ADHD & Can thiệp bán thời gian

Re: ADHD & Can thiệp bán thời gian

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 11 13, 2012 1:54 am

chó cưng đã viết:Chào Anh Phi ! chán quá ngồi viết hỏi thăm Anh 1 số vđ chăm sóc Cháu ,viết xong thì bắt đăng nhập lại ,đăng nhập lại thì bài viết biến mất tiêu .Trời làm sao đây giúp Tôi đăng bài với .
Cám ơn nhiều

Có thể do đánh lâu quá nên nó tự động hết giờ . Mai mốt bạn đánh ra ngoài Word hay Wordpad trước, rồi cắt / dán vào sau thì đỡ bị mất bài.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi chó cÆ°ng » T.Ba Tháng 11 13, 2012 2:02 am

Chào Anh Phi ! lần này Tôi viết ngắn gọn hỏi Anh nhanh nhanh chứ kéo dài thời gian lại mất hết bài nữa .
Ngôn ngữ tiếng Việt thì theo Tôi nghĩ Cháu tạm đủ vốn từ để diễn giải tâm trạng ,còn tiếng Finland thì cũng vậy ,Cháu bị cà lăm cả 2 thứ tiếng luôn .
- " Hai là vđ thần kinh, các tín hiệu giữa não, các dây thần kinh ngôn ngữ và các bắp thịt vùng miệng có vấn đề" Vđ này thì Tôi thấy Bố của Cháu bị như Anh nói đó mỗi khi Bố của Cháu tức giận hoặc vội vã là bị cà lăm và các bắp thịt vùng miệng bị run bật bật .Cho Tôi hỏi Cháu có bị như vậy không Anh ?
chó cưng

Gửi bàigửi bởi chó cÆ°ng » T.Ba Tháng 11 13, 2012 2:04 am

Chào Anh Phi !Cám ơn Anh đã hướng dẫn cách đăng bài ,Tôi sẽ viết ở Word trước rồi cắt dán vào sau.
Tôi đọc 1 số trang chăm sóc trẻ ADHD khuyên cho uống Omega 3 trong đó có EPA,DHA vậy nên cho Cháu uống không Anh ?
Còn 1 vài câu hỏi quan trọng chưa trả lời với Anh được vì lúc nãy trả lời xong rồi nhưng bị biến mất ,tối nay về Tôi sẽ hỏi Anh tiếp ,mong Anh vui lòng giúp đỡ cho Tôi nha
chó cưng

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 11 13, 2012 2:30 am

chó cưng đã viết:Chào Anh Phi ! lần này Tôi viết ngắn gọn hỏi Anh nhanh nhanh chứ kéo dài thời gian lại mất hết bài nữa .
Ngôn ngữ tiếng Việt thì theo Tôi nghĩ Cháu tạm đủ vốn từ để diễn giải tâm trạng ,còn tiếng Finland thì cũng vậy ,Cháu bị cà lăm cả 2 thứ tiếng luôn .
- " Hai là vđ thần kinh, các tín hiệu giữa não, các dây thần kinh ngôn ngữ và các bắp thịt vùng miệng có vấn đề" Vđ này thì Tôi thấy Bố của Cháu bị như Anh nói đó mỗi khi Bố của Cháu tức giận hoặc vội vã là bị cà lăm và các bắp thịt vùng miệng bị run bật bật .Cho Tôi hỏi Cháu có bị như vậy không Anh ?

Tôi không thể trả lời được qua diễn đàn, vừa vì đây không phải chuyên môn của tôi (định rối loạn), mà nếu có thể thì cũng phải khám trực tiếp. Tức là tôi chỉ có thể kể ra các triệu chứng của người khác, chứ không thể nói bé của bạn có nguyên nhân hay không.

Cái mà chúng ta gọi chung là nói lắp, đi vào chi tiết thì có nhiều loại (interjection, broken words, circulocution / không biết dịch ra sao... ). Người chuyên gia NNTL như cô Tường Anh cần gặp trực tiêp bạn ạ, mình không làm qua diễn đàn được. Khi nói lắp, họ cần quan sát xem các hoạt động ngoài vùng miệng khác ra sao (nháy mắt, gằn miệng ...) . Ví dụ trẻ nói lắp "con muốn, con muốn sữa" sẽ khác với "co....n muốn sữa".

