Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 7 31, 2013 8:23 pm

HN của chị cũng đã đôi lần chảy máu cam, chị nghĩ do thời tiết nóng khiến thân nhiệt bé nóng làm chảy máu cam ! Con không hiểu thấy máu thì lung tung cứ chạy tới chạy lui không chiụ nằm yên, nên phải tìm cái gì con thích và chịu nằm trên giường để dụ khị, rồi chườm lạnh lên trán. HN ghét chườm lạnh lắm, phải dùng cái gel ướp lạnh chườm cho khô ráo, chứ mà làm bằng nước đá thì bé không chịu.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Tư Tháng 7 31, 2013 9:56 pm

Con lớn mình cũng thi thoảng bị chảy máu cam. Cho con đi khám bác sĩ thì không thấy bệnh gì. B.sĩ nói do nóng trong người, đề nghị bổ sung vitamin C. Bsĩ khuyến cáo k nên lạm dụng C sủi vì sợ khả năng tích tụ gây sạn thận, chỉ khuyên pha nước cam, chanh cho uống, kết hợp cho uống nước nhiều.

Còn vụ "xử lí" việc chảy máu cam. Thông thường trước nay theo kinh nghiệm dân gian, khi bị chảy máu cam thì người bị chảy máu cam phải nằm ngửa cổ để máu k chảy ra ngoài, kết hợp dùng bông bít lại và sau đó ngoáy sạch.
Sau, mình được b.sĩ khuyên làm cách khác, k ngửa cổ lên mà vẫn giữ tư thế bth, nhưng ngồi tư thế nghỉ ngơi, dùng bông bít lại cho máu đỡ chảy lung tung thôi, k ngoáy mà chỉ chấm chấm bên ngoài.
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Tư Tháng 7 31, 2013 10:12 pm

@ Mẹ huyền, khanhca:

Con lớn mình ngày trước cũng hay bị bón lắm. Sau mình áp dụng chế độ ăn luôn kèm rau xanh thì thấy giải quyết được ngay.

Trong chế độ ăn luôn phải có chất xơ, rau củ các loại. Mỗi tuần mình duy trì 2 bữa canh cua (nấu với rau đay, mồng tơi, hoa thiên lí, rau ngót).
Nếu đang bón nặng mà muốn "giải quyết nhanh" thì mình thấy có kinh nghiệm là dùng trái thơm vắt ra nước sau đó cho uống chừng cốc nhỏ, sẽ...gần gặp Tào Tháo :roll: . (trái thơm phải vắt ra nước nhé, k phải ăn)
Có thể cho ngọn rau lang vào thực đơn ăn hàng tuần, duy trì từ 2-3 bữa (tối thiếu). Củ khoai lang bằm nhỏ nấu cháo cũng rất nhuận tràng đấy. Củ khoai lang được mệnh danh là "sâm đất", chứa rất nhiều vitamin, nhiều nhất là vitamin C (trước đây mình k biết điều này, chỉ biết là khi bị cảm thì nấu cháo với củ khoai lang ăn sẽ giải cảm nhanh)

Kết hợp cho con uống nhiều nước để giảm "nóng trong người" (đừng dại uống trà Dr Th.. nhé, toàn...đường k à :roll: :roll: :roll: ). Mà có bắt buộc phải cho uống cho đỡ áy náy thì nên cho con uống bột sắn cho mát.

Hi hi, dân gian có nhiều "món ăn bài thuốc" lắm nên mẹ nào thích nấu ăn thì ra hiệu sách mua cuốn đó về, có hiệu quả ra phết. Nhiều PH cứ tưởng cho trẻ nhỏ ăn củ Rền là bổ máu, ngược lại đấy, trẻ nhỏ ăn củ Rền thì sẽ bị suy dinh dưỡng vì cơ thể chưa hấp thụ được loại thức ăn này. Mình không nhớ là tuổi có thể ăn là tuổi nào, nhưng chắc qua 10T thì ổn.
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 7 31, 2013 11:42 pm

