Thở ôxy Cao áp

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Thở ôxy Cao áp

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 6 30, 2011 1:29 am

bongbenh đã viết:Anh Ph...iiiii đi công tác ở vùng không phủ sóng hay sao ấy nhỉ? :?:

Sắp tới Lễ Độc lập bên này 4 tháng 7 nên mình bận đi chợ mua đồ nhậu
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Hai Tháng 7 04, 2011 8:32 pm

phi đã viết:Sắp tới Lễ Độc lập bên này 4 tháng 7 nên mình bận đi chợ mua đồ nhậu

Trời ... anh di cả nửa tháng cơ :?:
Anh Phi, chị Tường Anh ơi!!! con em nói được chữ o, a, i, nhưng mấy hôm nay lại nói a không rõ nữa mà toàn lai lai thành o.
bảo con nói a thì con lại nói a..o.
Con đang nói rõ từ "mẹ", em dạy thêm từ "bà" thì vài ngay sau lại không nói rõ từ "mẹ" nữa mà nói từ giữa "mẹ" với "bà". Nếu dạy thêm từ mới thì con lại không uốn miệng được từ cũ nữa. Vì con quen với từ mới rồi.
Em thấy mệt mỏi quá!!
bongbenh

Gửi bàigửi bởi staff » T.Ba Tháng 7 05, 2011 12:16 am

Cháu đang nói chữ mẹ là vần M vậy chị nên dạy cho cháu tiếp các vần M. Đừng vội chuyển qua các vần khác.

Trời ... anh di cả nửa tháng cơ

Đang có training ở San Jose nên phải đi học. Chị Tường Anh thì đang ở Trường Ban Mai tại Việt Nam. Chị đừng lo vì vẫn có người trực diễn đàn có thể giải đáp cho chị.

Xin chị cố gắng đừng nản chí trong việc can thiệp cho cháu.
staff

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Ba Tháng 7 05, 2011 10:26 pm

Em xin cảm ơn Staff,
Em cũng từng dạy con từ "má" và chỉ vào má, nhưng cũng không khả quan staff ạ. Không biết em có bi quan quá không nữa. Mà cả 1,2 tuần em mới thêm 1 từ hay 1 âm đấy chứ!
Em mà chỉ dạy 1 từ mẹ thì con nói rõ từ mẹ, nhưng khi dạy thêm từ khác "má" thì con lại không nõi rõ được từ "mẹ", hay "má" nữa mà con lại nói "m...e..a". Em cảm giác như con không biết uốn miệng sao cho đúng ý mẹ. Dậy từ nào là con chỉ biết từ đó thôi, dậy thêm là con lúng túng.
Bây giờ bảo nói "mẹ" con lại nói không rõ bằng lúc đầu. Lắm lúc em thấy thà mình đừng dậy thêm thì con còn biết 1 từ "mẹ " rõ ràng. Dạy thêm rồi lại chẳng rõ được từ nào nữa. Mà nếu không dậy thêm thì con chỉ mãi biết 1 từ mà thôi.

Ban đầu con nói được "O", "A" rất rõ ràng. Sau đó em dậy thêm "I', thì bây giờ con lại không nói đuợc "A" nữa, mãi con không uốn miệng phát âm được từ "A" mà chỉ uốn thành "O", Chốt lại con vẫn chỉ biết phát âm "O" và "I" thay vì "O" và "A" như tuần trước.
bongbenh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 7 07, 2011 7:22 pm

Bạn đang chọn "m", vậy cứ má, mà, mạ... mà làm. Sẽ có cả vài tuần hay cả tháng mà con chả thèm để ý gì. Bạn cứ phải như cái máy cũ, quay đi quay lại. Rồi sẽ có một ngày con nói theo!

Những gì con đã nói, bạn tiếp tục giúp con nói. Đừng bỏ luôn mà sang vần khác.

