Thở ôxy Cao áp

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Thở ôxy Cao áp

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 7 13, 2011 5:09 pm

ở Mỹ người ta chưa từng dùng phương pháp này rồi

Có lẽ không phải "chưa" mà là "không".
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi bongbenh » CN Tháng 7 24, 2011 10:21 pm

Chị Nguyên Anh ơi, ở VN có nhiều phương pháp mà các PH áp dụng lắm. Em vấn đang trong giai đoạn tìm hiểu vì thấy con bị đau mà hiệu quả thì không rõ ràng. Cũng có nhiều người thử rồi, người thì nói được người thì nói không. "Thở ôxy cao áp", "cấy chỉ", "bấp buyệt" "châm cứu"....
Tất nhiên là các bố mẹ vẫn áp dụng song song với công việc dậy dỗ. Cho nên khi con tiến bộ thì không biết là vì đâu. Em thì không quan trọng vì đâu con tiến bộ, miễn là con nói tốt hơn, hiểu tốt hơn thôi.
Con nhà em dạo này cũng ngoan lắm, chịu khó nằm yên cho mẹ massage, Khi mẹ chỉ đạo cũng nghe được nhiều. Sai được 1 số việc như: Khép cửa, cất đồ vật lên bàn, vứt rác,..... Tuy nhiên thỉnh thoảng mẹ bảo cất lên bàn, thì mang đi vứt vào thùng rác :) .
Phần ngôn ngữ thì vẫn kém lắm, Nói mũi thì thành "oui" cằm thì "oăm" xu hướng vẫn có chữ "o" xen vào các âm. dạy con chữ "o" nhiều nhất, và Con nói " o " giỏi nhất. Mẹ nói gà trống gáy thì con nói "ò ó o". Thế nên bây giờ bị ảnh hưởng khi phát âm các âm khác.
Chị có chiêu nào giúp em với.!
bongbenh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 7 28, 2011 12:32 am

Có vẻ bé thiếu phụ âm. Bạn dậy con bậm miệng cho vần m (mũi) xem con có làm được không.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Năm Tháng 7 28, 2011 6:27 pm

Vâng em sẽ thử làm theo tư vấn của chị
Em cảm ơn chị
bongbenh

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Tư Tháng 8 10, 2011 7:36 pm

Chị Tường Anh ơi, con nói được từ mẹ, nhưng lại nói "mẹ me me",
Nói "bà" thì nói "bà ba" "bà ba bà", "bà bi"...
Con nói từ nào cũng thêm đuôi phụ vào, Thỉnh thoảng lắm mới nói được "bà" mà không có đuôi.
Con cũng nói thêm được vài từ nữa chị a. Khi mẹ gọi "Tâm Anh ơi", và mẹ phải nhắc con là Tâm anh dạ đi, thế thì con mới "dạ".
Con chư tự nói từ nào mà toàn phải có người khác nói trước.
Con nói bà đi, con nói mẹ đi, nói ông đi thì mới nói.
Chị chỉ cho em 1 vài chiêu dậy hữu hiệu nhất cho con thời điểm này với a.
bongbenh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 8 15, 2011 5:22 pm

Chiêu hữu hiệu hả? Làm sao biết nổi đây, khi mà cậu bé ở cách mình đến 16 ngàn cây số? Chỉ có thể đề nghị tùm lum cách, rồi thì mẹ nó áp dụng và định xem cái nào tốt nhất. Hiện tại thì em vẫn phải ép con nói. Con chưa tự nói đâu. Tuy nhiên, em đừng dùng "con nói aaa đi." Mới đầu em nói thế, sau khi con đã quen, em bớt lời nhắc lại, hoặc nhắc gián tiếp ("bà kìa, con nói sao?), hoặc kèm vào dấu hiệu (chỉ chỉ vào miệng).

