Bé Tuấn Kiệt, 32 tháng, đang theo dõi nguy cơ Tự kỷ

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Tuấn Kiệt, 32 tháng, đang theo dõi nguy cơ Tự kỷ

Gửi bàigửi bởi nhuhoamhb » T.Tư Tháng 3 14, 2012 11:36 pm

chị my sun ơi,

Chị cho bé nhà chị tập các bài tập theo phương pháp của chị Phương NGa đúng không. Theo thông tin em đọc được qua 1 topic của chị Thu Trang (webtretho) , em thấy PP của chị ấy cứ thế nào ấy, mình luyện cho con ko biết có ổn không, nhưng kiểu PP chụp hình thấy ko ổn tẹo nào. Mình muốn dạy cho con sao có tư duy và hiểu biết, nhận thức được sự việc chứ theo PP kia thì cứ như 1 con vẹt học nói thôi, nhưng thực ra lại chẳng biết gì cả. PP của chị PN thì lại áp dụng cho tất cả các bé, trong khi e thấy mỗi bé 1 kiểu.
nhuhoamhb

Gửi bàigửi bởi My Sun » T.Năm Tháng 3 15, 2012 5:19 am

Đúng là các bài tập vận động cho con trước đây là theo phương pháp của chị Phương Nga thật, những ngày đầu tiên khi mới biết con có vấn đề, mình nghĩ mình cũng giống như hầu hết các bà mẹ khác, đều vớ lấy bất kỳ thứ gì tìm được với hy vọng giúp con vượt qua nguy cơ tk. Bạn nói đúng, các con có nguy cơ tk thì mỗi con một vấn đề khác nhau, một cách dạy khác nhau, không thể có giáo trình và phương pháp chung cho tất cả được. Con mình cũng có may mắn là cháu nói được khá nhiều rồi, vấn đề lớn nhất lúc này là giao tiếp với các bạn cùng lứa và khả năng tập trung. Chỉ có bố mẹ mới là người hiểu con nhất, biết con cần gì nhất. Những diễn đàn như thế này là nguồn kiến thức quý giá để chúng mình trao đổi kinh nghiệm và rút ra những gì có thể áp dụng cho con mình.
My Sun

Gửi bàigửi bởi My Sun » CN Tháng 11 04, 2012 9:21 pm

Chào bác Tường Anh, bác Phi và các mẹ trên diễn đàn,
Bi nhà em sắp tròn 3,5 tuổi rồi, con can thiệp cũng được đúng 1 năm. Nói chung là cũng có những tiến bộ nhất định, nhưng chỉ là so với con thôi, trong khi những vấn đề của con thì quá nhiều, nhiều đến mức bố mẹ đã nhẹ lòng chấp nhận bỏ bớt hai chữ “theo dõi” trong cái nghi án “theo dõi tự kỷ” của con.
Em muốn hỏi kinh nghiệm và lời khuyên của các bác và các mẹ cho hai vấn đề nan giải nhất của con em hiện nay, những vấn đề nan giải không kém khác sẽ hỏi sau ạ.
Thứ nhất, Bi nhà em gặp vấn đề về cảm xúc khá nghiêm trọng. Cảm xúc của con thay đổi rất thất thường, dễ vui nhưng cũng dễ cáu giận, dễ ăn vạ. Đặc biệt là con không thể duy trì cảm xúc hào hứng, vui vẻ được lâu – cái này chắc cũng phần nào do con tập trung rất kém. Những trò chơi với bạn ở lớp (chuyên biệt) dưới sự hướng dẫn của cô, con có thể đáp ứng ở mức độ nhất định, nhưng chỉ 1-2 lần đầu là hào hứng, sau đó thì con chú ý sang việc khác, hoặc lơ ngơ làm cho xong, trong khi các bạn khác vẫn hào hứng và vui vẻ lắm. Bình thường con cũng rất vui vẻ và tình cảm với bố mẹ và bà, nhưng thoắt cái đã lại chuyển sang trạng thái ỉu xìu như bánh đa ngâm nước, khi không được đáp ứng điều mà con thích là con hét tướng lên ăn vạ, rồi khóc lóc ỉ ôi, đánh bà, đánh mẹ. Chính vì cảm xúc thất thường này mà việc tìm cách lôi kéo sự chú ý và hào hứng của con vào các hoạt động học tập hay vui chơi là rất khó khăn.
Thứ hai là vấn đề tương tác, giao tiếp xã hội. Con vẫn không thích chơi với trẻ cùng lứa tuổi và không biết chia sẻ, mặc dù đây là mảng mẹ và các cô giáo tập trung suốt cả năm vừa rồi. Trong khi ý thức chiếm hữu thì quá lớn. Khi học ở lớp, dưới sự hướng dẫn và kèm cặp sát sao của cô giáo thì con có thể chơi luân phiên khá tốt, chia sẻ đồ chơi cùng bạn, vui vẻ với bạn. Nhưng khi bố mẹ đến đón con ở dưới tầng 1 thì con như một đứa trẻ hoàn toàn khác, lúc đó toàn bộ không gian vui chơi ở tầng 1 của lớp phải là của riêng con, bất kỳ bạn nào (dù là bạn thân cùng lớp) lại gần là bị con hét đuổi ra và đánh thẳng tay – Híc, với ý thức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ thế này chắc sau này chỉ cho vào hải quân ra bảo vệ Trường Sa khỏi Tàu khựa là hợp. Đến các không gian vui chơi công cộng khác, con cũng sẵn sàng lao vào đánh các bạn (đánh nhẹ thôi, nhưng thái độ thì hung hãn phết) mỗi khi có bạn định tham gia vào chỗ chơi ưa thích của con. Mẹ bắt xin lỗi thì con cũng biết đánh bạn là sai, cũng khoanh tay xin lỗi, nhưng sau đó thì lại đâu vào đấy.
Các bác có kinh nghiệm hoặc lời khuyên về các hoạt động và chiến thuật cụ thể để khắc phục những vấn đề này vui lòng chia sẻ giúp em với nhé. Cám ơn cả nhà và chúc các con tiến bộ.
My Sun

