Thở ôxy Cao áp

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Thở ôxy Cao áp

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Ba Tháng 6 14, 2011 10:36 pm

phi đã viết:
Và chịu khó dò chữ Hán Việt thì sẽ nhớ lâu, hiểu sâu hơn, ví dụ như cái vụ "khúc trì" ở trên đó. Tại sao Hà nội gọi khu đó là Mễ trì, Thanh trì? (hint nhé: "mễ" nghĩa là "gạo").

Mà em tưởng anh Phi là người miền nam hay sao ấy nhỉ? Sao anh cũng nắm rõ về Hà Nội ghê!
bongbenh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 6 14, 2011 11:25 pm

Mình vào Nam người ta nói mình miền Bắc, ra Bắc thì người ta nói mình miền Nam. Miễn sao người ta vẫn biết mình là người Việt Nam là ổn rồi. Bữa nọ vào Coop Mart mua cà phê, lại bị cô bán hàng sổ tiếng Anh với mình nữa chứ. Lúc mình nói "ơ tôi là Việt Nam mà", cô ta bảo: "Em tưởng anh người Phi líp pin". Lúc mình hỏi "chị nói vậy là ý khen hay ý chê" thì cô ta cười ngỏn ngẻn không nói gì cả. Giờ vẫn còn hoang mang. :roll:
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Tư Tháng 6 15, 2011 12:53 am

phi đã viết:Mình vào Nam người ta nói mình miền Bắc, ra Bắc thì người ta nói mình miền Nam. Miễn sao người ta vẫn biết mình là người Việt Nam là ổn rồi. Bữa nọ vào Coop Mart mua cà phê, lại bị cô bán hàng sổ tiếng Anh với mình nữa chứ. Lúc mình nói "ơ tôi là Việt Nam mà", cô ta bảo: "Em tưởng anh người Phi líp pin". Lúc mình hỏi "chị nói vậy là ý khen hay ý chê" thì cô ta cười ngỏn ngẻn không nói gì cả. Giờ vẫn còn hoang mang. :roll:

Em thì chưa đọc tiểu sử của anh. Nhưng qua cách nói chuyện và các từ anh dùng em đoán anh là người miền nam.

[quote="phi"]Tại sao Hà nội gọi khu đó là Mễ trì, Thanh trì? (hint nhé: "mễ" nghĩa là "gạo").[quote]
Anh ơi thế "gạo trì" thì có ý nghĩa gì hả anh.
bongbenh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 6 15, 2011 1:34 am

Em thì chưa đọc tiểu sử của anh. Nhưng qua cách nói chuyện và các từ anh dùng em đoán anh là người miền nam.

Mình là người miền Bắc, nhưng mà Bắc California :D

Từ ngữ thì biết tí tí 2 miền, ví dụ ăn bánh mì Như Lan ở chợ Tân Định thì xin dưa leo mà ăn bánh mì Hà nội góc Bát đàn thì xin dưa chuột. Không thích sữa chua vì nó giống da-ua, chỉ thích nâu đá vì nó là cà phê đá. Hồi nhỏ bị con gái nắm tay thì hãi lắm, giờ lớn thì hết sợ nhưng lại buồn (buồn theo nghĩa miền Nam hay miền Bắc thì để tự bạn hiểu). :lol:
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 6 15, 2011 10:31 am

Đang masage chưa xong 1 tay đã có thể chạy đi mở cửa, bế em, hay làm 1 việc khác sau đó lại masage tiếp. Masage khoảng 1 tiếng 1 lần với nhiều dụng cụ lắm. Anh xem có lưu ý hay em có lỗi kỹ thuật nào không thì giúp em để em làm cho chuẩm nhé!

Đang làm matxa mà lại chạy đi, rồi chạy về làm tiếp thì không nên. Luôn duy trì physical contact với bé trong suốt thời gian matxa và làm áp lực sâu. Nói nôm na như bạn là cái máy phát điện truyền điện qua cho bé, đừng để bị ngắt điện liên tục. Nó tạo cảm giác hụt hẫng.

