Thở ôxy Cao áp

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Thở ôxy Cao áp

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Sáu Tháng 9 09, 2011 11:20 pm

Chị Nguyễn Mỹ ơi nếu mà con chị đã có sẵn rồi thì đến 1 lúc nào đó con sẽ tuôn ra, khi đó thì đến mẹ Mỹ cũng bất ngờ lắm! lại :lol: :lol: :lol:
Con em mấy hôm nay hay cười tủm tỉm. E đang tìm hiểu sao con như thế, không hiểu là con vui gì mà hay cười thế!
Hôm qua bà ngoại kể: Tâm Anh ở lớp cô tổ chức trung thu, TA cũng ngồi ghế ngoan theo dõi chỉ đạo của cô, khi cô phá cỗ cũng ngồi bóc bánh kẹo ăn. Chỉ có điều ăn chỉ có 1 loại thôi (bánh cá),ăn hết loại đó rồi mới chuyển sang loại khác. Khi cô giáo gọi : Tâm anh lên chụp ảnh. Cũng đứng dậy lên chụp ảnh.
Cô bảo sao ở lớp nó ngoan thế mà về nhà bà bảo cấm có nghe.
bongbenh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 9 10, 2011 12:32 am

Con em mấy hôm nay hay cười tủm tỉm. E đang tìm hiểu sao con như thế

Nếu việc này không ảnh hưởng lắm tới việc học hành hay giao tiếp thì bạn đừng cố làm gì . Các bé TK đôi khi rảnh thì nhớ lại 1 sự kiện, 1 câu quảng cáo nào đó trong TV, hay gì gì đó ... và thấy vui và cười, thế thôi. Có bé còn phá lên cười khanh khách, có bé lập lại các lời nói, câu nói lung tung. Tôi vừa họp xong tức thì với các giáo viên ở Ban Mai, 1 em ở đó luôn "mì đỏ" trong mọi tình huống :-) Chúng tôi đã phải bỏ rất nhiều thì giờ bàn cách đối phó, bao gồm cả việc phải soạn bài học mới để dùng song song với can thiệp . Nếu con bạn chỉ tủm tỉm cười thì không nên quá lo . Vì hành vi của bé ở Ban Mai ảnh hưởng tới việc bé học hành nên chúng tôi mới phải xắn tay nhảy vào

Cô bảo sao ở lớp nó ngoan thế mà về nhà bà bảo cấm có nghe

Các cô giáo bao giờ cũng có lợi thế hơn mẹ vì ở nhà, các bé là hổ gần hang, chẳng ngán ai cả . Hơn nữa, môi trường lớp học nếu được kê bàn học hợp lý thì các bé sẽ cảm thấy thông thoáng hơn cho việc học hành . Vì vậy học thêm ở nhà thường không hiệu quả bằng học tại trường . Lúc chúng tôi về làm thẩm định, dù rằng rất nhiều phụ huynh sẵn lòng hỗ trợ phòng ốc làm ở nhà (cho cả các bé khác), chúng tôi vẫn phải mướn riêng 1 phòng khách sạn là vậy. Bạn đừng thất vọng việc này nhé . Nếu muốn bé ngán hơn thì xin cô cái hình dán ở chỗ ngồi học tại nhà, bé lo ra thì chỉ vào hình cô nói "cô muốn TA học".
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi bongbenh » CN Tháng 9 11, 2011 2:43 am

phi đã viết:
Nếu việc này không ảnh hưởng lắm tới việc học hành hay giao tiếp thì bạn đừng cố làm gì . Các bé TK đôi khi rảnh thì nhớ lại 1 sự kiện, 1 câu quảng cáo nào đó trong TV, hay gì gì đó ... và thấy vui và cười, thế thôi. Có bé còn phá lên cười khanh khách, có bé lập lại các lời nói, câu nói lung tung. Tôi vừa họp xong tức thì với các giáo viên ở Ban Mai, 1 em ở đó luôn "mì đỏ" trong mọi tình huống :-) Chúng tôi đã phải bỏ rất nhiều thì giờ bàn cách đối phó, bao gồm cả việc phải soạn bài học mới để dùng song song với can thiệp . Nếu con bạn chỉ tủm tỉm cười thì không nên quá lo . Vì hành vi của bé ở Ban Mai ảnh hưởng tới việc bé học hành nên chúng tôi mới phải xắn tay nhảy vào

Con tủm tìm cười thì không ảnh hưởng gì đến việc gì, Em sợ hành vi không đúng hoàn cảnh thôi, Con cười rất vui, xinh và tươi. Nếu mà con cười đúng hoàn cảnh thì còn gì tuyệt vời bằng. Em chỉ muốn tìm hiều xem điều gì gây cười cho con. E cũng nghĩ là con nghĩ về 1 điều gì đó và con cười.
Anh ạ, đêm qua con em cũng cười khanh khách ấy, nghe mà lo lắng quá, đêm đến mọi người đi ngủ, con mãi chẳng ngủ lại còn cười khanh khách, Em liền cắn vào tay con 1 cái để con lấy lại cảm giác, lúc đầu cắn nhẹ, con vẫn cười, sau cắn mạnh hơn con chuyển sang khóc. Khi con khóc em còn thấy yên lòng hơn vì con cảm giác thật.
bongbenh

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 9 11, 2011 12:03 pm

I have High Functioning Autism and I have laughed by myself for all my life. usually because I think of something funny that has been on my mind for a while, this is usually not seen as funny by most other people. I don't know why I laugh at things left in my memory or why my humour is different but I see it merely as a difference and there is as much need explaining it.

