Bé Hải Lâm,sinh ngày 19/04/2010, chậm phát triển.

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Hải Lâm,sinh ngày 19/04/2010, chậm phát triển.

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Tư Tháng 3 21, 2012 6:29 pm

Quá bực bội là đằng khác. Hiện giờ cân nặng, sức khỏe của bé ra sao? Gầy thì chắc là gầy rồi, nhưng bé có yếu không? Người ta hay nhầm lẫn giữa gầy và suy dinh dưỡng.

Bé 23 tháng, nặng 10,5kg. Bé không được mạnh lắm, đi bộ 1 tí là mệt, mỏi chân. Vận động thô của bé cũng k được tốt. Bé chưa thể bước lên 1 bậc thang dù nó thấp như thế nào (từ nhà dưới bước lên nhà trên chẳng hạn). Dạo này bé hay nằm lên nằm xuống, trông k năng động gì cả.

Em nhận thấy nhiều khi giọng nói của bé yếu và run, nhất là khi bé nói 1 câu dài, đoạn sau có vẻ bị đuối.Thường thì bé nói với âm vực rất cao, có nhiều tiếng bị run và đuối.Em k biết việc này liên quan đến sức khỏe của bé hay vì một lí do nào khác.

Việc bé k bước lên bậc thang được em cảm thấy một phần do bé yếu, một phần do bé nhát.Cùng một bậc thang đó, có mấy lần bé bước lên được, trông cũng rất nhẹ nhàng. Đó là những lúc mẹ đã bước lên rồi và mẹ đang cầm một món bé thích, lúc đó giống như tâm trí bé chỉ nghĩ đến món đồ đó, k nghĩ đến cầu thang, bé cứ đi một mạch rồi bước lên (thế là bé lấy được đà dể bước). Còn bình thường bé cứ đi đến đó rồi dừng lại, đòi mẹ dắt. Mẹ có cổ vũ thế nào thì bé cùng lắm là bước 1 chân lên rồi đứng đó, mẹ k dắt thì bé bò lên. Vậy bé k bước lên bậc thang được chủ yếu là do bé nhát phải k anh Phi?
mehailam

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Hai Tháng 4 09, 2012 8:15 am

Các anh chị nếu có thời gian thì giúp em với nhé, em chờ cũng hơi lâu lâu rồi. Thời gian này chỉ lo cho việc ăn, uống, ói mà hết thời gian và sức lực, k làm được việc gì khác nữa. Vậy mà con lại sụt 0.5kg nữa rồi. Giờ sắp sinh nhật lần thứ 2 mà có 10kg thôi. Vai ló xương, cổ ló xương..., da dẻ ngày trước hồng hào giờ xanh xao nhợt nhạt, đi khám k có bệnh gì. K hiểu sao con cứ k ăn, k uống và phản ứng bằng cách ói để ra nông nổi.
mehailam

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Hai Tháng 4 09, 2012 9:15 am

Mình không có kn về những điều khác bạn hỏi, chỉ xin chia sẻ về việc bé lên cầu thang thôi.

Mình nghĩ vẫn cứ phải kiên trì, bé không tự lên cầu thang thì mình dắt tay cùng bé lên. Nếu bé chưa chịu hay chưa tự tin lên 1 mình thì mình "đồng hành" cùng con vậy. Chẳng còn cách nào khác.

Đ nhà mình dạo trước khi đi học còn không chịu đi bộ cầu thang lên lớp học (ở tầng 3), toàn bắt mẹ bế lên thôi. Xuống thì ok. Mình đành phải bế con (dù lên là rất mỏi chân), sau thi thoảng "dụ" con dần dần, có lúc con chịu dù là 1 chút. Giờ, con thoải mái đi lên, xuống cầu thang.
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 4 09, 2012 9:16 am

mehailam đã viết:
nhuhoamhb đã viết:bé nhà chị kém con nhà em đúng 2 tháng, vậy mà con nói thật sự rất tốt, còn tốt hơn mấy đứa cháu em đã gần 3 tuổi và chúng phát triển bình thường, cháu nhận thức cũng rất tốt đó chứ, nhưng chỉ có điều con ko chịu ăn và ăn lại hay ói như thế thì chắc là ko lớn được, như vậy mẹ vừa bực vừa thương lắm. Chị thử cho con đi khám dinh dưỡng xem sao, họ sẽ cho mình đơn thuốc để giúp con tăng cường sức đề kháng và giứp con muốn ăn hơn.
Con nhà em thì trộm vía ăn tốt và ngủ tốt (nhưng cháu ko mập đâu), ăn cơm hạt từ hồi 18 tháng luôn và ko hay ói. giờ đút cả con ngao vào mồm là chén ngon lành, Nhưng nhận thức cháu kém lắm, nói cũng được ít từ thôi. ĐÚng là mỗi bé 1 vấn đề nan giải.

