bé Bùi Kiệt- 25 tháng chậm PTTT

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: bé Bùi Kiệt- 25 tháng chậm PTTT

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 6 17, 2012 8:15 pm

nếp da nhăn ở cổ tay

Ý tôi nói là nhìn lớp da ở cổ tay nhăn lên hay giãn ra, họ biết góc độ gấp hay ngửa cổ tay của bé ra sao, vừa phải hay quá đáng. Xin lỗi là đang vội nên viết vắn tắt.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Hai Tháng 6 18, 2012 4:40 pm

vận động tinh: con có thể dùng 2 ngón trỏ và cái để nhặt hạt đỗ- gạo
e không rõ ở 28 th như K vận động vậy có ổn không, cũng chưa biết phải cải thiện giúp con cách nào.

Dân OT gọi đó là pincer grasp, dùng 2 ngón tay như gọng kìm để nhặt các vật nhỏ . Các em thường phát triển kỹ năng này ở tháng thứ 9 và hoàn thiện nó ở tháng thứ 12. Đó là thời điểm dạy cầm thìa muỗng tuy chưa thể đưa lên miệng . Tôi giải thích khái niệm thôi chứ không phải là lên bài OT cho bé nhé, bạn nên đưa bé đi gặp OT, họ coi nhiều thứ (coi cái bé vẽ nghuệch ngoạc, dáng ngồi, nếp da nhăn ở cổ tay ... và họ sẽ biết nên làm gì

OT là gì vậy anh Phi, anh có thể nói rõ hơn giúp em được không ạ?
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 6 18, 2012 5:09 pm

OT la Tam van dong.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 6 18, 2012 6:49 pm

OT = occupational therapy. Không hiểu vì sao gọi là tâm vận động trong Việt ngữ. Mình cũng chưa tìm ra có chuyên từ nào cho thích hợp.

Thực ra thì một nhóm 3 chuyên viên hay đi với nhau, phần lớn là trong bệnh viện. 3 chuyên viên này gồm ngôn ngữ, vật lý trị liệu và OT. Ngôn ngữ thì lo phần từ... cổ lên đến... mũi. Vật lý trị liệu lo về vận động của các cơ lớn, còn OT thì cơ nhỏ (ngón tay...). OT cũng lo luôn phần rối loạn cảm giác.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Năm Tháng 7 12, 2012 11:49 pm

Tôi nắm tay và theo sau con

Hôm nay
Không rửa chén
không dọn giường
Tôi nắm tay con, theo sau
Những bước chân hăm hở

Đúng vậy
Chúng tôi phiêu lưu
Con và tôi
Khám phá những nơi xa thành phố
Dưới ánh mặt trời
Bầu trời cao rộng

Chúng tôi
Quan sát chim cổ đỏ mớm mồi
Leo đồi dốc ngập nắng
Nhìn đám mây cừu lướt qua
Hái một đóa loa kèn...

Ôi, nếu tôi không chăm sóc nhà cửa
Không quết dọn cầu thang
Trong hai mươi năm
Không ai trên thế giới này
Biết được hay quan tâm

Nhưng nếu tôi giúp đứa con bé bỏng của tôi
Thành Nhân
Trong hai mươi năm
Toàn thế giới
Đều sẽ biết và quan tâm..

Hãy dành nhiều thời gian hơn nữa cho đứa con thân yêu của mình, dù con là ai, con như thế nào thì những điều nhỏ nhặt nhất mà cha mẹ làm được cho con luôn có ý nghĩa vô bờ...
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Hai Tháng 10 01, 2012 2:15 am

Chào anh Phi, chị Tường Anh và các anh chị trong diễn đàn!

