Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Sáu Tháng 7 26, 2013 1:34 am

Dạo này con biết nhai nên cũng thử nhiều món ăn và biết ăn được nhiều thứ lắm. Con biết ăn và thích ăn rồi thì lại trở nên háo ăn nữa mới buồn cười chứ.
Con thích ăn món gì là ai xin không muốn cho đâu, khi nào ăn ngán rồi mới cho, còn nếu có ai đó kiên trì xin cho được bánh thì con lượm mấy tí vụn con làm rơi xuống bàn đấy cho, còn kẹo thì con cho cái vỏ. :lol:
Hôm qua, mẹ ăn bánh ít (bánh làm bằng đường, bột nếp, lá gai, bên trong có nhân đậu xanh), K chưa ăn bao giờ, mẹ muốn tập cho con ăn nhưng con thấy lạ cố tình đẩy tay mẹ ra nhất định ko chịu ăn. Thế là mẹ lấy thìa xúc 1 miếng quay ra fia sau lưng con giữ căm con lại và cho vào miệng con đồng thời bảo con nhai ăn thử đi. Vậy là con ăn thử thấy ngon, con dành ko cho mẹ ăn tranh thủ lắm sợ mẹ ăn mất nữa chứ. Mẹ trêu con, vậy sao lúc nãy bày đặt ko chịu ăn nữa chứ, con cười rất vui vẻ.
Trước đây con không biết ăn kẹo, vậy là mẹcuungxg ép con ăn, giờ con biết ăn rồi thấy kẹo là đòi ăn ngay, miệng nói kẹo, cho xong lại nói lột cho con ăn.
Em hay noi với con, cái gì nẹ ăn được là con ăn được, thế là con cũng nge theo, mỗi khi thấy ba mẹ ăn gì con thấy cũng xin ăn thử, thích thì xin tiếp ko thích thì thôi ăn 1 miếng là đi chỗ khác chơi, vẫn ăn chứ không nhả ra.
Các mẹ đừng nghỉ con ko biết ăn đa dạng món, các mẹ cứ ép con thử đi dần dần các con sẽ ăn được đó.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Sáu Tháng 7 26, 2013 2:29 am

Bé HN cũng vậy, con nít mà, mình phải tập cho bé ăn, trừ phi món đó con không thích thì con nhè ra hay bỏ đi thì thôi. Chị cũng áp dụng như cách của Khanh vậy, hơi "thô bạo" và "cưỡng ép" một chút, nhưng hữu hiệu tức thì. Biểu hiện của HN cũng tương tự như K nhà Khanh vậy.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Sáu Tháng 7 26, 2013 5:24 am

Em cung vân phai ep con an đo chu, nhiêu khi đut con an chao muông đâu ko an, phai ep muông đâu, muông sau con tu giac an. Nhung nhung Mon khac kho ep lam, con nhât quyet ko an, nêu ko thích thi chi ep đuoc 1, 2 muông thôi. E cung đinh chuân bi vai loai trai cây nhuận truong nho cô tâp cho be an vi o nha lâu rôi ko chiu an yaourt Nhung cô noi trong lop chiu an. A Khoa cung tham an ghê ha chi, con gianh an cua me nua, đoc chô nay mac cuoi qua. Ah, chi Khanh co thê mua miêng nhua gan vao Nhung lô cua ô cam chua dung, đê tranh tre con nghịch Ây, Nhung e chi so K va HN biêt thi co thê thao ra, ko biêt co hiêu qua ko.
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi khanhca » CN Tháng 7 28, 2013 8:32 pm

Mẹ Huyền mua thanh long cho con ăn tốt lăm đó, lựa quả chín ngọt, cắt 2 ra, lấy thìa múc ở giữa nhẹ nhẹ nó sẽ nhỏ ra và cho vào miệng con. Trước kia K cung bị bón e hay cho ăn thanh long cũng cải thiện được đó, Thanh long cũng dễ nuốt lăm, chua chua ngọt ngọt dễ ăn chị à. Em cũng có thể cho con ăn xoài chín nữa, cũng dùng thìa cạo ra cho vao miệng con, có khi con ăn được 1 quả luôn đó. Nhưng phải dùng bạo lực con mới chịu ăn, nhưg con e được 1 cái là ít khi nhã ra, hế món gì cho vào miệng là con nuốt thôi, ko thích thì lấy tay xô ko há miệng đâu.
khanhca

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » CN Tháng 7 28, 2013 10:01 pm

