Thở ôxy Cao áp

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Thở ôxy Cao áp

Gửi bàigửi bởi Me Cat » T.Hai Tháng 3 25, 2013 6:23 pm

Em chào các mẹ và anh Phi, Chị Tường Anh,.. chuyên gia giáo dục đặc biệt của topic. Em là thành viên mới và có bé 19 tháng có những dấu hiệu tự kỉ. Em đang can thiệp tích cực cho bé bằng các phương pháp học hỏi trên diễn đàn này của cả nhà. Và em đang quan tâm đến phương pháp massage cũng như bài tập chéo. các anh chị có thể hướng dẫn cụ thể cho em được không ah? Em cảm ơn rất nhiều.
Me Cat

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 3 25, 2013 9:01 pm

em đang quan tâm đến phương pháp massage cũng như bài tập chéo. các anh chị có thể hướng dẫn cụ thể cho em được không ah? Em cảm ơn rất nhiều.

Chào bạn,

Không rõ bạn nói massage nào? Các bài massage thường dùng nhất là để cung câ'p áp lực sâu cho các bé thích áp lực sâu, là các bé hay ôm ghì, nghiến ... Massage chỉ là hỗ trợ, bản thân nó không phải là phương pháp trong chương trình can thiệp. Còn tập chéo thì không hiểu sao ở VN mình nó phổ biến thế. Làm như để tập thể dục thì OK, còn làm vì nó chữa được gì đó thì mình chưa nghe.

Khi massage đừng chải bàn chải vào vùng mặt nhé, chỗ đó nhiều thần kinh cần tránh. Còn đúng như bé nhà bạn cần áp lực sâu thì bạn có thể coi việc mặc áo cát. Cái này thì phải thật cẩn thận (mình khuyên nên có OT hay PT theo dõi).
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Me Cat » T.Ba Tháng 3 26, 2013 6:07 pm

Theo em được biết thì bài tập chéo giúp bán cầu trái và phải hoạt đống song song sẽ giúp bé tiếp nhận thông tin nhanh hơn. còn việc massage sẽ làm giảm tính tăng động làm bé tập trung hơn. Không biết lý thuyết đó có chính xác không nữa?

Em cũng đang phân vân việc cho con ngừng uống sữa công thức, hiện tại đang giảm dần bữa sữa của con đi thôi. Nhưng không biét có sơ cở nào chứng minh rằng sữa là tác nhân gây tăng đọng cho trẻ không ah?
Me Cat

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 3 26, 2013 6:44 pm

Theo em được biết thì bài tập chéo giúp bán cầu trái và phải hoạt đống song song sẽ giúp bé tiếp nhận thông tin nhanh hơn.

Tôi nói ví von nhé: 2 bán cầu não làm 2 việc khác nhau, chúng có vô số các "dây điện nối" để truyền thông tin. Tuy nhiên, giữa 2 bán cầu trái / phải thì chỉ có 1 cây cầu . Cho nên tín hiệu truyền từ trái qua phả sẽ chậm chạp vì bị kẹt xe, phải đi qua 1 cây cầu duy nhất . Tập chéo và các bài khác là bắt tín hiệu đi từ bán cầu trái qua phải hoặc ngược lại .

Bài tập này chẳng có gì hại, nhưng có ích cho trẻ TK không thì phải bàn lại .Tôi chưa được đọc bài viết khoa học nào nói nó tốt cho trẻ TK cả . Vậy có nên làm không? Thời gian can thiệp cho trẻ TK không nhiều, cho nên 5 phút bỏ ra cho 1 hoạt động nào đó là 5 phút mất đi không được dùng để dạy ngôn ngữ, hay nhận thức.

Nếu bạn hỏi tôi trong can thiệp bên Mỹ họ có cho trẻ tập chéo một cách đại trà không (em nào TK cũng tập), thì câu trả lời là không.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Ba Tháng 3 26, 2013 9:26 pm

Me Cat đã viết:Theo em được biết thì bài tập chéo giúp bán cầu trái và phải hoạt đống song song sẽ giúp bé tiếp nhận thông tin nhanh hơn. còn việc massage sẽ làm giảm tính tăng động làm bé tập trung hơn. Không biết lý thuyết đó có chính xác không nữa?

Em cũng đang phân vân việc cho con ngừng uống sữa công thức, hiện tại đang giảm dần bữa sữa của con đi thôi. Nhưng không biét có sơ cở nào chứng minh rằng sữa là tác nhân gây tăng đọng cho trẻ không ah?

Trước đây, con mình cũng được đề nghị học mấy bài như tập chéo, lộn cổ mèo...
Mình thấy bài tập này khiến con "vất vả" quá, chưa kể là sẽ nguy hiểm nếu con không hợp tác.
Sau, mình đề nghị gv bỏ những bài tập đó.

Cũng có gđ con mình tăng động lắm nên khó tập trung học dù con rất thông minh.
Sau, mình đổi thời gian uống sữa cũng như giảm liều, kết hợp cho đi bộ, tập bóng, và kiên trì bên con.
Giờ, con ổn, ít tăng động, có thể ngồi yên học bài trên bàn được 1 tiếng.
Con mình chậm nói, mình dạy con chữ trước, từ đó vui vui con bật ra từ.
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 3 26, 2013 9:47 pm

Ai cha! Lâu quá mới thấy em Mỹ xuất hiện. Khỏe không em ? Bé Đ tiến bộ nhiều, mừng hen !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Ba Tháng 3 26, 2013 9:54 pm

phtran1302 đã viết:Ai cha! Lâu quá mới thấy em Mỹ xuất hiện. Khỏe không em ? Bé Đ tiến bộ nhiều, mừng hen !

Cũng phình phường... :lol:
Trộm vía, dạo này Đ ngoan, nói "tiếng Người" kha khá... :lol:
Mẹ cháu luôn iu đời và luôn cho con thêm tgian để "phổ cập"... Vì thế dạo này ít stress.
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 3 26, 2013 10:31 pm

Sướng nhỉ? Chúc mừng em và con !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Ba Tháng 3 26, 2013 11:05 pm

phtran1302 đã viết:Sướng nhỉ? Chúc mừng em và con !

Bữa trước em nói chị đó: cứ lạc quan lên, tĩnh tâm đi, hãy có niềm tin mãnh liệt... Hãy chấp nhận con...rồi sẽ tìm được lối ra cho mình và con.
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Ba Tháng 3 26, 2013 11:09 pm

Chí ít con tiến bộ thì mình mới lạc quan, bằng ngược lại...thì muốn lạc quan cũng thành lạc nhách !!! :lol:
Phương
phtran1302

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.32 khách.