trả lời.
- Con vẫn chưa biết trả lời câu hỏi lắm. Hầu như chưa biết trả lời câu hỏi mà e nghĩ là con thấy sự vật sự việc gì con biết thì con nói ra vật/ việc đó thôi, ví dụ thấy cái ô tô thì nói ô tô, nếu em hỏi: cái gì đây con, có thể con trả lời ô tô, nhưng có khi con ko để ý. Hoặc khi đi chơi về nếu được hỏi: con đi đâu về? con cũng không biết trả lời, hay là con không hiểu câu hỏi của mình a? Đặt câu hỏi thì tất nhiên là con chưa biết rồi ạ.

Bạn có cảm nhận rất giống mình trước đây. Con mình chỉ trả lời được những câu hỏi về những gì con nhìn thấy trước mắt. Ngay cả khi mình cố tình k bật đèn, rồi hỏi con: Tối quá, làm sao cho sáng con? Con nói: Mẹ bật đèn sáng lên đi, khi đó mình vẫn k nghĩ con mình biết trả lời câu hỏi đó. Mình nghĩ rằng con đang ở trong bóng tối và con nghĩ ra là phải bật đèn cho sáng và vô tình nói ngay sau khi mẹ hỏi vậy thôi. Bây giờ bé trả lời câu hỏi cũng tương đối rồi. K cũng sẽ như vậy mà, bạn hãy có niềm tin như thế nhé!
- Con vẫn chưa biết phân biệt có/ không. cái gì con ko đồng ý thì con nói " Không" nhưng nếu muốn thì cũng không biết nói " Có".

Bé nhà mình cũng k nói có khi đồng ý đâu, nói ra "vấn đề", hic ( Con có ăn sữa chu k? K chịu thì nói k, chịu thì nói ăn sữa chua).Cái vụ có, k, gật, lắc này mình cũng gian truân lắm bạn, k nhớ là dạy con bao lâu nữa.
- Vấn đề đi vệ sinh của con: cách đây khoảng 1 tuần con có biết tự chủ khi đi vệ sinh. Đi ị hoặc tè con đều thông báo trước cho mình bằng cách nói: ị bô, nhưng 1 tuần trở lại đây thì lại ko thông báo mà toàn đứng tè dầm. Như vậy là sao ạ?

Bé nhà mình trước đây cũng vậy. Biết tự chủ, rồi k biết, rồi lại biết, rồi k..., k biết bao nhiêu lần làm mình rối trí vô cùng. Bạn biết k, khi 13,14 tháng con đã biết kiểm soát việc đi tè, dĩ nhiên là vẫn tè trong quần nhưng con k tè khi đang ở trên nệm, trên võng, khi mẹ đang ôm, khi đang ở nhà người khác..., đến 17 tháng con biết ra hiệu bằng cách rứt quần, nhưng đến 18 tháng thì con tự do luôn, k chỉ tè trong quần mà còn ở bất cứ đâu, trên nệm, trên võng..., tè xong cũng k thèm gọi. Rồi 19 tháng, con biết nói những từ đầu tiên, biết gọi "chái".Khoảng thời gian sau đó cứ 1 tuần, 10 ngày con gọi, rồi lại đi trong quần, rồi lại gọi. Đến 23 tháng con mới hoàn toàn ổn.Bây giờ 26 tháng, khô ráo cả ngày lẫn đêm rồi.Hồi đó mình nghĩ, có khi là con k có cảm giác mắc tè, cứ "đầy" là nó tự ra thôi. Vì con mình khi 21,22 tháng cũng biết nhiều rồi, nói được nhiều rồi, nhưng sao con k gọi. Trong khi mẹ dặn hết lời, và khi tè xong con cũng sợ, cũng lo lắng lắm, thậm chí biết nói "xin lỗi mẹ", nhưng vẫn cả ngày đi trong quần, k gọi được 1 lần.Đó là mình nghĩ vậy thôi. Vấn đề của con mình, hi vọng là đã thật sự qua rồi, còn vấn đề của K thì để các anh chị trên này giải thích nhé!
Chúc cả nhà dồi dào sức khỏe để tiếp tục "chiến đấu" và thắng lợi.
mehailam