Đã lâu rồi em không vào diễn đàn để viết bài, Kiệt nhà em giờ đã được hơn 31 tháng rồi. Cháu cũng có 1 số tiến bộ nhưng vẫn còn nhiều hạn chế quá. Em muốn viết ra đây mong các anh chị hướng dẫn em để e có thể dạy cháu tốt nhất.
1. Tiến bộ:
- Về ngôn ngữ: Kiệt có thẻ nói được câu ngắn từ 3-4 chữ ( như: con chào bác, Bố đi làm rồi, tắt đi, đèn sáng rồi, vứt thòm đi, nước chảy róc rách...) nói chung là khá đúng ngữ cảnh.
- Biết tự chủ khi đi vệ sinh ( mới biết kêu người lớn giúp chứ chưa biết tự đi )- cái này chắc do em chưa dạy con nhiều.
- Về nhận thức: con đa phần hiểu được mệnh lệnh của người lớn, biét thực hiện mệnh lệnh khi được yêu cầu. Ví dụ: Con mang miêng táo mời bà đi, thì con có mang táo đến và nói " Mời bà" nhưng khi bà cầm miếng táo và nói " Bà xin " hoặc có khi bà ko nói gì thì Kiệt cũng tự nói " Bà xin"( :cry: ). Hoặc khi được mẹ bảo: con vào trong giường cầm khăn cho mẹ, thì con hiểu mẹ nói và thực hiện đúng. Mẹ bảo: K ơi đi tắm đi, là con tự đi vào nhà tắm và nói: Đi tắm.
- Con biết phân biệt các đồ vật trong nhà.
- Con phân biệt được người thân trong gia đình,Có lần con gọi: Chị Linh ơi, rồi đập tay xuống chỗ ngồi bảo: Ngồi đây=> làm em vui lắm, nhưng sau đó không thấy con biết làm cái gì tương tự để rủ rê chị nữa.
- Con đã phân biệt được các chữ số từ 0-10, nhận biết được các chữ cái tiếng việt ( nhưng vẫn còn nhầm giữa A- Ă- Â).Con có vẻ thích học chữ và số và học khá nhanh. Nhìn các chữ cái là con hay đọc lên.
- ĐI học về con rất hay hát các bài hát được cô giáo dạy và cũng hay chơi với các bạn. Tính tình con rất vui vẻ, hay cười nói, biết sợ sệt khi bị la mắng, nếu bị mắng: "kiệt ko được..." là con dừng việc đó lại ngay mà không hề khóc quấy đòi.
2. Hạn chế:
- Về vận động: Con vẫn chưa biết đi xe đạp 3 bánh, Khi đặt con lên xe để dạy con đi thì con hay kêu lên: "không được", con chỉ thích dắt xe thôi ạ, dắt xe thì còn biết dắt đúng đường đi, biết rẽ phải rẽ trái, có lúc chạy và dắt xe lao đi, nhưng khi đặt con lên xe để và kéo con đi thì con lại ko biết lái, ko biết tự đạp xe. Chắc cái này em phải năng dạy và tập cho con hơn đúng không ạ?
- Về ngôn ngữ: con bắt đầu biết nói từ khi con được 24 tháng, nhưng đến giờ cũng chỉ nói được câu 3-4 từ thôi ạ, nhiều lúc vẫn còn âm linh tinh ( cứ xì xồ như người nước ngoài ây). HIc. Nhưng được cái con nói rất rõ âm, không bị ngọng.
- Con vẫn chưa biết trả lời câu hỏi nếu câu hỏi cần CÓ/ KHÔNG.ví dụ như khi được hỏi: Con có sang chị Bông chơi không? Con không biết trả lời, nếu muốn đi thì con sẽ nói: Chị Bông hoặc là Đi Chơi. nếu hỏi con " Đây là gì?"- nếu con biết vật/ người nào đó thì con sẽ trả lời ( vd: Đây là con gì (con chó)?- con sẽ trả lời: Con chó), nhưng nếu con không biết đó là gì thì con sẽ lặp lại câu hỏi " Đây là gì". Hoặc đôi khi con biết con sẽ lặp lại câu hỏi " con gì" -và tự trả lời "Con chó". => E thực sự băn khoăn và lo lắng không hiểu con có bị mắc chứng Echolar như anh Phi đã nói không và em không biết phải làm sao với hạn chế này của con? Mong các anh chị giúp em , em nên dạy con thế nào để khắc phục hạn chế này? Con hay nhại lại lời các anh chị ạ.
- Khi gọi tên con, thì con có quay lại nhưng ko bao giờ thưa. Cả nhà em thường dạy con kêu “ DẠ” nhưng con ko học theo. Khi Kiệt gọi: Bà / Bố/ mẹ ơi thì ai cũng kêu “DẠ” để nếu mọi người gọi “ Kiệt ơi” thì con sẽ “DẠ” nhưng kết quả là giờ con gọi Bà/bố/mẹ thì con lại gọi là: Bố ơi/ Bố dạ ơi. HIC. E không biết sửa sai cho con thế nào.
- Con vẫn chưa biết về sự sở hữu: cái gì là của ai và chưa biết giữ đồ. Nếu con đang cầm gì , ai lấy đồ của con thì cũng cho luôn, hoặc ai lấy mất đồ và trêu là: Kiệt ơi, bà lấy cái oto của Kiệt này thì con cũng không tỏ thái độ gì cả.Hôm qua con và chị họ cùng tranh nhau cái vỏ bánh trung thu, con nói: Cho em, cho em và đòi. Em rất mừng, liệu đây có phải là dấu hiệu đầu tiên con biết giữ đồ cho mình không ạ?
Thực sự lúc này em đang rất mông lung không biết phải dạy con những gì để giúp con tiến bộ hơn. Các anh chị có hãy giúp em với nhé. E xin chân thành cảm ơn!
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 10 03, 2012 1:06 pm