Chào chị Mỹ,
Khổ nỗi khi bị chảy máu cam con có chịu ngồi yên đâu, con càng lấy tay quẹt mũi suốt nữa, ko cho đụng vào mũi đâu mà bảo là fai ngồi tư thế ngỉ ngơi thì hơi bị khó rồi đây.
K nhà em thiếu vitamin C là chắc vì mỗi khi cho con uống nước cam hay ăn bưởi là bị rối loạn tiêu hóa ngay nên em ít cho mấy món này lắm.
Vừa rối con bị chảy máu cam em mợi nhớ lại cách đây hơn 1 năm lúc chưa cho con đi HN học, e có gửi con ở trường mâm non bình thường ở quê, tối về thấy 2 tay áo của con cô thay bỏ ở cặp dính đầy máu nhug gọi hỏi cô thì bảo ko biết vì sao, e tìm xem con có bị dập môi răng j không thi vẫn ko thấy. Vậy là con bị chảy máu cam mà cô giấu không nói vói mẹ. Rồi sau đây vài hôm là cô trả con ko chịu giữ nữa. Ôi đúng là con bị tự kỷ bị thiệt thòi nhiều quá, mọi chuyện xãy ra với con con không thể nào kể lại cho mẹ được. :(
khanhca

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Năm Tháng 8 01, 2013 1:34 am

@ chi Mỹ : lâu qua moi thây chi tai xuất Giang hô, cam On chia se cua chi. @ chi Khanh: cac cô giao bo tay luôn, tre con chay mau cam la chuyên binh thuong ma, co gi phai giâu chu? Vua trao đoi voi chi vu đi i thi hôm nay truong moi bô me lên trao đôi sau 1 thang be đi hoc, cô giao cung noi khi be đi i la cô cung bat ngôi bôn câu, be ko phan đôi va cô đê nghi gia đinh tâp cho be đi 1 gio cô đinh. Hoi kho chi nhi? Be thuong thi dê chu mây VIP nha Minh thi ko biet sao.
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Năm Tháng 8 01, 2013 7:34 pm

Vâng, các trường chuyên biệt thường dạy cho con kỹ năng tự phục vụ trước đó, nhất là tự đi vệ sinh. K nhà mình được bố mẹ tập trước khi vào trường nên cũng tự ý thức được. Mỗi khi con muốn đi nếu ko ai biết là tự lấy bô đi, còn nếu có người lớn thi con kéo tay dắt vào WC để con ngồi bồn cầu. Lúc gần 3 tuổi em đã tập được cho con rôi nên cái khoản vệ sinh là các cô ko fai lo cho K nữa. Thế nhưng đến giờ cô tập cho các bạn ngồi bồn cầu cung bắt K ngồi nhưng K ko đi nên ko thích "i i" la om sòm. Thường chiều về nhà con mới đi, con ít đi trên trường trừ phi hôm nào bị tào tháo rượt thì ko kiểm soát được.
Nói như mẹ Huyền con tự kỷ là VIP, những người thân của mình cứ thấy con vùng vằn hay bực tức là dỗ dành con, đáp ứng theo yêu cầu của con nên con hư thêm. Mọi người còn khuyên e nên dỗ ngọt con nhưng e thì ko làm vậy. Trước kia cũng suy nghĩ thương con, chiều con nên càng ngày con càng ko tiến bộ. Mấy VIP nhà mình là phải nghiêm khắc trừng trị hẳn hoi đó các mẹ nếu không con càng lớn càng khó dạy đó. Không phải con ko nói là con ko nghe không biết đâu, con biết hết đó nhưng vì con là VIP nên khinh người ko thèm nói lại đấy các mẹ ạ. :lol:
Khi gọi mấy VIP con chúng ta mà ko chịu nhìn mình thì các mẹ tăng dần từ nhỏ đến to hết cỡ ắt hẳn con sẽ chịu nhìn mình đấy.
Khi con ko chịu học mình nói con ko chịu hợp tác, mình cũng tăng âm dần thì các vị học trò VIP sẽ hợp tác đấy các mẹ. Cô giáo nào mà dễ là bị học trò VIP bắt nạt ngay.
khanhca