Stress hay lo lắng làm nói lắp nặng hơn, nên bạn có thể tập cho cháu các kỹ năng kiềm chế, phát hiện, dạy cho cháu tự tin hơn trong lúc này . Đi vào trị liệu thì bạn cần SLP (Chuyên gia NN Trị liệu) tại địa phương rồi. Theo mình biêt thì các thủ thuật can thiệp có thể liên quan tới linguistic mechanism, vd như thay đổi âm/từ, cho nên có thể bạn sẽ phải lựa chọn 1 ngôn ngữ cho SLP can thiệp mà mình đoán sẽ là tiếng Phần Lan.

Bạn hỏi ông xã bạn xem anh ta lúc lớn lên có các khó khăn gì, vượt qua ra sao? Đó là bài học quý cho con bạn đó.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 11 13, 2012 2:33 am

Tôi đọc 1 số trang chăm sóc trẻ ADHD khuyên cho uống Omega 3 trong đó có EPA,DHA vậy nên cho Cháu uống không Anh ?

Cái này cho phép mình từ chối nhé . Mình không biết, mà biết cũng không muốn, mà muốn cũng không thể cho lời khuyên về thuốc qua diễn đàn được đâu, bác sĩ CCM cũng vậy thôi.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi chó cÆ°ng » T.Ba Tháng 11 13, 2012 2:20 pm

Chào Anh Phi!! trước hết Tôi thành thật cám ơn Anh đã trả lời giúp Tôi nhiệt tình . Xin lỗi Anh và admin vì Tôi cũng mới vào diễn đàn này, thấy diễn đàn quá hay đúng với những khó khăn mà mình đang gặp nên hỏi Anh nhiều thứ mà không biết là sai qui định ,một lần nữa xin lỗi Anh và admin .
Đúng là ở đây không thể và không thể nói hết được mà nói không hết thì Anh Phi và mọi người cũng khó giúp . Không hỏi được ở đây vậy Anh có thể giúp Tôi qua điện thoại hay email được không?
Nghe Anh nói Cô Tường Anh giúp được rất nhiều trẻ bị TK hoà nhập với sinh hoạt bình thường ,nhưng tiếc quá không thể gặp Cô Tường Anh trực tiếp để nhờ Cô giúp đỡ .Hiện nay Anh và Cô Tường Anh đang ở Việt Nam hay bên California hy vọng có 1 ngày gặp mặt nhờ Anh và Cô Tường Anh giúp cho Cháu (nói thật với Anh và mọi người đừng cười ,phương pháp giáo dục và chuyên viên tư vấn tâm lý hỗ trợ cho Cháu rất nhiệt tình nhưng khổ là tiếng PL của Tôi không thể hiểu hết những từ chuyện môn ,nên rất khó khăn cho Tôi )chính vì lý do đó mà Tôi muốn nhờ Anh và Cô Tường Anh giúp giải thích bằng tiếng Việt cho dễ hiểu .
Hiện tại Cháu được trị liệu ngôn ngữ một tuần 1 buổi ,nghe Cháu kể thấy vui lắm Cô cho chơi trò hút nước đá .Một tuần 1 buổi như vậy có đủ không Anh Phi ?nếu Anh thấy ít hay như thế nào thì cho Tôi ý kiến nhé .Hôm nay Tôi vừa nhận được giấy mời của Chuyên gia ngôn ngữ trị liệu ,nội dung là kiểm tra đánh giá ngôn ngữ trị liệu cần thiết (không biết Tôi dịch như vậy có đúng không)theo Tôi nghĩ như Anh nói là ”lựa chọn 1 ngôn ngữ cho SLP can thiệp mà mình đoán sẽ là tiếng Phần Lan.” như vậy có nghĩa là sao hả Anh Phi ?Cháu chỉ học tiếng Phần Lan thôi chứ sau này không được học tiếng Việt hả?Bởi vì ở đây họ rất tôn trọng tiếng Mẹ đẻ của mình nên trẻ vào cấp 1 thì có Cô Giáo người Việt đến dạy tiếng Việt cho trẻ,Tôi muốn cho Cháu học song ngữ luôn Anh Phi ạ ,Anh cho Tôi ý kiến về vđ này nghen .
” Bạn hỏi ông xã bạn xem anh ta lúc lớn lên có các khó khăn gì, vượt qua ra sao? Đó là bài học quý cho con bạn đó.” Anh Phi nói Tôi hỏi OX vđ này thì khó lắm Ông tự ái ,ai nói Ổng cà lăm là giận và ghét cay ghét đắng người đó . Đây cũng là vđ khiến Tôi đau đầu vì Ổng không hợp tác với bất cứ ai ,Tôi và chuyên viên tư vấn tâm lý tìm đủ mọi cách nhưng đều bị từ chối.
Cám ơn Anh !
chó cưng