Ko biêt co phai cac be Tk nha minh đều vây hay ko nua, con em ko chiu an thi cung ko ha miêng đâu, lây tay đây ra thôi. Trai cây ngọai cam vat nuoc thi chi an xoài chi ah, nhung cat nho chu ko cân nao, con mây thu khac ko chiu, nhiêu khi đua lai gân la oe nhu ba đe vây. Chac phai tâp tu tu thôi, K an uông vây la qua ôn rôi c ha.
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 7 29, 2013 4:53 pm

Mẹ Huyên ơi, K con e trước kia cũng vậy, món gì là mà ép cho vào là ọi y chan như vậy, bố thấy la e sao ép nó ăn làm gì. Nhưng sau đó em dùng lời nói hơi thô bạo, khi cho vào miệng con xong là chỉ tay vào miệng con nói "nuốt không được nhả" thế là con nuốt, con cảm thấy an toàn ko có vấn đề gì, vậy là mẹ đút cho con miếng tiếp theo. Phải kiên trì thôi, nếu ko chịu khó hiên trì thì con sẽ hạn chế ăn uống sẽ dẫn đến thiếu chất và chức năng của cơ quan vị giác cũng kém hoạt động.
khanhca

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Hai Tháng 7 29, 2013 8:55 pm

Cai vu kho output nay khô ghê đo chi. Con em hôm nao ma ko đi đuoc la kho chiu ca ngay, moi vua rôi ko đi đuoc ca đêm ko ngu, thuc rên ri tu 12 h đêm đên tân sang ma bô lai cho đi hoc, đên Trương lai quây cô, em vân cho uong sua it đuong Nhung ko thích uong nên uông it lam, nguoi ôm tong, dao nay hay bênh lam. E phai bô sung probiotic thui, chu cu vây hoai hông co an uông hoc hanh gi đuoc hêt. K cung nhân thuc đuoc Kha nen con so me chu con em ko doa vây đuoc, khoc an va thui. C đi lam som vây ah, thây c online som qua.
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Ba Tháng 7 30, 2013 12:54 am

Ở QNgai đi lam luc 7h đó mẹ H, cái vụ đi ị đó K nhà mình đã trãi qua 1 thời gian nan rồi, có khi gần cả tuần con mới đi được nên mỗi khi đi xong con bị chảy máu tươi đau lắm. Con càng bị bón càng sợ mỗi khi fai đi vì vậy con càng nín lại thì càng khó chịu nữa. Lúc đó mình cũng can đảm lắm, con ko chịu ngồi bô cứ thẳng đờ 2 chân ra, ko chịu ngồi, mình đè con ngồi xuóng đúng tư thế, bẻ đầu gối con gấp lại ko cho con đờ chân ra nữa thì con mới có thế và rặn được. Trước kia mỗi khi muốn đi con cũng khó chịu đi qua đi lại khắp nhà vậy đó, những lúc vậy mẹ H bắt con ngồi bô đi, con ngồi là sẽ đi được ngay ấy mà. Mẹ H cùng ngồi với con cho con ôm mẹ cảm thấy yên tâm, mẹ fai nói là con rán ị đi, có mẹ đây ko sao đâu. có khi con ôm đè cổ mẹ đến mỏi luôn đó, vừa đè vừa la om sòm nữa nhưng mình vẫn kiên trì đè con ngồi mãi đến khi nào con đi được mới thôi. Mẹ H ko kiên trì để con nín mãi là càng khó đi hơn nữa đó. Cố gắng lên mẹ nhé!
khanhca

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Ba Tháng 7 30, 2013 1:13 am

Công nhân chi K cung bao luc thiêt, binh thuong e chi lam chô dua cho con vin đê lây suc ran thui, cung toát mô hôi hôt rôi, xot con. Vi e thây mây Lan be ran ma bê vao nha vsinh hay ôm con xi la no ko ran nua, cho qua luôn. Đê hôm nao thu tâp nhu chi , môi lân đi i đuoc la con vui lam, khô ghê, môi viêc nay ma tinh thân em cu trôi sut hoai. Ca nha di đâu vê đều hoi hôm nay MQ đi i chua, nhu la chuyên thoi su nong hôi vây.
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 7 31, 2013 12:52 am

He he, cại vụ đi ị này mình đã trải qua rồi, luc đó ngày nào ko bên con là mình cũng hỏi bố là con có đi ko.
Tối qua tăm cho con xong chuẩn bị ăn tối thi con bị chảy máu cam, con không biết máu tưởng là mũi nên quẹt đầy áo cả. Mẹ nhờ bố đỡ con năm im nhưg con cũng khó nằm im được lâu. Lát sau con ngồi dậy đi thì tháy máu rơi xuống nền nhà luôn. Thế là mẹ bắt con fai nằm chơi với bố rất lâu mới khỏi được. Con bị vậy nên tối qua cho con nghỉ, mẹ ko dạy con gì cả. :(
khanhca

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.78 khách.