Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 1 26, 2015 11:57 pm

Bây giờ lấy một ví dụ dễ hơn nhe. Giả sử con bạn thấy bát canh thì lập tức chụp đổ ra bàn . vậy chúng ta nên làm gì ?

Bạn cần làm 2 việc song song là khử nhậy và dạy kiềm chế. Khử nhậy (giả sử con bạn thích làm vậy) là bạn cho làm ở một ngữ cảnh khác, và khi lên bàn ăn thì bạn để bát canh ra sa, rồi ngày càng gần vào (bạn sẽ thấy con bạn có thể sẽ táy máy chân tay). Dạy kiềm chế là bạn dùng đồng hồ, cho tiếp xúc với vật đó, cách đơn giản nhất là cho ngồi khoanh tay nhìn, đếm từ 1 tới 10.

Tôi chỉ có thể nói chung chung vậy thôi. Khi và các mục tiêu chia nhỏ, tùy vào phản ứng học sinh mà điều chỉnh.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Ba Tháng 1 27, 2015 12:18 am

Sao em đọc thấy chưa thông lắm anh Phi ạ. Anh có thể tư vấn rõ hơn giúp em tí nữa được không ạ. Cảm ơn anh nhiều!
khanhca

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 3 09, 2015 1:38 am

Chuyển nhà mới có không gian rộng, hai bố con tập xe đạp trong vòng 10 ngày. Trước đây con biết đi xe đạp có thêm 2 bánh phụ, có thời gian con thích lắm nhưng ko ai đi cùng con lâu quá con không chịu đi. Nay có không gian rộng, bố tập cho con, chạy theo cùng con 10 ngày nay con đã đi được xe 2 bánh rồi các mẹ ạ. Hi hi... :P
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 3 09, 2015 1:45 am

Bỏ hai bánh phụ rồi hả Khanh? Làm sao được, chỉ cho chị với. HN chạy vèo vèo mà còn 2 bánh phụ, cũng đã muốn ....đứt hơi theo anh chàng rồi ! :D
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Sáu Tháng 7 10, 2015 1:24 am

Các anh chị tư vấn giúp em, tại sao con em cứ thích lấy đồ vật ném xuống nước hoặc ra khỏi nhà, qua tường rào. Có gì nhặt ném cái nấy, kéo, mũ, chổi, xúc rác, dép, đá..., bất cứ gì con có thể cầm được. Ném qua bờ tường xong con chạy qua nhặt về rồi ném lại, mà ném được là phấn khởi lắm. có một người thợ của ba thấy vậy bảo được đó, ném đi, rồi có vẻ đồng tình với con, bày con bẻ cây ớt hay rau của mẹ trồng quanh nhà nữa nên con càng làm vậy nhiều hơn. Trong khi chưa gặp người này thì con không bao giờ bẻ cây của mẹ. Còn ném đồ thì cách đây 2 năm con vẫn có hành vi này, mỗi khi trời mưa con lấy đồ trong nhà ném ra mưa cho trôi chơi, còn bây giờ trời nắng không biết ném vì lý do gì. Mỗi khi con về quê nội có hồ cá, thế là con nhặt hết mọi thứ quẳng xuống hồ, nào là giẻ lau, ly trà, đá, ... con ném luôn điện thoại của mẹ luôn, thậm chí có bé nào ngồi chơi con ôm bỏ luôn xuống hồ, đã có lần vứt bé kia xuống hồ khóc om hết ạ.
Có ba mẹ ở nhà thì con ko ném mà ba mẹ đi khỏi nhà là con phá tung hoành vậy đó. Con còn thấy ai lạ là xô đi, kể cả mẹ cũng vậy, hễ đi gần con là con lây tay xô mẹ đi, trừ ba là con ko xô. Nhiều khi có mấy em nhỏ con thấy xô mẹ ko đỡ kịp là té con người ta luôn. Em có cảm giác hình như con xô là đùa với mọi người hay sao ấy, nhưng la con không được vậy nhưng con vẫn làm hoài. Vào siêu thị hay đi chợ con thấy mấy người lớn tuổi con xô, người ta quay lại đánh cho nữa chứ, mẹ giải thích co người thông cảm thì bỏ đi có người già họ bảo sao tự nhiên xô họ, lớn rồi mà không biết dạy, xô tui, tui đánh lại, nghe mà chạnh lòng.
Nhờ các anh chị tư vấn giúp về hành vi này của con em.
Con em 8 tuổi rưỡi rồi ạ. Mọi việc con đều nghe và nhận thức được. Sai gì con cũng làm giúp mẹ nhưng 2 hành vi trên của con em bó tay.
Chào các anh chị.
Em Khanh.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 7 10, 2015 3:28 pm