Khi "bà" mà con cứ "bà ba ba", có lẽ ở thời gian này em nên chấp nhận thế đã. Này, đòi hỏi nhiều, người ta mệt người ta im luôn thì tiêu mạng! 8-)
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi bongbenh » T.Năm Tháng 9 08, 2011 10:22 pm

Kính chào mọi người!
Lâu rồi mới vào được CCM, những ngày trước vào trang Web đều báo là có viruts nên không vào được.
Vào để báo cáo với Chị Tường Anh và mọi người là con em không nói "bà ba ba " nữa mà đã nói rõ từ bà rồi.
Con hát theo được rất nhiều từ trong bài Cháu Yêu bà, có những từ con không hát được thì con âm ư ngân nga theo.
Con cũng đếm cùng mẹ từ 1 đến 10. Nhưng chỉ đếm rõ số 1,2,3,6,10. còn các số kia thì chỉ ậm ừ theo thôi.
Vấn đề khó khăn bây giờ là con không chủ động nói, chủ động hát, đếm, mà khi có yêu cầu cũng không hát trừ khi mẹ phải hát cùng.
Nào hai mẹ con mình cùng đếm từ 1 đến 10 nhé, và mẹ phải đếm thì con mới cùng đếm với mẹ.
bongbenh

Gửi bàigửi bởi megiaihy » T.Sáu Tháng 9 09, 2011 6:34 pm

bongbenh đã viết:Chịơi, thương con thì nước mắt đừng rơi nữa kẻo con lại buồn. Mẹ vui thì con mới vui được chị a.

me bongbenh noi dung day, minh cung co 1 dua con hien 8 tuoi roi, khi biet duoc con minh co chung tu ky, da roi nuoc mat moi thay day con khg co tien bo hoac luc nan long trong vong 2 nam troi, ve sau suy nghi lai, khoc cung chan giup duoc con dieu gi, sao minh khg danh thoi gian do de giup do cho con vuot qua kho khan.

Chao cac anh chi va cac chuyen vien, thay co trong dien dan nay, hom qua em moi vua tim duoc dien dan nay tren mang, va doc duoc nhieu bai viet cua cac anh chi cung co canh ngo nhu em, rat la phan khoi khi tim duoc 1 noi co the hoc hoi kinh nghiem va giao doi thong tin de giup con. mong moi nay huong dan va giup do em nhe. Cam on !

me Giai Hy
megiaihy

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 9 09, 2011 7:18 pm

Chao cac anh chi va cac chuyen vien, thay co trong dien dan nay, hom qua em moi vua tim duoc dien dan nay tren mang, va doc duoc nhieu bai viet cua cac anh chi cung co canh ngo nhu em, rat la phan khoi khi tim duoc 1 noi co the hoc hoi kinh nghiem va giao doi thong tin de giup con. mong moi nay huong dan va giup do em nhe. Cam on !

Ai chỉ cho bạn biết về diễn đàn này vậy ? Nay biết rồi thì nhớ cho mọi người khác biết về đại gia đình CCM này nhé.
Bạn lập ra một chủ đề riêng cho con mình dưới mục "Giới thiệu thành viên ..." đi, trong đây gọi là xây cái nhà riêng cho mình để trao đổi về con mình dễ dàng hơn. Sau đó bạn vào đây đọc cách đánh tiếng Việt trên diễn đàn viewtopic.php?f=164&t=18
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Sáu Tháng 9 09, 2011 7:33 pm

bongbenh đã viết:Con hát theo được rất nhiều từ trong bài Cháu Yêu bà, có những từ con không hát được thì con âm ư ngân nga theo.
Con cũng đếm cùng mẹ từ 1 đến 10. Nhưng chỉ đếm rõ số 1,2,3,6,10. còn các số kia thì chỉ ậm ừ theo thôi.
Vấn đề khó khăn bây giờ là con không chủ động nói, chủ động hát, đếm, mà khi có yêu cầu cũng không hát trừ khi mẹ phải hát cùng.
Nào hai mẹ con mình cùng đếm từ 1 đến 10 nhé, và mẹ phải đếm thì con mới cùng đếm với mẹ..
ậy

Được vậy là mừng rồi bạn bongbenh ơi. Nếu mà con chủ động được việc nói, hát, đếm thì tụi mình đâu phải vất vả, lo lắng, khổ sở đến như vậy?

Tiến bộ của Tâm Anh vậy là tốt lắm rồi, mình thì mong con nói mà con chẳng chịu nói đâu, chỉ thỉnh thoảng mới "ban phát" vài từ vàng ngọc thôi. Có điều con mình khác con bạn, con đã có sẵn từ rồi (mình chắc chắn vậy) nhưng họa hoằn con mới nói, thường là tự nói, thỉnh thoảng cũng nói theo y.cầu của mẹ. Mình cũng hát, kể chuyện, này nọ đủ kiểu mỏi miệng nhưng con cũng ít hưởng ứng theo bằng ngôn ngữ như con bạn.
Nguyễn Mỹ

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.10 khách.