Gửi bàigửi bởi chó cÆ°ng » T.Ba Tháng 11 13, 2012 2:23 pm

"Có thể do đánh lâu quá nên nó tự động hết giờ . Mai mốt bạn đánh ra ngoài Word hay Wordpad trước, rồi cắt / dán vào sau thì đỡ bị mất bài."
Cám ơn Anh Phi ,nhờ Anh hướng dẫn cách viết bài mà tối nay Tôi ngồi viết thoải mái không sợ hết giờ
chó cưng

Gửi bàigửi bởi chó cÆ°ng » T.Ba Tháng 11 13, 2012 2:24 pm

phi đã viết:

Cái này cho phép mình từ chối nhé . Mình không biết, mà biết cũng không muốn, mà muốn cũng không thể cho lời khuyên về thuốc qua diễn đàn được đâu, bác sĩ CCM cũng vậy thôi.

Cám ơn Anh Phi Tôi hiểu ý của Anh
chó cưng

Gửi bàigửi bởi chó cÆ°ng » T.Ba Tháng 11 13, 2012 2:33 pm

2 cách giáo dục Cháu của Cha Mẹ cũng khác nên nhiều khi Tôi thấy thương Cháu lắm

Bạn cho biết ví dụ cụ thể được không?[/quote]
Thí dụ : ở nhà Tôi thì ít khi nào Tôi giúp đỡ Cháu luôn tập cho Cháu tự phục vụ như là tự ăn ,tự mặc quần áo,tự tìm kiếm đồ chơi ,tự suy nghĩ những gì khó như xếp Lego tuy nhiên nếu Tôi thấy cái gì ngoài khả năng của Cháu thì tôi gợi ý giúp chứ không giúp hoàn toàn .
Cháu muốn mua đồ chơi mới thì Tôi phải chọn thời điểm tốt như là Cháu ngoan trong tuần được Cô Giáo khen ,không chọc ghẹo bạn ch ơi chung v ới b ạn ,tự mặc quần áo, ăn không bị rơi thức ăn xuống đất (ăn gọn gang)….thì cuối tuần Tôi mua quá tặng Cháu ,có nghiã là có khen có phạt .
Nhưng ở nhà Bố thì Bố chiều vô điều kiện ,kh ông c ó gi ới h ạn r õ r àng muốn gì cũng được và Cháu nói Con không ngoan Bố cũng mua để cuối tuần về nhà Bố Con nói Bố mua cho .Anh thấy đó làm như vậy mất nguyên tắc và nề nếp .
Bố Cháu sẵn sang giúp đỡ cháu không tập cho Cháu tính tự lập .Sáng đi học Cháu yêu cầu Bố chạy xe chở 2 vòng quanh Thành Phố Bố cũng đáp ứng ngay và từ từ Cháu đòi 3 vòng Bố cùng đồng ý ngay ,và cuối cùng Tôi thấy kéo dài tình trạng này không tốt Tôi phải giải thích với Cháu rằng Bố bận đi làm nếu ngày nào cũng chở đi như vậy thì Sếp của Bố cho Bố nghỉ việc mà nghỉ việc thì không có tiền mua đồ chơi cho Con thế là Cháu hiểu và đồng ý ngay không thắc mắc gì hết .
Trên đây là 1 vài thí dụ không biết Tôi làm như vậy đúng hay sai mong Anh hướng dẫn them phương pháp nha ,Cám ơn Anh
Sửa lần cuối bởi chó cÆ°ng vào ngày T.Tư Tháng 11 14, 2012 12:40 am với 1 lần sửa.
chó cưng

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 11 13, 2012 11:59 pm

chó cưng đã viết:
2 cách giáo dục Cháu của Cha Mẹ cũng khác nên nhiều khi Tôi thấy thương Cháu lắm

Bạn cho biết ví dụ cụ thể được không?
[/quote]

Bạn nói cách giáo dục của 2 vợ chồng khác nhau, cho nên tôi đang hỏi bạn cho 1 ví dụ cụ thể.
Bạn nói về có thể làm gì cho con vào lúc này cho nên tôi hỏi về tình trạng của ông xã bạn, và bạn có nói anh ta đồng ý với việc chia sẻ khó khăn của mình cho bạn / con.