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Năm Tháng 8 01, 2013 9:13 pm

Ôi chi Khanh KN đây minh, hôm qua e noi con chi nhin net mat, cu chi cua me đê biêt me muôn noi gi ( nhung cai lap đi lap lai nhiêu)chu noi be ko hiêu mây, vây la seour hiêu Trương, cô hiêu pho voi cô giao phân tích la be vân hiêu đo , chang qua la be ko noi đuoc thôi, biêt bô chiêu nên ko chiu đi vao lop, toan bê thôi, cô ko cho bô bê la mêu. Điêu lo nhât la be đi hoc 2 Trương rôi, ban đâu ko sao Nhung cu khoang sau gân 1 thang la khoc nhiêu, cô than phiên be quây nên ko co thoi gian cham be khac, em rât lo ko biêt cac cô co tra be ko nua, hôm nao đi hoc ma cô noi ngoan thi me mung lam, tim Trương cho con kho lam. Be nha e ko biêt so, nam vong la gieo minh âm âm.qua nhung gi chi kê , e thây Khoa cung tiếp thu ôn, day be ko đên nôi kho nhu be nha em.
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 8 07, 2013 8:45 pm

Chào mẹ Huyền,
Thế bé nhà chị bao nhiêu tháng rồi vậy? Chị gửi con ở trường Chuyên biệt hay trường bình thường. Nếu là trường Chuyên biệt thi sao có chuyện trả cháu được, chỉ có PH thấy con mình ko tiến bộ thì chuyển trường thì có. Mấy VIP này lúc đầu đến lớp lạ là ngoan lắm, nhưng được 1-2 tuần đầu thôi, lúc đấy quen cô quen lớp rồi là bắt đầu dở chiêu ra đó. K nhà e cũng vậy, tuần đầu ngoan lăm cô bảo sao nge vậy, với lại tuần đầu cac cô quan tâm con nhiều lắm để đánh lừa lấy tiếng thơm cho trường đấy chị ạ. Vì vậy muốn đánh giá cô giáo dạy thế nào hãy khoan để 3 tuần trở lên hãy đánh giá tốt hay xấu. Nếu các mẹ mà bộp chộp con mới đi học 1 tuần vội khen cô là mắc lừa đó. Các VIP nhà ta chỉ tự động ngoan trong vài tuần đầu nếu các cô biết cách can thiệp tốt thì bé cứ theo chiều hướng đấy đi lên sẽ ngoan hơn nữa và đi vào nếp của lớp, còn nếu các cô ko có chuyên môn, kinh nghiệm thì sau vài tuần các cháu sẽ ngoan bướng thật khó bảo đấy.
Em đúc kết được nhiều kinh nghiệm về viêc gửi con lắm rồi. Các mẹ hãy luôn luôn nhớ 1 điều rằng, VIP nhà mình ko ai dạy bằng bố mẹ, cô giáo hay chuyên gia có giỏi cho mấy cũng chỉ đưa ra phương pháp là chính, có những bài học cô giáo dạy ko thành công nhưng mẹ dạy lại thành công đấy các chị ạ. Ví dụ khi con em ra HN học, con ko biết thổi còi, ko đẩy hơi ra được thì làm sao con phát âm được. Trước kia e cũng biết vậy nhưng ko biết làm cách nào để bắt con thổi còi được, đưa còi thì con cắn rồi vứt đi. Sau đấy cô dạy con cả tuần nhưng con vẫn ko chịu đẩy hơi cho còi keu j cả. Vậy là cô hướng dẫn mẹ về nhà tập, sáng thứ 7 em tập cho con, con chống đối khóc la om sòm nhưng em vẫn kiên trì, trong vòng nửa giờ khóc la, cuối cùng con thổi được thật to, mẹ mừng quá, gọi ba quay lại cho cô giáo nge nữa. Khi con thổi được con cũng hết khóc và có cảm giác vui. Thế là từ lúc đó em lấy phương pháp của cô, cái nào cô ko dạy được là mẹ dạy được tất, có những cái mẹ ko dạy được thì cô lại dạy được.
Mấy hôm nay bận việc e dạy con ít thế là con lười, con khóc chống đối, khi con khóc e la con ko nge, con khóc "i i i" e cũng nhái theo "i i i ...", sau đó e nói "a a a.." thế la con cung vưa khóc vua nói theo "a a a", rồi mẹ nói "hu hu hu ha ha ha" con cũng nói theo, sau đấy hết khóc ngay. Vậy là mẹ thắng con, con bắt đầu học ngoan.
Các mẹ hãy kiên nhẫn lên nhé, phải theo dõi con khi con ở trường nhiều khi cô phản ánh không hết sự việc ở trường đâu. Em đã từng chứng kiến trong camera cô đang đánh con mình khi con không chịu để cô đút chao ăn nhưng khi đón con thì cô nói con rất ngoan ăn uông bình thương. Em bực lên báo HT rồi cho con chuyển trường luôn đó.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 8 07, 2013 9:26 pm

