bé Bùi Kiệt- 25 tháng chậm PTTT

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: bé Bùi Kiệt- 25 tháng chậm PTTT

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Tư Tháng 5 09, 2012 1:52 am

hii, ko sao ạ, e có thể học hỏi được nhiều điều qua những hoạt động của chị và HN hàng ngày mà. Bé Kiệt lại ốm sau khi đi học trở lại được 1 ngày ( trước đó nghỉ mất 1 tháng vì con bị bệnh rồi ở trường có dịch chân- tay - miệng). Kiệt có vẻ không vui khi đi học trở lại, đến chân cầu thang là con đã mếu máo rồi, nhưng vẫn theo cô để vào lớp học. Kiệt đến lớp ngoan, nhưng có 1 vấn đề của con là con không hay chơi với các bạn lắm, khi các bạn ngồi vào ghế thì con lại đứng dậy tha thẩn chơi 1 mình. Em có yêu cầu cô phải kéo con ra chơi cùng các bạn trong các hoạt động chung nhưng có vẻ chưa được ổn lắm. Con của mấy chị bạn em có con chậm nói cũng vậy, đi học thường hay chơi 1 mình và không hợp tác lắm khi chơi với các bạn, e không biết liệu có phải những trẻ chậm nói thì thường hay như vậy không nữa?
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 5 09, 2012 1:55 am

Do thích chơi 1 mình nên chậm nói :)
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Tư Tháng 5 09, 2012 2:01 am

K sáng ngủ dậy muốn xi con ngồi bô là phải mở tivi coi quảng cáo- điều mà em không muốn chút nào vì lúc tắt đi con hay khóc nhè. Cứ ngủ dậy là con nhìn mẹ rồi nói:"mẹ, mở vi". Dạo này bà nội ở nhà hay cho coi quảng cáo quá làm em lại thấy lo sẽ ảnh hưởng không tốt tới con. 1 tgian ít coi ti vi con có vẻ tiến bộ hơn, nhưng mình bà nội ở nhà trông con 1 mình nên đôi lúc em lại thấy ngại ko dám nói bà. 1 vấn đề lớn mà mấy nay em quan sát con, đó là con không quay lại khi được gọi tên. Vấn đề này chắc em lại phải luyện lại cho con rồi :) . Tại sao trước đây gọi tên con có quay lại mà giờ gọi tên con lại không quay lại mặc dù con có vẻ hiểu lời mình nói hơn và ngôn ngữ cũng khá hơn?
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 5 09, 2012 2:15 am

Kêu người ta quay lại mà bắt người ta làm gì đó không thích thì người ta lơ chứ sao. Khi em gọi con em có mục đích không ? Bảo con làm gì chẳng hạn hay chỉ gọi cho ...vui thôi? Việc dạy trẻ cần có sự thống nhất của các thành viên trong gia đình thì mới mau tiến bộ, nếu em không dám góp ý với bà nội thì em nhờ ông xã giúp dùm - HN trước đây gọi cũng không quay lại, chị phải tạo ra âm thanh to hơn cho HN chú ý, giờ thì gọi HN quay lại rồi, tuy nhiên, cũng có những lần làm lơ vì không muốn làm theo yêu cầu của mẹ chứ không phải con không nghe. Em vừa gọi vừa vỗ tay, vỗ 1 cái dứt khoát tạo ra sự chú ý cho con nhìn hay em dùng các đồ chơi có tiếng kèn, tiếng nhạc, có đèn gây chú ý cho con khi gọi con. Khi dạy con, đôi lúc mẹ cũng giống như là con lật đật vậy, múa hát và làm trò...mệt lắm em ah, đến khi con có đáp ứng tức là bước đầu mình thành công rồi đó. Cố lên nhé !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Tư Tháng 5 09, 2012 2:23 am

Vâng, cám ơn chị đã cho 1 một lời khuyên rất hữu ích. E sẽ cố làm theo cách của chị xem sao. Trước đây khi gọi con không quay lại em thường gọi to hơn, nếu con vẫn không quay lại thì em đến kéo người con lại. Thường thì em gọi con chơi thôi chứ khi sai con việc gì đó thì e thường sai trước mặt.Con cũng hiểu nhưng cũng mới chỉ hiểu được tầm 80-90% thôi. Có điều lạ là nhiều khi em gọi con không quay lại, nhưng đôi khi con đang nằm chơi mà em bảo: K ơi đi chơi đi là con ngồi dậy liền đòi mẹ bế đi chơi. Vậy có phải là tại con cố tình không quay lại không chị?
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 5 09, 2012 2:38 am

Có thể do em thường gọi con cho vui thôi, nên con biết mẹ gọi cho có chứ "không có gì đặc biệt" quay lại làm chi mắc công ...mõi cổ ! Em gọi con mà bé chưa nhìn lại, theo chị, em không nên kéo người con lại, cái cảm giác này giống như bị bắt buộc phải nhìn, có bé không thích đâu em. Bản thân chị là "chúa ghét" bị ai đó vừa kêu vừa lấy tay....khều vào người mình :x Cho nên em gọi con không nhìn thì em cứ đứng lại trước mặt con, cúi người cho tầm mắt em nhìn vừa đủ vào tầm mắt con gây sự chú ý hay em nắm tay con gây sự va chạm để bé chú ý thôi, đừng kéo mạnh bé, em nhé.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Tư Tháng 5 09, 2012 4:23 pm

Vâng, em cũng thường kéo nhẹ con thôi, rồi đến trước mặt con và gọi lại tên con.Chắc em phải sửa lại hoàn cảnh lúc gọi tên con gắn liền với sự vật sự việc nào mà con thích chị nhỉ.
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 5 09, 2012 8:53 pm

Em nên gọi con với yêu cầu gì đó hay tặng thưởng món gì đó nếu con làm theo yêu cầu của em đúng, đừng chỉ gọi chơi không không, con nghe riết lờn đi không thèm để ý. Con chưa nhìn thì em tạo ra sự va chạm nhẹ cho con nhận ra mẹ đang gọi con.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 5 09, 2012 9:06 pm

Khi gọi, đưa thông tin tới cho bé qua nhiều nguồn khác nhau, vd như miệng gọi, tay đụng vào bé, đưa mặt mình ra trước mặt bé cho bé thấy ... Tránh đừng gọi nhiều quá và chỉ gọi khi cần thiết .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Năm Tháng 5 10, 2012 6:58 pm

Cám ơn anh Phi và chị Phương. Đúng là tại em gọi con nhiều khi không có mục đích gì nên con làm lơ luôn, không thèm quay lại, chứ con đang làm gì mà mẹ bảo là: Kiệt ơi đi chơi đi là con thính tai lắm, quay lại ngay và bắt mẹ bế đi chơi.
nhuhoamhb

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.47 khách.