Con trai 20 tháng, chậm nói

Mỗi chủ đề trong mục này như là một căn nhà phụ huynh dựng lên cho con mình. Mong mọi người cùng thăm hỏi hàng xóm, hỏi thăm tiến bộ của các bé và chia sẻ kinh nghiệm với nhau.

Re: Con trai 20 tháng, chậm nói

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 4 19, 2010 10:36 pm

Nhưng mà dạo này cháu nói nhanh hay mất từ và ngọng lắm cơ ạ.

Chào MeDuong,

Bé có còn bị mất từ ngữ không? Trong vòng mấy tuần qua vốn từ của bé có bị rút nhỏ đi không? Bạn phải để ý nhất là những từ căn bản dùng trong mệnh lệnh. Ví dụ như trước đây bé nói "nước" mà nay không nói nữa, chỉ ầm ừ rồi chìa cốc ra, hoặc không gọi bố / mẹ nữa mà chỉ lắc lắc. Trong trường hợp xấu nhất bé có thể bắt đầu bị mất ngôn ngữ. Một số bé TK nói tốt, và một ngày nào đó bắt đầu bị mất ngôn ngữ dần dần, vốn từ co lại.

Bé nhà bạn tương đối lớn, gia đình lại không di chuyển hay có chuyện gì bất thường nên tôi nghĩ có thể bé OK, nhưng bạn vẫn phải coi lại vốn từ của con rồi cho biết nhá.

Phi
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi meduong » T.Ba Tháng 5 11, 2010 5:21 pm

Chào các anh chị.
Lâu quá mới vào lại diễn đàn. Các anh chị vẫn khỏe chứ ạ. Công việc can thiệp cho các con có tốt không ạ? Em chúc mọi người nhiều sức khỏe để giúp các con.
Con trai em hiện nay vốn từ khá ổn, không giảm đi và nạp từ mới rất nhanh. Chỉ cần nghe ai nói hoặc TV là có thể lặp lại đc ngay và tự nói đc. Tuy nhiên con vẫn nói ngọng nhiều và nói nhanh. Ví dụ con nói "Hết bài con heo đất đến bài cả nhà thương nhau" thì sẽ thành "hết con heo đất đến nhà thương nhau". Em cũng ko hiểu vì câu dài quá hay con nói nhanh mà thành ra như vậy. Em có nhắc con nói lại chậm cho đủ từ nhưng mà chỉ đc lúc ấy thôi.
Nói ngọng thì ở mức độ khá lớn vì khi con hát thì chả ai nghe đc là hát gì (trừ mẹ nghe nhiều thành quen) nhất là những lúc con ko thic mà mẹ cứ yêu cầu hát con sẽ hát nhanh càng ngọng hơn. Chứ bình thường con hát cũng đc 80% là nghe rõ từ.
Vài dòng chia sẻ cùng các anh chị. Chứ dạo này em cũng thấy con khá OK rồi ạ.
Còn chuyện nữa là dạo này con bướng lắm, ko vừa ý là lăn ra đất ăn vạ.
meduong

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 5 11, 2010 5:26 pm

Chào meduong,

Bạn chú ý nhắc con nói chậm nhé. Chứng nói nhanh mất chữ cũng là một trong những rối loạn ngôn ngữ không dễ chữa. Tuy nhiên, khi trẻ còn bé thì hay nói nhanh vì nhiều thứ để nói. Bạn cứ để ý nhắc cho con nhé.

Khi con lăn ra đất, bạn làm lơ đi nhé. Đừng chiều theo. Khi bạn nói không, bạn nên dứt khoát là không dù con có khóc dai thế nào đi nữa. Bạn chiều theo thì con chỉ bướng hơn thôi đấy!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meduong » T.Ba Tháng 5 11, 2010 6:54 pm

Em cảm ơn chị. Em cũng thấy là con có quá nhiều thứ muốn nói, muốn nói nhiều nên thành ra nhiều khi chả biết nói thế nào nên hay nói nhanh và mất từ. Em cũng sẽ cố gắng bảo con nói chậm. Khổ, em nói cũng nhanh thành ra có khi con có gien của mẹ. :D
Em thường ko đáp ứng khi con khóc nhưng mà chỉ đc khi có 2 mẹ con thôi chứ bố và bà nội thấy con khóc là lại dỗ bảo khóc nhiều sưng mắt. :(
Bình thường con mà hư em sẽ phạt đứng góc nhà nhưng mà chị biết ko chỉ cần nói "con hư, ko ngoan, mẹ phạt đứng úp mặt vào tường" là ngay lập tức nói "con ngoan rồi, con ko hư nữa" và thỉnh thoảng còn chạy lại ôm mẹ nói "nịnh mẹ" nữa. Em buồn cười lắm cơ mà vẫn phải làm mặt nghiêm. Bố và bà chứng kiến cảnh ấy lại bảo thôi tha cho con. :?
Chờ mấy hôm bà về quê lại áp dụng chính sách quân sự vậy. :)
meduong

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Ba Tháng 5 11, 2010 7:07 pm

Hi hi, thế có gien bên ngoại ở chỗ nói nhanh à???