Mấy VIP này lúc đầu đến lớp lạ là ngoan lắm, nhưng được 1-2 tuần đầu thôi, lúc đấy quen cô quen lớp rồi là bắt đầu dở chiêu ra đó. K nhà e cũng vậy, tuần đầu ngoan lăm cô bảo sao nge vậy, với lại tuần đầu cac cô quan tâm con nhiều lắm để đánh lừa lấy tiếng thơm cho trường đấy chị ạ.

Bạn có cách giải thích rất lý thú (tuy tôi không biết có chính xác không) :D

Theo tôi, nếu một trường can thiệp đúng thì nội quy, sự quan tâm lúc nào cũng phải như nhau, và thậm chí là càng học, GV lại phải càng quan tâm vì càng học lâu, GV càng biêt rõ hơn về hành vi, nên họ phải càng bỏ thì giờ phân tích và điều chỉnh hành vi. Ở các trường như vậy, các em mới vào thì thường "không ngoan" vì bị ép và nội quy lớp học, sau một thời gian thì từ từ "ngoan" vì quen và chịu theo nội quy nhà trường.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Năm Tháng 8 08, 2013 6:08 am

Em vừa di làm lại sau thời gian nghỉ sinh nên không vào diễn đàn thường xuyên, hôm nay mới đọc bài của chị và Anh Phi. Bé nhà em 29 tháng chị ah, sau sinh em không ở cùng bé mà thấy bé thay đổi hẳn chị ah, có lẻ là thoái lui hay sao ấy, me nói gì cũng ngơ ngo hết, không theo mẹ, không chơi với mẹ, ko chiu đi toan khuy xuống đê đoi bê.
Bé đang học lớp chuyên biệt của trường Mầm non dành choh trẻ thường, trường của Sơ chị ah.Về các cô thì em hoàn toàn yên tâm, chắc là em không cảm nhận sai, phụ huynh có thể vào lớp các con đột xuất. Sau khi hoc 1 thang thi co hop Ph voi gió viên va cô HT, Hiêu pho chuyên môn, cac cô nhân xet rât đung vê tinh hinh cua con va yêu câu PH phôi hop voi truong đê giup be tiên bô. cô giao be rât co tâm chi ah, em nghe 1 chi co con cung lop nhung hoc cô giao khac kê la cô rât quan tâm be va cô cung thuong xuyên trao đôi tinh hinh cua con . Vấn đề của con em là sứkhooe3 kém quá chị ah, chỉ có 12 kg thôi, lúc 14 tháng đã 12 kg rồi, ốm sốt suốt, không biết có phải tùy giai đoạn không chứ vậy hoài e so be ko co suc khoe đê hoc tâp, vui choi . E thây cach chi bat chước K khi K khoc rôi huong con đên viêc phat âm cac tu khac theo me rât hay, e se thu voi con xem sao. Be nha em chi khi đuoc đi hô boi thi thây co cam xuc, nhin con vui, net mat co hôn chu Nhung luc khac thi lo ngo chan lam, rât kho đê du con choi.
huyencatlai

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.76 khách.