Gửi bàigửi bởi bienca » T.Hai Tháng 11 05, 2012 1:37 am

toàn bộ không gian vui chơi ở tầng 1 của lớp phải là của riêng con, bất kỳ bạn nào (dù là bạn thân cùng lớp) lại gần là bị con hét đuổi ra và đánh thẳng tay

Có thể Bi nghĩ rằng khi có mẹ tức là được toàn quyền chiếm hữu tầng 1 vì có mẹ bảo hộ rồi? Nhà Bi có hay có trẻ con sang chơi không, lúc đó thì Bi có thế không? Đứa trẻ con có cái lý của nó, mình chưa đoán ra thôi. Có thể mình giới hạn không gian chiếm hữu của bé ở tầng 1 lại, cho bé thoải mái đã, rồi từ từ dụ bé sang khoảng không gian của bạn để "trao đổi" cái mình có.

Thực sự, mình đau đầu về từ "chia sẻ". Mình nghĩ chia sẻ không có nghĩa là cho đi toàn bộ. Mình cũng cần có cái gì của riêng mình chứ, cho riêng mình chứ. Nhưng cho đi cũng là nhận về, làm sao bé hiểu được điều đó ngay bây giờ? Bé nhà mình "chia sẻ" theo kiểu không cho đứt đi, hoặc lấy cái gì tương tự như cái nó có để cho bạn. Nếu thứ đồ đó chỉ có một, thì đừng hòng lấy đi được của nó. Mình vẫn lén để đồ chơi, sách bé thích trong cặp để bé có thể cầm ra khoe với bạn bè, cho bạn mượn.
bienca

Gửi bàigửi bởi Nguyen hoai thuong » T.Bảy Tháng 4 05, 2014 4:16 pm

Ko biet chi My sun con tham gia dien dan nay ko nhi? doc thong tin thay co doi dieu can chia se.chac gio con chi ay da lon lam roi.cho em xin so dt hoac mail cua c ay voi a?
Nguyen hoai thuong

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 4 06, 2014 11:34 am

Thực sự, mình đau đầu về từ "chia sẻ". Mình nghĩ chia sẻ không có nghĩa là cho đi toàn bộ. Mình cũng cần có cái gì của riêng mình chứ, cho riêng mình chứ.

Bạn nói đúng, về nhận thức thì trẻ cần biết cái gì của riêng mình trước, thường đc dạy kèm với các MT về vệ sinh (uong ly của mình, ko dùng bàn chải cua nguoi khác). Qua tới MT giao tế, nguoi ta mới dạy "cho bạn mượn" truoc khi dạy "chơi chung". Các bài học phần này là mang đồ chơi đi khoe, cho bạn mượn cầm coi ... Từ từ mới kéo dài thời gian cho mượn ra ...
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi pinkrose » CN Tháng 4 06, 2014 5:02 pm

Anh Phi ơi, bé nhà em 3 tuổi cũng rất thích chơi với 2 bé hàng xóm: 1 bé trai 4 tuổi và 1 bé gái 2 tuổi.
Bé nhà em tự chủ động rủ bạn vào chơi bằng cách nói: Anh Xì vào nhà chơi hoặc em Bắp chơi xếp hình (ý là muốn rủ em vào chơi chung).
Nhưng nếu bạn vào chơi mà đụng vào sách ô tô cháu thích nhất thì cháu nhất quyết đòi lại không cho mượn, còn chơi đồ khác thì vẫn ok. Thế là bạn bỏ về :? .
Như vậy, cháu đã biết đồ của cháu, nhưng hiện tại chưa biết cho bạn mượn và chơi chung.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 4 06, 2014 5:05 pm

Như vậy, cháu đã biết đồ của cháu, nhưng hiện tại chưa biết cho bạn mượn và chơi chung.

Ở mức 3T, khó dạy MT này đó bạn . Bạn cần một môi trường lớp học . Các cô sẽ dẫn bé đi khoe đồ chơi yêu thích của mình . Lúc khoe sẽ có cô giáo mược cầm coi rồi trả lại, có cô cầm coi chuyền cho cô khác ... Mỗi ngày làm lâu hơn một tí, khử nhạy . Ở nhà có mình bạn, chắc sẽ khó .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.66 khách.