Em chịu khó "làm việc tư tưởng" với bố và bà của bé. Chỉ ngại sau này cứ bướng bỉnh thế, đi học lại bị mắng thì khổ.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi meduong » T.Tư Tháng 7 14, 2010 6:30 pm

Chào các anh chị
Con trai em giờ đã được 2 tuổi 4 tháng, hát và đọc thơ véo von suốt ngày và đôi lúc em thấy con nói nhiều hơn là em muốn. Nói như thế các mẹ khác nghe thấy lại bảo ước gì con được như bé nhà em. Có điều với con em thấy giao tiếp mắt rất kém. Con chỉ nhìn mặt em khi em hát đùa hay trêu đùa còn nói chung là không mấy khi nhìn mặt người khác. Con vẫn làm theo mọi mệnh lệnh của em như chào bố, mẹ, chú, bác,... hát trả lời câu hỏi dạ khi nghe mẹ gọi tên (phải nhắc mới dạ),... nhưng tuyệt nhiên hành động mà không nhìn người nói. Như thế liệu có vấn đề gì không hả chị.
Nói chung dạo này chon khá nề nếp. Ngồi bàn ăn ngoan, biết sợ mẹ, biết nịnh bố mẹ,...
EM chỉ lo lắng việc con không tập trung nhìn người đối diện khi có giao tiếp.
Có cách nào cải thiện không các anh chị??
meduong

Gửi bàigửi bởi Hoa Huyen » T.Tư Tháng 7 14, 2010 7:25 pm

Chào mẹ dương.
Mình chúc mừng bạn, như vậy là con của bạn vẫn có nhiều cơ hội để dạy dỗ đấy, mình thấy vấn đề của bé nhà bạn cũng không đáng lo lắm đâu. Nếu cháu không để ý đến và nhìn vào mặt mọi người khi họ nói, thì theo mình bạn hãy thử tập cho cháu rèn luyện giao tiếp mắt nhiều vào. Ví dụ như ở nhà mình cũng dạy con mình giao tiếp mắt bằng các trò chơi như ú òa, thả bóng lăn trong ống, vẽ hình mặt cười lên mặt mình và chơi cùng cháu, hoặc có thể chơi trò chơi trốn tìm gọi tên cháu ở một nơi cách xa và cháu không nhìn thấy mẹ sau đó ú òa hoặc có thể để một vật trẻ yêu thích ngang tầm mắt mình và gọi trẻ. Bạn hãy thử xem vài cách như vậy có cải thiện được cháu không?
Chúc bạn thành công
Hoa Huyen

Gửi bàigửi bởi mesuriq9 » T.Ba Tháng 5 23, 2017 2:00 am

bé nhà em là bé gái 20 tháng cũng có triệu chứng như bé nhà chị luôn, đi khám ở khoa tâm lý bệnh viện nhi đồng 2 thì bác sĩ cũng bảo theo dõi rối loạn phát triển e thấy buồn lắm ah :cry: :cry: :cry: :cry: như người mất phương hướng vì không biết phải bắt đầu từ đâu.
bác sĩ có khuyên là về hạn chế ti vi điện thoại và tập tương tác bằng mắt với bé, rùi tập cho bé chỉ trỏ và kết hợp cho bé đi học nữa. em đã làm tất cả, bé nhà em đi học được gần 3 tuần rồi cũng ngoan lắm, cô giáo nói cũng chơi với bạn nhưng nhanh chán lắm. về nhà mẹ cũng dành thời gian buổi tối để chơi với con nhưng vừa đọc sách hoặc chỉ hình con vật, nhưng bé không chịu hợp tác ngồi chỉ chỏ linh tinh được chút xíu là lại tìm cái khác chơi.
Bé chưa nói được từ gì cả, trước còn bà bà, cha cha nhưng giờ thì im hẳn luôn mẹ tập mà bé không để ý, nhưng nói làm gì thì vẫn hiểu và làm theo, em thực sự thấy sốt ruột các mẹ ah, thấy bé chỉ hơi tiến bộ tí xíu là thôi, em biết là mình phải kiên trì nhưng thực sự ai có con rơi vào trường hợp này mới thấu hiểu ah. Mong các mẹ cho em lời khuyên và những phương pháp để em dạy bé với ah :oops: :oops:
mesuriq9

Gửi bàigửi bởi gvthanhbinh » T.Ba Tháng 5 30, 2017 12:42 am

Chào chị Mesuriq9
Em là Thanh Bình - GV trường Nhân Văn. Em có đọc bài chị viết về bé ở nhà. Có thể bé nhà chị có vài điểm giống bé của Meduong và có thể có vài điểm khác nhau. Những đạc điểm khác nhau đó có thể dẫn đền MT, bài học, kiểu soạn bài khác nhau cho 2 bạn. Nên để chuyên gia và em có thể giúp chị sát với khả năng của bé, chị xem chuẩn phát triển ở đây và ghi lại điểm nào bé đạt rồi, điểm nào chưa:
http://concuame.com/index.php?option=co ... Itemid=153
Dựa trên thông tin chị cung cấp, chuyên gia và em sẽ giúp chị bước tiếp theo để tương tác, can thiệp với bé ạ.
Thanh Bình
gvthanhbinh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 6 03, 2017 6:26 am

Mong các mẹ cho em lời khuyên và những phương pháp để em dạy bé với ah

Như cô Thanh Bình nói ở trên, chị nên cho biết nhiều hơn về bé, như vậy thì lời khuyên mới cụ thể và áp dụng được. Với các bạn TK thì mỗi bạn đều khác ở cách tiếp cận, cách dạy ...
Phi
Special Ed.
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Giới thiệu Thành viên: bé được chữa trị thế nào...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.7 khách.