Cảm ơn bạn đã chia sẻ! Mình thấy Bùi Kiệt nhà bạn cũng khá mà, bạn cố gắng lên. Việc nói năng của con mình đến mình cũng bất ngờ, vì hồi bé 19 tháng bé thậm chí con k biết bắt chước những âm thanh đơn giản như a,e,i nữa đó bạn, cứ im thin thit, mình còn sợ con k nói được. Đến 20 tháng mới bắt đầu mở miệng. Bây giờ nói nhiều nhưng có nhiều cái chưa ổn bạn à. Mình đi khám ở BV, BS kết luận là rối loạn ngôn ngữ. Kiệt chưa biết nói Có/không đúng lúc, bé nhà mình cũng vậy, vẫn đang tập. Mấy ngày nay thì toàn nói "không" thôi.
Mình đi trung tâm dinh dưỡng nhiều lắm rồi, BS ở đó cũng ngạc nhiên là vì sao nó không lên cân tí nào.23 tháng mới chỉ được 10,5kg, cao 82cm thôi bạn ơi, 1 ngày cho con ăn 3 lần, uống sữa 3 lần với con và mẹ đều là cực hình.Cũng stess lắm bạn.

Bé thứ hai nhà chị gái mình 4 tuổi rưỡi mà chỉ nặng hơn 13kg, cả người chỉ thấy cái đầu là to. Từ khá nhỏ đã cực kỳ lười ăn rồi, không thích ăn cơm mà toàn ăn bánh kẹo hoa quả linh tinh. Thế mà khôn lắm, đối đáp ra trò. Nhiều lúc mình cũng tự hỏi, có những time không lên cân thì bộ não phát triển thế nào nhỉ.
Rose

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 4 09, 2012 1:57 pm

Bé thứ hai nhà chị gái mình 4 tuổi rưỡi mà chỉ nặng hơn 13kg, cả người chỉ thấy cái đầu là to. Từ khá nhỏ đã cực kỳ lười ăn rồi, không thích ăn cơm mà toàn ăn bánh kẹo hoa quả linh tinh. Thế mà khôn lắm, đối đáp ra trò. Nhiều lúc mình cũng tự hỏi, có những time không lên cân thì bộ não phát triển thế nào nhỉ.

Não phát triển không cùng độ tăng trưởng về kích cỡ và cân lượng như cơ thể. Nếu não phát triển cũng bằng tiến độ như cơ thể thì... khoảng tuổi mình, đầu mình sẽ to nào nhỉ?

Tế bào não thì thấy bác sĩ bảo vẫn thay tế bào mới nhưng rất chậm (đó là lý do vì sao có những người liệt sau khi tai biến mạch não rồi phục hồi hoàn toàn). Tế bào da thì thay nhanh, vài hôm không chịu tắm sẽ thấy có ... ghét!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 4 09, 2012 2:02 pm

Bé 23 tháng, nặng 10,5kg. Bé không được mạnh lắm, đi bộ 1 tí là mệt, mỏi chân. Vận động thô của bé cũng k được tốt. Bé chưa thể bước lên 1 bậc thang dù nó thấp như thế nào (từ nhà dưới bước lên nhà trên chẳng hạn). Dạo này bé hay nằm lên nằm xuống, trông k năng động gì cả.

Em nhận thấy nhiều khi giọng nói của bé yếu và run, nhất là khi bé nói 1 câu dài, đoạn sau có vẻ bị đuối.Thường thì bé nói với âm vực rất cao, có nhiều tiếng bị run và đuối.Em k biết việc này liên quan đến sức khỏe của bé hay vì một lí do nào khác.

Việc bé k bước lên bậc thang được em cảm thấy một phần do bé yếu, một phần do bé nhát.Cùng một bậc thang đó, có mấy lần bé bước lên được, trông cũng rất nhẹ nhàng. Đó là những lúc mẹ đã bước lên rồi và mẹ đang cầm một món bé thích, lúc đó giống như tâm trí bé chỉ nghĩ đến món đồ đó, k nghĩ đến cầu thang, bé cứ đi một mạch rồi bước lên (thế là bé lấy được đà dể bước). Còn bình thường bé cứ đi đến đó rồi dừng lại, đòi mẹ dắt. Mẹ có cổ vũ thế nào thì bé cùng lắm là bước 1 chân lên rồi đứng đó, mẹ k dắt thì bé bò lên. Vậy bé k bước lên bậc thang được chủ yếu là do bé nhát phải k anh Phi?

Chào bạn, muộn trả lời vì thấy post của phụ huynh khác, không nhìn kỹ để thấy câu hỏi của bạn. Xin lỗi nhé.

Khi cơ thể yếu đuối, trẻ con hay nằm vật vạ, ít chạy nhảy chơi đùa, thậm chí ít cười. Bạn cứ tiếp tục giúp con ăn uống xem sao. Khi nói, cũng rất có thể thể lực khiến giọng con yếu. Mình chỉ nói "có thể" vì mình chưa được nghe tận tai khi bé nói.