- Về vận động: Con vẫn chưa biết đi xe đạp 3 bánh, Khi đặt con lên xe để dạy con đi thì con hay kêu lên: "không được", con chỉ thích dắt xe thôi ạ, dắt xe thì còn biết dắt đúng đường đi, biết rẽ phải rẽ trái, có lúc chạy và dắt xe lao đi, nhưng khi đặt con lên xe để và kéo con đi thì con lại ko biết lái, ko biết tự đạp xe. Chắc cái này em phải năng dạy và tập cho con hơn đúng không ạ?

Đạp xe là khả năng phối hợp chân và tay. Bạn cứ kiên nhẫn dây cho bé. Bạn có thể cho con ngồi lên lòng, rồi cấm chân con chỉ cho cách hai chân phối hợp trước con thực tập với xe đạp.

- Về ngôn ngữ: con bắt đầu biết nói từ khi con được 24 tháng, nhưng đến giờ cũng chỉ nói được câu 3-4 từ thôi ạ, nhiều lúc vẫn còn âm linh tinh ( cứ xì xồ như người nước ngoài ây). HIc. Nhưng được cái con nói rất rõ âm, không bị ngọng.

3-4 từ một câu đã là ổn định cho số tuổi của bé. Dĩ nhiên bạn cũng nên tập cho con nói câu dài hơn tí nữa. Khi con nói âm linh tinh, bạn đừng cấm cũng đừng trả lời gì hết.

- Con vẫn chưa biết trả lời câu hỏi nếu câu hỏi cần CÓ/ KHÔNG.ví dụ như khi được hỏi: Con có sang chị Bông chơi không? Con không biết trả lời, nếu muốn đi thì con sẽ nói: Chị Bông hoặc là Đi Chơi. nếu hỏi con " Đây là gì?"- nếu con biết vật/ người nào đó thì con sẽ trả lời ( vd: Đây là con gì (con chó)?- con sẽ trả lời: Con chó), nhưng nếu con không biết đó là gì thì con sẽ lặp lại câu hỏi " Đây là gì". Hoặc đôi khi con biết con sẽ lặp lại câu hỏi " con gì" -và tự trả lời "Con chó". => E thực sự băn khoăn và lo lắng không hiểu con có bị mắc chứng Echolar như anh Phi đã nói không và em không biết phải làm sao với hạn chế này của con? Mong các anh chị giúp em , em nên dạy con thế nào để khắc phục hạn chế này? Con hay nhại lại lời các anh chị ạ.

Nếu vì không biết câu trả lời mà lập lại câu hỏi, đó không phải là echolalia. Để hạn chế việc bé lập lại khi không hiểu, bạn nên mớm cho bé câu trả lời
Câu hỏi có/không, bạn có thể tập cho bé. Nếu bé trả lời "chị Bông" hoặc "đi chơi", bạn giúp bé nói "dạ có".

- Khi gọi tên con, thì con có quay lại nhưng ko bao giờ thưa. Cả nhà em thường dạy con kêu “ DẠ” nhưng con ko học theo. Khi Kiệt gọi: Bà / Bố/ mẹ ơi thì ai cũng kêu “DẠ” để nếu mọi người gọi “ Kiệt ơi” thì con sẽ “DẠ” nhưng kết quả là giờ con gọi Bà/bố/mẹ thì con lại gọi là: Bố ơi/ Bố dạ ơi. HIC. E không biết sửa sai cho con thế nào.