2 việc trên có vẻ là quả bom nổ chậm, cản trở cho bạn việc can thiệp cho con bạn đó. Tới một lúc nào đó, bạn sẽ cần nói tới vấn đề can thiệp tâm lý tự tin và cả NN trị liệu cho con của bạn. Người Tây họ luôn chấp nhận vấn đề trước, rồi mới mổ xẻ và can thiệp. Giống như trong nhà có cái đồng hồ chạy không đúng giờ thì việc đầu tiên là chấp nhận nó không đúng giờ đã, sau đó mở hết ra xem tại sao, nói về các rắc rối của việc đồng hồ không đúng giờ mang lại cho gia đình, sau đó mới tìm cách khắc phục và ráp trở lại. Không ai thích người khác bàn về khuyết điểm của mình cả, nhất là với người lạ. Cho nên bạn cần tìm cách tốt nhất cho ông xã bạn vì sẽ có lúc người ta bàn về cái nói lắp của con bạn, sẽ đụng chạm tứ tung thôi. Bạn có thể trình bày vấn đề này với các cán sự xã hội ở Phần Lan và xin giúp đỡ.

Bạn nói về khó khăn ngôn ngữ của chính bạn (không nói tiếng Phần Lan), nhưng tôi không rõ bạn ở thành phố nào vì có khu ở Phần Lan họ nói tiếng Thụy điển (Swedish), có khu nói tiếng Phần Lan (Finnish). Nếu bạn ở vùng nói Swedish thì SLP chắc sẽ làm cho con bạn bằng Swedish, và tiếng Swedish thì gốc Bắc nước Đức, giòng Scandivania nên nó gần với tiếng Anh hơn về phát âm. Ví dụ như "cảm ơn" (Việt Nam) thì là "tak" (Swedish, Dannish), là "thank" (tíếng Anh) nhưng là Kiitos (Finnish), gần với dòng Đông Âu, Hungary hơn. Tại sao lại phải bàn kỹ vụ này? Nếu là Swedish và gần với tiếng Anh, bạn có thể "học lóm" các cách can thiệp của SLP về phát âm và dạy lại cho con trong giờ con học tiếng Việt tại nhà. Giờ chắc bạn bắt đầu thấy tại sao ngôn ngữ trị liệu rắc rối và tại sao ngành này tại Việt Nam chưa đủ mạnh mặc dù chuyên gia NNTL nước ngoài có tới huấn luyện.

Một tuần 1 buổi như vậy có đủ không Anh Phi ?nếu Anh thấy ít hay như thế nào thì cho Tôi ý kiến nhé

Họ đã quyết định vậy thì chắc là đúng và cần thiết, vì các quyết định như vậy dựa trên cả chuyên môn và ngân quỹ cho phép.

Cháu chỉ học tiếng Phần Lan thôi chứ sau này không được học tiếng Việt hả?Bởi vì ở đây họ rất tôn trọng tiếng Mẹ đẻ của mình nên trẻ vào cấp 1 thì có Cô Giáo người Việt đến dạy tiếng Việt cho trẻ,Tôi muốn cho Cháu học song ngữ luôn Anh Phi ạ ,Anh cho Tôi ý kiến về vđ này nghen .

Học song ngữ là vấn đề rất tốt chứ . Bạn nên nói với cán sự xã hội để cô giáo dạy tiếng Việt có được trợ giúp của SLP để cô SLP này có lời khuyên sát thực hơn.

hỏi Anh nhiều thứ mà không biết là sai qui định

Bạn đừng ngại và xin lỗi gì cả. Nên hỏi tất cả cái gì mình muốn hỏi, trả lời hay không là do phe bên kia. Thà hỏi lầm còn hơn bỏ sót nhé.

Tôi đau đầu vì Ổng không hợp tác với bất cứ ai ,Tôi và chuyên viên tư vấn tâm lý tìm đủ mọi cách nhưng đều bị từ chối.

Chúng ta ai cũng có gót chân Achilles cả, con đường đi vào đó một là qua quả tim, hay qua cái đầu, hay qua cái bao tử. Tôi không tin không có cách làm việc với anh ta. Nếu bạn không ngại thì xin cho biết anh ta người gì và làm việc ngành gì được không?
Phi
Special Ed.
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Trường Nhân Văn

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.2 khách.