Bạn muốn dậy con lên cầu thang, bạn đừng thắc mắc vì sao con không chịu lên. Con nhát hay con yếu, mình vẫn phải tập cơ mà. Chúng tôi cũng chả biết bé nhát hay bé yếu, hay cả hai. Cũng có khi chả tại lý do nào trong ấy cả, mà lại có lý do thứ 3, thú 4. Không gặp bé trực tiếp, đoán không ra bạn ạ.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Ba Tháng 4 10, 2012 7:36 am

Cảm ơn các chị đã chia sẻ! Mà chị Tường Anh ơi, việc đau đầu nhất của con em bây giờ là nhai, nuốt và ói.Bé K biết nhai đã đành, nuốt cũng rất khó khăn (em thấy có nhiều bé chưa biết nhai nhưng nuốt rất tốt), còn ói thì mọi lúc, mọi nơi. Ói thật có, giả vờ có, giả vờ thành thật có. Mà k phải chỉ có lúc ăn uống đâu chị, cái gì k thích là đều phản ứng bằng cách ói cả.
Anh Phi nói cái vụ ói này rất phức tạp, em biết vậy nhưng con cứ ói hoài cũng xót ruột và lo lắng quá chị ơi.
mehailam

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 4 16, 2012 7:51 pm

Nguyen,Anh đã viết:

Não phát triển không cùng độ tăng trưởng về kích cỡ và cân lượng như cơ thể. Nếu não phát triển cũng bằng tiến độ như cơ thể thì... khoảng tuổi mình, đầu mình sẽ to nào nhỉ?

Tế bào não thì thấy bác sĩ bảo vẫn thay tế bào mới nhưng rất chậm (đó là lý do vì sao có những người liệt sau khi tai biến mạch não rồi phục hồi hoàn toàn). Tế bào da thì thay nhanh, vài hôm không chịu tắm sẽ thấy có ... ghét!

Vâng, chị ơi, nhưng em cứ thắc mắc là vì trẻ nhỏ não còn phát triển nhanh, còn to lên (vòng đầu to lên), không như người lớn mình trọng lượng não tăng giảm không đáng kể. Chẳng hạn 1 em bé vài tháng mà mấy tháng liền không tăng cân thì chắc cơ thể sẽ rút hết thịt để đắp lên não, nhưng mà rút hết rồi thì làm sao nhỉ :mrgreen:
Rose

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 4 17, 2012 1:34 am

Khả năng nhai là khó khăn cho nhiều bé. Em có thể pha thêm phần cháo đặc vào cháo đang ăn, rồi sau đó đến cà rốt khoai tây chín...

Không có việc não rút hết cả lên đấy đâu! :P
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Ba Tháng 10 16, 2012 7:35 am

Chào anh Phi, chị Tường Anh và các anh chị trên diễn đàn!
Lâu rồi em không vào diễn đàn vì bận rộn quá, bé cứ đau ốm suốt, hơn nữa nhà lại không có máy tính. Hôm nay lại vào để cầu cứu các anh chị đây!
Vài ngày nữa là bé tròn 30 tháng, ngày càng trở nên bướng bỉnh, "khó ưa".
- Bé hầu như bỏ hết ngoài tai những lời của mẹ. Mẹ muốn bé làm gì thì phải đích thân đến "bưng" bé đi, còn dùng ngôn ngữ thì không ăn thua.
- Bé quá nhát, đặc biệt sợ những trẻ cùng trang lứa hoặc nhỏ hơn, sợ người lạ. Bé sẵn sàng "xù lông nhím" với bất kì ai bé cảm thấy sợ.
- Bé thích nghe lời khen, rất thích được khen, khi bị chê, bị la rầy hay bị phản đối việc gì thì bé đều sừng sộ lên: trừng , liếc, gầm gừ, giậm chân, giá tay và muốn khóc. Chỉ cần gay gắt thêm tí nữa là bé sẽ khóc ngay.Phản ứng của bé "không ngoan một chút nào". Em chưa biết dùng cách gì, những lời giải thích nhẹ nhàng không có hiệu quả. Mong các anh chị cho em lời khuyên.
- Trước đây bé rất vui vẻ, thân thiện với mọi người. Mỗi khi có khách đến nhà chơi bé thường chủ động lân la làm quen, tỏ ra rất hiếu khách, rất quyến luyến. Bây giờ thì bé không muốn ai tới nhà nữa, ai tới bé cũng bảo "đi đi", "về đi". Em dạy mãi không được. Bé cũng không chịu tới nhà ai chơi nữa, ở nhà với ngoại và mẹ thôi. Nếu có đi chơi thì bé chỉ thích đi ra biến nghịch cát, thả diều, hoặc đi lên đường quốc lộ coi xe.
- Tháng sau em định cho bé đi trẻ, với biểu hiện như bây giờ, chắn chắc bé sẽ cự lại cô khi cô rầy hay nhắc nhở bé điều gì, hoặc thậm chí là đánh lại cô. Em phải làm thế nào đây?
mehailam

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.63 khách.