Các anh chị tư vấn giúp em, tại sao con em cứ thích lấy đồ vật ném xuống nước hoặc ra khỏi nhà, qua tường rào. Có gì nhặt ném cái nấy, kéo, mũ, chổi, xúc rác, dép, đá..., bất cứ gì con có thể cầm được. Ném qua bờ tường xong con chạy qua nhặt về rồi ném lại, mà ném được là phấn khởi lắm. có một người thợ của ba thấy vậy bảo được đó, ném đi, rồi có vẻ đồng tình với con, bày con bẻ cây ớt hay rau của mẹ trồng quanh nhà nữa nên con càng làm vậy nhiều hơn.

Bạn muốn biết tại sao bé có hành vi đó (a), làm sao để ngưng (b), hay nên làm gì để can thiệp cho các hành vi khác trong tương lai (c)?

(a) thì có muôn ngàn lý do, đôi khi đơn thuần là chẳng có lý do gì cả, và mỗi lúc lại có hành vi khác nhau.
(b) thì có vẻ như cách bạn phản ứng, cách người chung quanh phản ứng đang "nuôi dưỡng" hành vi đó .
(c) thì khó mà nói qua diễn đàn vì không đủ thông tin, và nó là pp can thiệp hành vi, khó mà nói cho bạn hiểu trong vài bài viết

Giả sử con bạn ném đồ, bạn lo lắng chạy qua nhặt lại, ông thợ thì tham gia hưởng ứng, vây thì bé nhận ra mọi người đang tương tác với mình rất nhiều nhờ ném đồ . Thế thì tại sao không nên ném tiếp ?

Bạn cần ngưng cách phản ứng và hành vi của những người chung quanh để bé không thấy có gì vui vẻ trong vụ ném đồ này, bạn cần tạo hình phạt tương ứng cho bé, và bạn cần cung cấp một nơi, một trò chơi thích hợp cho bé thỏa mãn cái sự "muốn ném". "Tương ứng" có nghĩa là độ nặng của hình phạt thích hợp, và làm sao để bé hiểu hình phạt đó liên quan tới vụ ném đồ (dạy cho hiểu khái niệm nếu/thì).
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 7 13, 2015 12:48 am

Cảm ơn anh Phi đã tư vấn,
Anh Phi ạ, em có cảm giác con làm việc gì mà mẹ không đồng tình thì con canh chừng khi không có mẹ là con lén làm việc đó cho bằng được. Còn mọi người xung quanh thấy con ném đồ thì chạy nhặt giúp hoặc làm giúp con, họ không la con mà còn nói để cho con chơi tự do, cho thỏa thích, sao không cho con chơi. Con biết rằng ném đồ là mẹ không đồng tình chứ không phải là không biết, nhưng mỗi khi ném xong bị mẹ la thì con cười khoái chí lắm anh Phi ạ. Mẹ bắt con nhặt đem bỏ lại chỗ cũ thì con vẫn đi nhặt nhưng tỏ vẻ phản ứng không thích, có khi ngồi nhằn cả buổi vậy đó anh.
khanhca

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Năm Tháng 10 01, 2015 6:02 pm

Các anh chị ạ, con em dạo này gặp ai cũng lấy tay xô cả. Người lớn ko sao nhưng người già và trẻ con yhif té hết. Chỉ trừ ba là con ko xô. Có cách nào tư vấn giúp em với ạ.
khanhca

Trang vừa xem

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.63 khách.