Bạn có thể giả đò không nhìn thấy bé, và tiếp tục gọi, rồi lại nói thầm để nhắc bé "dạ."

- Con vẫn chưa biết về sự sở hữu: cái gì là của ai và chưa biết giữ đồ. Nếu con đang cầm gì , ai lấy đồ của con thì cũng cho luôn, hoặc ai lấy mất đồ và trêu là: Kiệt ơi, bà lấy cái oto của Kiệt này thì con cũng không tỏ thái độ gì cả.Hôm qua con và chị họ cùng tranh nhau cái vỏ bánh trung thu, con nói: Cho em, cho em và đòi. Em rất mừng, liệu đây có phải là dấu hiệu đàu tiên con biết giữ đồ cho mình không ạ?

Có thể thế. Bạn có thể dậy "chân của Kiệt, chân của mẹ, mũi của Kiệt, mắt của mẹ..."
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Bảy Tháng 11 17, 2012 11:08 pm

E chào các anh chị, chào chị Tường Anh.

Thật sự khi đứng trước mỗi khó khăn khi giải quyêt các vấn đề của con mình, được vào concume và giãi bày cùng các anh chị lòng em thấy nhẹ nhõm hơn rất nhiều. Những lời khuyên của các anh chị thật sự giúp ích cho con mẹ con em rất nhiều. Con theo đó mà cũng tiến bộ hơn.
Em có 1 vấn đề muốn hoỉ chị Tường Anh. Kiệt nhà em hiện được 33 tháng đã biết bảo ba mẹ xi tè ị khoảng 2-3 tháng nay, mỗi lần muốn tè hay ị đều gọi bà/mẹ/bố là: mẹ xi đái… Nhưng do cháu bị đi tiểu dắt nên em cho cháu đi khám ở b viện, cháu được bác sĩ khám và lộn ra để lấy hết cặn trong dương vật, cháu bị mất 3 ngày ko cho xi tè- ị vì sợ đau. Sau đó cháu đã quay trở lại bảo mẹ/bà xi tè và ị bô được tầm 3-4 ngày. Tự nhiên giờ ( cách đây khoảng 3 ngày) cháu nhất định ko cho xi tè hay ị bô nữa, cứ mỗi lần hỏi cháu là: mẹ xi con tè nhé hay mẹ lấy bô con ị nhé là cháu sợ và kêu lên: không, không. Lấy bô ra thì cháu bảo: mẹ cât đi. Lúc cháu muốn tè ị thì có rối rít kêu lên "mẹ ơi, mẹ ơi", e biết là cháu muốn tè nên Em ghì cháu vào ngồi bô thì cháu phản đối kịch liệt, kêu khóc ầm ĩ. Nhưng e vẫn cố ghì cháu lại để ép cháu ngồi bô, cuối cùng cháu cũng ngồi nhưng nhất định ko ị, tè. Cháu đứng dậy kéo quần và sau đó 2-3 phút thì đứng tè hoặc ị đùn ra quần. Nhưng khi đi học thì cô giáo cháu có bảo khi xi cháu tè cháu vẫn tè bình thường, ko phản đối, nhưng cũng không biết bảo cô khi có nhu cầu đi vệ sinh. ( ở lớp cô thường cầm bô xi tè 1 lượt tất cả các cháu). Điều này khiến e thực sự thấy lo lắng ko hiểu vì sao con lại như vậy. Ko biết liệu có phải con bị ảnh hưởng tâm lí của lần đi khám bệnh không? Nhưng con đã quay trở lại ị và tè như bình thường rồi tại sao giờ lại sợ xi tè và ị như vậy? Ah nếu đi đâu đó lạ là là cháu cũng vẫn cho mẹ xi tè, chỉ hơi phản đối thôi, nhưng chắc sự vật lạ nơi khác thu hút cháu nên cháu để mẹ xi. Chị Tường Anh ơi, chị giúp em xem phải làm gì với cháu ạ, liệu cháu có vấn đề gì ko a?
nhuhoamhb

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.38 khách.