Học bổng cho ngành Giáo dục, Tâm lý và Công tác xã hội

Học bổng cho ngành Giáo dục, Tâm lý và Công tác xã hội

Gửi bàigửi bởi admin » T.Tư Tháng 5 15, 2019 9:39 pm

Đối tượng: sinh viên ngành Giáo dục, Tâm lý hoặc Công tác xã hội tại Đại học Khoa học & Xã hội Nhân Văn, Sài gòn

Vietnam Help là tổ chức từ thiện của người Việt lớn nhất tại Hoa Kỳ, hoạt động ở nhiều mảng khác nhau tại Việt Nam trong 25 năm qua. Chúng tôi liên kết với chính quyền trung ương và địa phương để xây trường học, cung cấp nước sạch, học bổng, giúp nông dân vốn nuôi bò, trồng hoa màu, xây dựng cơ sở y tế ở các vùng xa…

Bạn sẽ được nhóm giáo viên tại Trung tâm Nhân Văn (ttnv.org) hướng dẫn (tình nguyện, mentor) để làm việc với nhóm trẻ có nhu cầu đặc biệt (trẻ mồ côi, khuyết tật, Tự kỷ, giáo dục đặc biệt…) ở 4 cơ sở Nhà tình thương do chúng tôi bảo trợ. Học bổng này nhằm cung cấp tài chính lẫn kỹ năng, kiến thức làm việc để giúp các bạn áp dụng kiến thức trong Trường vào cuộc sống.

Nếu bạn được chọn nhận học bổng, nhóm giáo viên ở Trung tâm Nhân Văn sẽ liên lạc với bạn để hướng dẫn làm dự án với các chi tiết cụ thể khác. Bạn sẽ được nhận 5.000.000 VNĐ trợ giúp từ Vietnam Help cùng với các trợ giúp khác mảng chuyên môn (miễn phí) từ Trung tâm Nhân Văn.

Thời hạn nộp đơn (chỉ nhận qua email): hạn chót là ngày Chủ nhật, ngày 15 tháng 6, 2019.

Nếu bạn muốn nhận học bổng và có cơ hội làm việc với nhóm trẻ có nhu cầu đặc biệt, xin liên lạc với Khoa của mình để lấy mẫu đơn.

Khoa Giáo dục: 10 học bổng
Khoa Tâm lý: 10 học bổng
Khoa Công tác xã hội: 10 học bổng
admin
Site Admin

Thông báo của Khoa Giáo dục và Tâm lý về học bổng, 2019-2020

Gửi bàigửi bởi admin » T.Tư Tháng 5 29, 2019 11:47 am

admin
Site Admin

Let's praise good things.

Gửi bàigửi bởi admin » T.Năm Tháng 6 20, 2019 2:56 pm

Có người nói: xã hội xấu đi không phải vì có nhiều người xấu, mà vì người tốt im lặng.

Tôi nghĩ xã hội cũng mất đẹp đi vì chúng ta đôi khi không khen người tốt. Tôi đọc đơn xin học bổng Internship của sinh viên. Trong 8 lá đơn đã đọc, thì có 2 SV viết về một giảng viên của họ mà tôi muốn đăng lên.

Xin lưu ý là tôi sẽ gỡ bỏ những phần quá cá nhân. Điều chú ý là 2 SV này đã viết rất dài về người giảng viên này, chứng tỏ độ kết nối và cảm xúc của các em.

Disclaimer: Tôi biết và làm việc với cô Khanh và cô Ngọc để đưa các SV Khoa Giáo dục nhận học bổng, làm việc với trẻ mồ côi mentor bởi các GV ở TT Nhân Văn. Tôi không có conflict of interest khi viết bài này, và không có lý do cá nhân gì để lăng xê :lol: Những lá đơn tìm học bổng internship này được gửi tới thẳng cho tôi.

Trích đơn xin học bổng dạng Internship từ Khoa Giáo dục, ĐH Khoa học Xã hội Nhân văn SG.

Sinh viên 1:

Câu 9: Bạn có ấn tượng tốt (hoặc thần tượng) một nhân vật nào đó trong Khoa (giảng viên, sinh viên…), hay trong Trường, hay trong xã hội không? Hãy kể ra và giải thích.

Khi đọc xong câu hỏi này thì người giảng viên trong Khoa mà em nghĩ mang đến cho em dành tình cảm nhiều nhất là cô ThS. Đinh Thị Thanh Ngọc. Từ trước khi em lên Đại Học, em đã trải qua rất nhiều biến cố (cắt bỏ vì personal) Vào một buổi chiều, em nhận được một cuộc gọi từ một người cô có giọng nói ấm áp ngay từ giọng nói đầu tiên, cô hỏi thăm em, về điểm số và hoàn cảnh gia đình. Tự ngay lúc đó từ trong em cảm nhận được đồng cảm từ cô và em đã khóc…. Từ sau đó, em được gặp cô, được cô dạy ở nhiều môn học và có cơ hội cùng trò chuyện với cô sau các buổi học từ năm nhất. Cô chính là người đầu tiên mà em đã mở lòng, nói hết tất cả tâm tư, hoàn cảnh bản thân của mình, là người ở lại cả buổi chiều để nghe em nói và động viên em khi em (cắt bỏ vì personal)

Ở cô... em luôn thấy được cảm giác rất bình dị, gần gũi khi trò chuyện cùng cô. Cùng vào thời điểm năm nhất ấy, em được may mắn được tham gia một khóa học kỹ năng sống “LIFE 09” kéo dài 3 ngày mà cô giới thiệu. Đây là một khóa học đã làm thay đổi cho em rất nhiều, tích cực và cũng có vài vấn đề làm cho suy nghĩ rất nhiều sau khóa học này. ... Cô là một người giảng viên đem đến cho em rất nhiều cảm xúc. Là người không chỉ dạy em kiến thức từ các môn học, mà còn là người dạy và giúp đỡ cho em nhìn nhận mọi người tích cực hơn đặc biệt từ gần 1 năm gần đây thông qua từ những bài viết chia sẻ những kinh nghiệm mà cô từng trải. Những bài học đó vô cùng quí giá và có ý nghĩa cho cuộc sống của em trong cách suy nghĩ, lựa chọn hay quyết định điều gì đó.