Bạn có thể mua cho con cái gương, loại có bọc ngoài bằng nhựa để khỏi nguy hiểm. Gương chỉ soi khoảng mặt con thôi, to quá dễ làm con chia trí.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Năm Tháng 7 07, 2011 10:27 pm

Nguyen,Anh đã viết:Bạn đang chọn "m", vậy cứ má, mà, mạ... mà làm. Sẽ có cả vài tuần hay cả tháng mà con chả thèm để ý gì.

Chị ơi, không phải con không để ý, Khi em dậy con, em và con đều ngồi đối diện, con cũng nhìn vào mắt, miệng mẹ mà cố gắng nói theo, nhưng dường như con không uốn miệng được theo ý mình. Con nói không chính xác, con mỉm cười quay mặt đi, như kiểu xấu hổ vì mình không làm được ấy.

Nguyen,Anh đã viết:. Bạn cứ phải như cái máy cũ, quay đi quay lại. Rồi sẽ có một ngày con nói theo.
Những gì con đã nói, bạn tiếp tục giúp con nói. Đừng bỏ luôn mà sang vần khác. .

Em cảm ơn chị, em sẽ kiên trì quay đi quay lại.

quote="Nguyen,Anh"]
Bạn có thể mua cho con cái gương, loại có bọc ngoài bằng nhựa để khỏi nguy hiểm. Gương chỉ soi khoảng mặt con thôi, to quá dễ làm con chia trí.[/quote]

Chị ơi nhà em rất nhiều gương tường, con thích soi gương và tự nói không rõ từ, như kiểu hát véo von, cũng tự 1 mình soi gương để đội mũ, múa... Em không biết là tốt hay xấu, nên chưa phản ứng ủng hộ hay ngăn cản con. Vì múa hát và ngắm mình trong gương thì cũng tốt nhưng lại ...làm 1 mình. Nhiều gương to vậy rồi, khi mua gương nhỏ, em có cần cho con vào chỗ tránh gương to để con tập trung không?
bongbenh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 7 08, 2011 10:28 am

Em cứ "quay đi quay lại" nhé. (Mà không phải đầu lắc qua lắc lại như không đồng ý, kiểu lắc nguầy nguậy đâu đấy! :lol: )

Em thử dùng gương nhỏ thôi, vừa soi mặt hoặc phần miệng thôi, xem có gì tốt hơn không.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Hai Tháng 7 11, 2011 9:46 pm

Chị Tường Anh ơi, em cảm ơn chị rất nhiều.
Mà chị tiếp xúc với các con tự kỷ nhiều, chị thấy bé nào chữa bằng cấy chỉ chưa?
bongbenh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 7 11, 2011 10:13 pm

bongbenh đã viết:Chị Tường Anh ơi, em cảm ơn chị rất nhiều.
Mà chị tiếp xúc với các con tự kỷ nhiều, chị thấy bé nào chữa bằng cấy chỉ chưa?

Cấy chỉ là sao vậy bạn? Bạn có thể tả cho tôi biết quy trình được không?
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Ba Tháng 7 12, 2011 10:29 pm

Anh Phi a. Em đang ở HN, em được 1 số phụ huynh giới thiệu cho con đi cấy chỉ. Em băn khoăn nên định tham khảo ý kiến mọi người. ở VN có 1 số phụ huynh đã áp dụng. Người ta còn từ Sài Gòn, Vũng Tàu mò ra HN để cấy chỉ.
Em có tìm hiểu về cấy chỉ thì biết là.
Bác sĩ dùng chỉ catgut và kim châm, cho các sợi chỉ như đầu que tăm, dài khoảng 1.5cm vào đầu kim và đưa vào các huyệt đạo.
chỉ này là sợi chỉ chậm tiêu. Sợi chỉ này sau khi bs đưa vào các huyệt đạo của bé khoảng 2, 3 tuần sẽ tự tiêu. Trong 2,3 tuần đó nó sẽ có tác dụng khai thông huyệt đạo, phục hồi chức năng... cải thiện tình trạng ngôn ngữ và hành vi của các bé tự kỷ.
Anh không biết đến chắc là ở Mỹ người ta chưa từng dùng phương pháp này rồi.
bongbenh

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.5 khách.