Mình nghĩ 1 tiếng 1 lần là nhiều đấy.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Tư Tháng 6 15, 2011 9:43 pm

Em cảm ơn anh Phi.
Em xin hỏi thêm các anh chị, con em đang ở giai đoạn bập bẹ nói, nhưng bé chưa hiểu được lời mẹ nói. Một số mệnh lệnh con thực hiện được, lúc thì em cảm giác con hiểu được, lúc thì em cảm giác con không hiểu gì cả. Em làm 1 số VD thì em thấy là con không hiểu. Vậy giai đoạn này thì nên dậy, nên can thiệp như thế nào với con là tốt nhất a.
bongbenh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 6 15, 2011 11:46 pm

Í chà, toàn các câu hỏi khó... Tôi sẽ đơn giản hóa vấn đề để trả lời cho bạn vì đi vào lý thuyết quá bạn sẽ chán .

Bạn cần để ý và coi bé của mình có được phần nào trong 3 nhánh chính của ngôn ngữ:

Đòi hỏi: ví dụ như bé nói "sữa" vì bé muốn sữa
Nhận biết: ví dụ như bé nói "sữa" vì bé thấy hộp sữa
Liên đới từ: ví dụ như nói "mẹ" vì nghe ai đó nói chữ "bố"
Bắt chước: đưa tay lên vì thấy bạn đưa tay
Lập lại: ai nói gì bé lập lại
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Năm Tháng 6 16, 2011 10:02 pm

phi đã viết:Í chà, toàn các câu hỏi khó... Tôi sẽ đơn giản hóa vấn đề để trả lời cho bạn vì đi vào lý thuyết quá bạn sẽ chán .

Bạn cần để ý và coi bé của mình có được phần nào trong 3 nhánh chính của ngôn ngữ:

Đòi hỏi: ví dụ như bé nói "sữa" vì bé muốn sữa
Nhận biết: ví dụ như bé nói "sữa" vì bé thấy hộp sữa
Liên đới từ: ví dụ như nói "mẹ" vì nghe ai đó nói chữ "bố"
Bắt chước: đưa tay lên vì thấy bạn đưa tay
Lập lại: ai nói gì bé lập lại

Anh ơi trong tất cả những phần trên thì thỉnh thoảng bé làm được "Bắt chước: đưa tay lên vì thấy bạn đưa tay ".
Còn lại những phần khác chưa làm được. Bé chưa tự nói được gì anh a.
Chỉ nói được "mẹ", "o", "a" khi mẹ yêu cầu. Nhưng chỉ mới nói được mấy âm vậy thôi còn các từ khác thì chưa?
Mẹ hỏi: mẹ đâu? lúc thì con chỉ đúng mẹ, lúc lại chỉ vào mình hoặc vào 1 bộ phận cơ thể mình.
Em nhận thấy bé chỉ thiểu từ "đâu" trong câu hỏi của mẹ. Và bé ý thức được là phải chỉ vào đâu đó trong những thứ mà mẹ hay dậy mình.
phi đã viết:Đòi hỏi: ví dụ như bé nói "sữa" vì bé muốn sữa

Khi con muốn uống sữa con tự mở tủ và uống mà ....không cần nói gì. :(
Con không chủ động nói gì đúng ý nghĩa ngoài những ngôn ngữ lập dị.
Khi không muốn ai làm gì đó với mình thì nói: "nga nga" và mẹ dịch có nghĩa là "không, không".
VD: Khi con muốn đi lên cầu thang mà mẹ bắt xuống thì con nói: nga nga
Khi bà masages cho con, con không muốn, con cũng nói : "nga, nga" hoặc đôi khi nói: "nga nga, ngư ngư".
Chỉ mới dừng ở đó thôi anh a.
bongbenh

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Tư Tháng 6 22, 2011 10:19 pm

Mong mãi con chẳng tiến bộ được gì để khoe với anh Phi, chị Tường Anh và các bố mẹ trên diễn đàn.
Đã thế lại còn bị sốt phát ban nữa chứ nên không đi học, masages, cũng không đi bộ được dẫn đến tối khó ngủ, nửa đêm dậy lăn lộn trên giường. Bu..ồ..n q..u..á !
bongbenh

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Hai Tháng 6 27, 2011 10:32 pm

Anh Ph...iiiii đi công tác ở vùng không phủ sóng hay sao ấy nhỉ? :?:
bongbenh

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.7 khách.