Sinh viên 2:

Câu 9: Bạn có ấn tượng tốt (hoặc thần tượng) một nhân vật nào đó trong Khoa (giảng viên, sinh viên…), hay trong Trường, hay trong xã hội không? Hãy kể ra và giải thích.

Nếu nhắc đến trong Khoa thì người đầu tiên mà em nghĩ đến ngay đó là một người giảng viên hết lòng tận tụy và yêu thương học trò của mình, cô luôn quan tâm và chủ động lắng nghe, chia sẻ cũng như hỗ trợ học trò mình mỗi khi học trò mình gặp vấn đề khó khăn trong cuộc sống và trong học tập. Và cô chính là ThS. Đinh Thị Thanh Ngọc, em cũng không biết sẽ nên bắt đầu từ đâu và nói như thế nào vì đối với em cô chính là một giảng viên có ảnh hưởng và tác động nhiều nhất đến suy nghĩ, thái độ và hành động của em. Thông qua những câu chuyện cô kể, những khóa học cô chia sẻ, những cuốn sách hay cô trích dẫn hay những câu chuyện về chính những trải nghiệm và cuộc đồi mình,... Tât thảy những điều đó luôn để lại cho em một ấn tượng sâu sắc và qua mỗi bài học mà em nhận được đó không chỉ là những lời chia sẻ chân thành của một người cô giáo, một người thầy tâm lý... Mà đối với em cô như là một người bạn luôn đồng hành, hỗ trợ cùng em ngay từ những giây phút chập chững em bước vào năm nhất đại học. Tuy cô không phải là người đầu tiên em nêu khó khăn cần sự hỗ trợ của mình nhưng cô chính là người giảng viên đầu tiên đọc được những lời tâm sự về [gỡ bỏ / personal]

...khóa học “Life 09” của cô với những lá thư dài “sòng sọc” đến 2 đôi giấy của em chỉ để kể lể hay cám ơn. Đó cũng là lần đầu tiên em tham gia một khóa học mà mém phải ngủ qua đêm ở ngoài đường (hihi) nhưng đó là một khóa học tuyệt vời, ý nghĩa, nhờ có sự giúp đỡ và giới thiệu của cô mà sau khóa
học đó em đã trưởng thành hơn rất nhiều về suy nghĩ và lối sống, em tự nhận thấy điều thành công nhất đó là việc em có thể suy nghĩ mở và thoáng hơn về những khúc mắc hay khó khăn trong chính mối quan hệ [gỡ bỏ / personal]

... em có thể nói ra hết những gì mà từ bấy lâu nay em luôn chất chứa trong lòng và không biết nói ra với ai, em cũng chưa bao giờ khóc như một đứa trẻ trước mặt nhiều người như vậy, em chưa từng có những cái ôm từ người xung quanh nhiều như vậy, em cũng chưa nhận được những lời chia sẻ chân thành nhiều như vậy,... Thật sự em cũng không biết nên dùng lời lẽ gì để diễn tả hết tình cảm và cảm xúc mà em dành cho cô - một người cô nhỏ nhắn nhưng vô cùng rất tuyệt vời.

... Mỗi lần nhìn cô em lại có một cảm xúc rất khó tả, cô đã ốm đi rất nhiều so với trước kia, tuy vậy nhưng mỗi lần tiếp xúc với cô em luôn nhận được những lời động viên từ cô như “cố lên”, “sắp xong rồi”, “em đừng quan tâm nhiều đến việc đó nữa”, “hãy dành nhiều thời gian hơn cho bản thân”, “đừng thức khuya nữa”, “hãy chăm sóc bản thân hay làm điều mình thích”... Rồi bao nhiêu điều khác nữa, tuy đó có thể là những lời động viên bình
thường đối với người khác nhưng với em đó như là một viên thuốc bổ tiếp thêm cho em năng lượng để em luôn cố gắng vượt qua chính bản thân mình. Em thương cô với những hủ “hạt điều rang” trong chiến dịch “Xuân Tình Nguyện”, thương cô phải dậy sớm, thức khuya soạn giáo án, tìm tài liệu để mang đến lớp cho sinh viên vì với cô việc đến lớp không chỉ là việc để dạy cho sinh viên những con chữ mà còn là quá trình cả cô và trò cùng nhau học tập. Có lúc cô chia sẻ rằng cô đã ...

Cô đã làm được rất nhiều điều tuyệt vời mà hơn cả những điều đó. Em vẫn thấy lớp học mình cũng rất là vui và cô biết không chính cô đã là người
truyền lửa và nguồn cảm hứng cho em và bao nhiêu anh chị, bạn bè khác nữa, để em có thể tự tin và có niềm tin hơn với chính mình và “truyền lửa” đến cho người khác bởi chính sự nhiệt tình, chân thành và sự yêu thương từ cô.

praise-good-things.jpg (25.67 KiB) Đã xem 1838 lần.
admin
Site Admin

Quay về Thông báo

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.20 khách.