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 6 17, 2012 5:35 pm

Em nên giảng giải cho con thế nào để con hiểu hơn giữa " đi về" và " đi Chơi"

Lúc đi chơi, bạn làm 2 cái hình: hình 1 là hình bé, hình 2 là hình "đi chơi" (trên là hình, dưới là chữ).
Lúc đi về, làm 2 cái hình tương tự như vậy

Khi đi, đưa 2 hình đi chơi ra. Khi về thì đưa 2 hình về ra. Đó là dạy cho bé biết 2 khái niệm . Sau thời gian quen rồi, làm chữ to ra, hình nhỏ đi, lâu ngày chỉ còn lại chữ . Đó là phuong pháp fading.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » CN Tháng 6 17, 2012 7:44 pm

Cảm ơn anh Phi và mẹ bé Hải Lâm đã chia sẻ cùng em.
Vấn đề giữa " đi về" và " đi chơi" của con mấy hôm nay có vẻ cải thiện được chút ít anh ạ. Con đã có lần tự chạy ra ngõ và vừa đi vừa nói: Đi chơi, hoặc sang bà ngoại thì con nói: đi chơi- bà ngoại (vì mỗi lần sang bà ngoại em đều dạy con thế), nên nói sang bà ngoại chơi đi là con liền trèo lên xe đòi đi ngay. Nhưng lúc ngủ dậy hay nằm mơ con vẫn hay nói từ " Về, Về.." hay khi mẹ vào hỏi " sao thế? " là còn lại " Sao? sao?" như đòi cái gì đó mà em vẫn chưa hiểu được là con muốn gì.
- mehailam biết không, Kiệt giờ cũng có tình trạng y như chị nói đó là: biết thông báo khi đi tè/ ị rồi lại không rồi lại có. mấy hôm nay con lại biết thông báo cho mình khi con muốn đi vs ( nhưng khi có người bên cạnh con thôi, chứ nếu ko có ai ở cạnh con là con cứ tự xả thôi ạ).
- vấn đề lặp lại từ: e cũng có nghe mọi người nói là mới học nói thì con hay lặp lại từ như thế vì con chưa biết trả lời. E cũng vẫn thường trả lời thay con nếu con chưa tự trả lời được, em thường hỏi 2-3 lần để coi như đó là thời gian chờ đợi cho con trả lời, sau đó con ko biết trả lời thì mình sẽ nói hộ con.
- Còn 1 vấn đề nữa về vận động của con:
+ vận động thô như nhảy lò cò, đi xe 3 bánh con vẫn ko làm được, nhảy thì chỉ đứng và nhún nhảy thôi, còn xe 3 bánh thì chỉ dắt xe (hic, đặt con lên yên xe là con kêu: "xuống"), tự leo xuống được cầu thang (nhưng bậc thấp).
+ vận động tinh: con có thể dùng 2 ngón trỏ và cái để nhặt hạt đỗ- gạo, có thẻ cầm sáp màu vẽ nguyêch ngoạc.
e không rõ ở 28 th như K vận động vậy có ổn không, cũng chưa biết phải cải thiện giúp con cách nào. Mong nhận được chia sẻ của các anh chị.
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 6 17, 2012 8:13 pm

vận động tinh: con có thể dùng 2 ngón trỏ và cái để nhặt hạt đỗ- gạo
e không rõ ở 28 th như K vận động vậy có ổn không, cũng chưa biết phải cải thiện giúp con cách nào.

Dân OT gọi đó là pincer grasp, dùng 2 ngón tay như gọng kìm để nhặt các vật nhỏ . Các em thường phát triển kỹ năng này ở tháng thứ 9 và hoàn thiện nó ở tháng thứ 12. Đó là thời điểm dạy cầm thìa muỗng tuy chưa thể đưa lên miệng . Tôi giải thích khái niệm thôi chứ không phải là lên bài OT cho bé nhé, bạn nên đưa bé đi gặp OT, họ coi nhiều thứ (coi cái bé vẽ nghuệch ngoạc, dáng ngồi, nếp da nhăn ở cổ tay ... và họ sẽ biết nên làm gì .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.28 khách.