Bé Hải Lâm,sinh ngày 19/04/2010, chậm phát triển.

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Bé Hải Lâm,sinh ngày 19/04/2010, chậm phát triển.

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Ba Tháng 10 23, 2012 7:10 am

Nguyễn Mỹ đã viết:Nếu có sự lựa chọn tốt hơn, hay có người ở nhà có thể chơi cùng con, mình chọn cách...cho con ở nhà và MẸ GIÁO.

Nếu k đi học thì bé ở nhà với bà ngoại, nơi em ở rất vắng vẻ, ít người, đặc biệt k có trẻ con. Con em lại không có khả năng giao tiếp với bạn đồng trang lứa, con không chơi với bạn, sợ bạn.Em mong muốn con đến trường để có thể hòa nhập cùng các bạn. Tiếc là ở chỗ em không có điều kiện để lựa chọn trường. TRường chỉ có 1 mà nhu cầu gửi trẻ thì nhiều, Vậy nên dù PH có bức xúc gì thì cũng im lặng và chờ cho con qua "thời mầm non" thôi.
mehailam

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Ba Tháng 10 23, 2012 7:34 am

Vì vậy khi trường chỗ bé của bạn học không hài lòng khi chị vào lớp, hẳn họ có lý do của họ. Tôi nghĩ 2 bên nên trình bày và tìm giải pháp chung. Nếu sợ bé có hành vi, họ có thể cho phụ huynh ghé trường coi camera giờ bé học. Đó là cách bên trường Ban Mai họ đang làm.

Trường ở chỗ em thì không có camera đâu. Đây là trường bình thường, không phải trường chuyên biệt.Hơn nữa cũng "bình dân" lắm. Vì em ở nông thôn mà.

Cả huyện chỉ có 1 trường nhưng cả nước thì có nhiều huyện. Bạn có khả năng và có nghĩ tới việc tới nơi khác tìm việc để có trường phù hợp cho con chưa?

Lúc trước em đã tính tới việc vào Sài Gòn, dù em chưa biết sẽ làm việc gì và mọi việc sẽ trở nên khó khăn nếu em bỏ công việc hiện tại. Cả em và ba của bé đều là công chức, viên chức nhà nước, tìm việc không dễ dàng gì. Sau đó thì em thấy bé có nhiều tiến bộ. Vậy nên em gác lại chuyện vào Sài Gòn.
Nếu tôi là bạn thì tôi tạm cho bé nghỉ và sẽ tới nói chuyện với nhà trường.

Nói gì đây hả anh Phi?
mehailam

Gửi bàigửi bởi mehailam » T.Ba Tháng 10 23, 2012 7:55 am

Em chào mọi người, em xin trở lại với vấn đề hiện thời của con em.
Cứ động đến bé là bé xù lông nhím. Bé nghịch rác, bà bảo: Đừng con, dơ lắm. Thế là bé: Beo đi lấy cái cây mới được.Bà: Lấy cây làm gì? Bé: Lấy cây đánh bà ngoại, bà ngoại hư.
Nói chung khi con bị ngăn cản, nhắc nhở thì con đều biểu hiện như vậy. Có khi con k dám nói ra là đánh mẹ, hay đánh ngoại thì con nói đánh con mèo. Rồi con giận cá chém thớt, trút giận vào con mèo.Thật bực mình là cứ mỗi khi nhắc nhở con điều gì, con lại quay ra sừng sộ và đòi đánh mẹ. Đã bao lần em nói với con: con làm thế là không ngoan. Con lại bảo: mẹ la Beo là mẹ hư.Bó tay luôn. Các anh chị có cao kiến gì giúp em với nhé.
Còn một vấn đề nữa là: lười ăn. không biết nhai, khó nuốt, ói. Kết quả là: 30tháng, nặng 10kg, cao 87cm. BS kết luận: suy dinh dưỡng, thiếu máu (lượng hồng cầu trong máu của bé rất thấp.). Bé táo bón kinh niên và cực kì ghét uống tất cả các loại nước.
Còn một việc nữa em cũng muốn nhờ. Anh chị nào có thể cho em 1 ví dụ về khả năng tương tác của các bé không?Em chưa hiểu lắm về cái này nên cũng không biết con em có khả năng tương tác không nữa.
mehailam

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Tư Tháng 11 14, 2012 10:15 pm

Mẹ Hải Lâm ơi, bé nhà mình cũng lười ăn kinh khủng, làm sao giờ. Cho ăn sữa thì ru ngủ mới bú, ăn cháo khóc lóc ầm ĩ. Nhưng bé thích ăn gì thì vẫn nhai nuốt, chẳng hạn thi thoảng bón ít cơm nuốt nhanh lắm ý, nhai giấy ( :( ), cho ít thuốc cam vào ít cháo ngồi ăn ngon lành, sau đó chán rồi lại gào ầm ĩ. Bây giờ bé nhà mình chỉ cần nhìn thấy nồi cháo là khóc. Mình đã đổi món rồi mà vẫn thế, khổ ơi là khổ. Ngoài ăn ra thì chơi ngoan ngủ khá ngoan. Bé 11th rưỡi đến nơi rồi mới được khoảng 8kg.
Rose

Trang vừa xem

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.70 khách.