Một người TK đã trưởng thành viết như trên, tạm dịch:

Suốt cuộc đời tôi hay tự cười 1 mình, phần nhiều vì tôi nghĨ tới 1 điều gì đó buồn cười, và người khác thì không thấy buồn cười gì cả . Tôi không biết tại sao tôi cười khi nghĩ về các sự kiện quá khứ nằm trong đầu mình hay tai sao óc khôi hài của tôi khác với mọi người . Tôi chỉ đơn giản thấy nó khác và không thấy cần thiết phải giải thích .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Năm Tháng 3 15, 2012 8:06 pm

Kính chào Anh Phi
Sửa lần cuối bởi bongbenh vào ngày T.Năm Tháng 3 15, 2012 8:12 pm với 1 lần sửa.
bongbenh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 3 15, 2012 8:11 pm

bongbenh đã viết:ggg

Chào bồng bềnh,

Lâu lắm rồi mới gặp lại. Hy vọng em bé vẫn khỏe.
"ggg" là sao mình không hiểu?
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Năm Tháng 3 15, 2012 8:13 pm

Anh ơi, em không gửi được bài, em đang thử. Em vừa viết được bài rất dài, khi gửi đều bị out và bắt đăng nhập lại thành viên.
bongbenh

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Năm Tháng 3 15, 2012 8:18 pm

Em kính chào Anh Phi, Chị Tường Anh, chị Xuyến và các anh chị trên diễn đàn.
Lâu em không vào 1 phần vì bận với em bé thứ 2, 1 phần vì con chậm tiến bộ quá, chẳng có gì báo cáo các bác, có vào cũng chỉ than thở làm buồn thêm diễn đàn mà thôi.
bongbenh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 3 15, 2012 8:20 pm

bongbenh đã viết:Anh ơi, em không gửi được bài, em đang thử. Em vừa viết được bài rất dài, khi gửi đều bị out và bắt đăng nhập lại thành viên.

hmm, cái này mình cũng hay bị, và thật là bực mình khi điều đó xảy ra phải không bạn. Những lúc đó là vì bị time-out, tức là mình mải đánh bài lâu quá, nó "hết giờ", bắt mình đăng nhập lại. Nhưng khi đăng nhập lại thì bị mất bài cũ.

Lần sau bị, bạn cứ nhất nút <- (tức là đưa duyệt trình đi ngược lại) thì sẽ thấy bài đang đánh dở . Sau đó bạn cóp lại . Hoặc đánh vào Word hay gì đó trước khi đăng.

Xin lỗi bạn nhé, tốn công bạn phải ngồi đánh lại rồi.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Hai Tháng 3 19, 2012 10:07 pm

Anh Phi à, mãi em không gửi bài được.
Con em 1 năm trở lại đây về nhận thức thì không có tiến bộ gì mấy các anh chị ạ. Nhức nhối nhất là phần chỉ đúng vật trong tranh cũng như ngoài đời thật của con. Như lâu rồi em có nói với anh là dậy cả năm không chỉ được con chó, con mèo, đến bây giờ 1 năm nữa rồi, cũng dậy liên tục cũng thay đổi các hình thức mà con vẫn chưa chỉ đúng anh ạ. Không biết có bạn nào gần 5 tuổi như con mà không biết chỉ đúng, không phân biệt được con chó, con mèo khi chỉ vào tranh. Mặc dù đã dạy suốt gần 3 năm nay về mấy cái thẻ tranh, rồi các con vật rồi, nhưng để nói là con biết chỉ đúng thì là “CHƯA”.

Không chỉ con vật mà cả đồ vật, bộ phận cơ thể chỉ có chỉ theo thói quen, lúc đúng, lúc sai, để mà gọi là biết thật sự như em Hồng Hà khi em chưa được 1 tuổi thì là “CHƯA”.
Về mặt ngôn ngữ thì có tiến bộ chút nhưng vẫn chậm lắm, năm ngoái thì mới biết nói nguyên âm, năm nay thì phát âm được cả từ rồi, nói vuốt đuôi, nói theo nhiều nhưng mà chỉ theo cách là "nhại lời" thôi con chưa chủ động nói từ nào anh ạ. Con phát âm khó, có lúc em gạ lắm, khi con thích ăn bim bim, con cứ kéo tay mẹ đòi đi lấy, em yêu cầu con nói con thích ăn gì, thì ép lắm mới bật ra được "bim bờ, bờ." không rõ từ lắm, Vậy thôi ạ! Nhưng nếu mẹ nói "bim bim" thì con cũng nhắc lại được là "bim bim".
Về nghe lời và vận động thì có vẻ tiến bộ hơn chút ít, con đã hiểu và làm theo các mệnh lệnh quên thuộc như: vứt rác vào thùng rác, khép cửa, tắt điện.....
Con đã biết đạp xe và bắt lái theo ý con không đâm vào tường (xe 2 bánh và có 2 bánh phụ).

Nhìn con gái cười hiền lành, thùy mỵ và xinh xắn mà mẹ chỉ muốn ôm thơm thật nhiều. Thương con quá, con cứ chẳng biết gì mãi thế con!!!! Cô giáo ở nhà cũng nhận thấy điều này. Mẹ động viên cô, cô động viên mẹ, mẹ đang chưa tìm được hướng nào thật đúng cho con, thật sự hiệu quả cho con.
Em đang nghĩ là con em thực sự không phù hợp với dạy tranh ảnh hay sao ấy, thấy hầu hết các con rất thích và học tốt hơn với tranh ảnh, nhưng với con em thì có lẽ là không thông thường như thế.
Anh chị có thể tư vấn giúp em, 1 số cách khác có thể phù hợp với con nhà em được không ạ, em áp dụng thay đổi xem con thích hơn không ạ.
bongbenh

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.55 khách.