Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Hai Tháng 9 03, 2012 3:14 pm

Các chị ạ, ở QNgai quê em họ khám qua loa lắm nên khi vào Nhi đồng em cũng khám tổng quát cho bé nhưng hôm đấy mới đo đường nhĩ bé 1 bên còn 1 bên bé ko cho đo thế là bsi TMH ko khám tiếp nữa bảo ôm bé ra ngoài chư bé la ồn quá rồi sau đấy chuyển bé qua Tâm lý luôn, ko kiểm tra họng và lưỡi cho bé gì cả. Em định tháng tới cho bé ra BV Nhi HNoi khám lại xem sao. Em sợ bé có vấn đề ở thanh quản như chị Phương nói nên mỗi khi bé muốn nói là gióng như bị mắc gì ở dưới cổ làm bé ko nói được, rồi bé lại "khạc khạc" và tằng hén hoài thôi. Ông bà ngoại bảo bé bị viêm họng nên em cũng cho đi khám về uống thuốc nhưng cứ hết thuốc 3-5 ngày là lại thấy bé bị lại, ăn thì ngậm ko muốn nuốt, còn khi đang uống thuốc thì bé ăn bình thường.

Khi chưa biết rõ lý do, xin ngừng kháng sinh.

Khi khám cho những em bé hay sợ, hay hoảng, hay khóc, các bác sĩ và chuyên viên sẽ phải làm quen với bé trước. Nếu chỉ mở cửa phòng khám, đưa vào, khám bụp bụp, thì nhóm trẻ này tội nghiệp lắm. Sẽ bị đuổi ra thôi! Bạn có tìm được bác sĩ nào "nhẩn nha" hơn tí không?

Chúc các chị nghĩ lễ 2-9 vui vẻ nhé. :P

Mình chả có 2/9, nhưng có 4/9 là lễ Lao động. Cũng được nghỉ nè! :D
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 9 03, 2012 11:26 pm

Khi khám cho những em bé hay sợ, hay hoảng, hay khóc, các bác sĩ và chuyên viên sẽ phải làm quen với bé trước. Nếu chỉ mở cửa phòng khám, đưa vào, khám bụp bụp, thì nhóm trẻ này tội nghiệp lắm. Sẽ bị đuổi ra thôi! Bạn có tìm được bác sĩ nào "nhẩn nha" hơn tí không?

Chị TA ạ, em cũng tìm cho bé một bác sĩ rất quen mỗi khi đến khám ko cần lấy phiếu mà bé được ưu tiên số 1, họ cũng biết bé như thế nhưng họ rất đông bênh nhân nên họ cũng ko có thời gian làm quen với bé đâu chị, vào là khám ngay ko cho thì bố mẹ phải giữ cho họ khám.
Hôm chủ nhật vừa rồi em ko đưa bé tới chỗ bác sĩ quen mà dắt bé đến chỗ bác sĩ bên chuyên khoa TMH giỏi ở Quảng Ngãi để kiểm tra cho bé. Em đến giữa buổi sáng nên lấy số 48 thế là phải chở bé đi về nhà rồi quay lại đến lần 3 mới đến phiên bé, bé đòi vào liền nhưng họ bắt chờ. Khi vào em đã thông báo bé như vậy rồi nhưng họ vẫn ko nghe sau đấy em phải noi lại 1 lần nữa họ mới biết. Nhưng bé rất ngoan ko giống như mọi lần bố phải ôm ngồi trên ghế mới chịu khám còn hôm nay bsi bảo bé ngồi trên ghế còn mẹ ngội ở ghế 1 bên, bé cũng ngồi ngay ngắn và cùng mẹ lấy tay kéo áo lên cho bsi đặt ống nghe lên ngực được một hồi gần xong bé mới lấy tay hất ống nghe đi. Rồi đến đoạn khám họng thì bé ko cho mẹ phải kẹp chân kẹp tay lại. Khám xong bé ko chạy ra ngoài mà định đi phá đồ nghề của bsi bị người ta cảnh giác cả nên ko phá được.
Bé cứ khạc khạc hoài và ko muốn ăn, sáng đấy ăn vào là bị ói ra nữa nhưng bsi khám bảo cháu ko bị bệnh gì cả, cháu tự kỷ nên vậy, về cứ cho ăn uống bình thường ko cho uống kháng sinh nữa. Nhưng tối về em thấy cháu lại bị sỗ mũi nữa nên ko biết thế nào. Chán thật.
khanhca

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 9 03, 2012 11:31 pm

Chị TA, sang năm chị về Việt Nam với tụi em đi, chắc chắn chị sẽ được nghỉ 2/9 rồi đó. :lol: :lol: :lol:
khanhca

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 9 04, 2012 10:15 am

khanhca đã viết:

Chị TA, sang năm chị về Việt Nam với tụi em đi, chắc chắn chị sẽ được nghỉ 2/9 rồi đó. :lol: :lol: :lol:

Coi hình chụp Sài Gòn cuối tuấn 2/9 vừa qua, thấy đường phố vắng lặng đẹp quá, đúng là "Sài gòn năm xưa" của mình.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 9 05, 2012 5:05 pm

Chị TA, sang năm chị về Việt Nam với tụi em đi, chắc chắn chị sẽ được nghỉ 2/9 rồi đó.

Xí dụ tầm bậy rồi! Tháng 9 là vừa khai trường, đâu có bỏ chỗ làm chạy linh tinh thế được!
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 5 15, 2013 12:42 am

Chị Tường Anh ơi, cho em nhờ chị tư vấn giúp với.
Hiện tại con em đã 6 tuổi 4 tháng rồi, bé đã biết phát âm theo mẹ nhiều từ, có từ chưa rõ, những âm bắt đầu bằng "t, c, s, n" chưa nói rõ được. Bé chỉ biết nói theo bố mẹ thôi chư chưa chịu chủ đông nói chị ạ. Vậy giờ e phải làm thế nào để bé chủ động nói hả chị?
Những lúc em đưa thẻ tranh lên thì bé nhìn thẻ tranh và nhìn theo khẩu hình miệng của mẹ thì phát âm đúng chữ cái, có lúc mẹ ko lam khẩu hình miệng thì có từ bé phát âm đúng có từ sai nên bé sợ sai cứ nhìn vào miệng mẹ rồi mới nói. Nói chung bé chưa tự chủ động gì cả chị ạ.
Cầm bút thì bé chỉ biết tô nguệch ngoạc lên xuống ko chịu tô ngang, tập viết chữ thì mẹ cầm tay mới viết, thả tay ra là bé cũng bỏ viết luôn.
Khi bé co cần gì thì lấy tay người lớn và ư ư chư ko chịu nói ra, mẹ bảo nói thì bé mới chịu nói theo mẹ còn ko thì bé ko tự nói được, và chỉ biết nói theo 1 từ một thôi, chư mẹ mà nói 2 từ một lượt thi bé ko bắt chước được.
Nhờ chị Tường Anh và các anh chị trong diễn đàn tư vấn thêm để con bé nhà e mau tiến bộ.
Cảm ơn các anh chị.
Chào.
Em Khanh./.
khanhca

Gửi bàigửi bởi huyencatlai » T.Tư Tháng 6 26, 2013 5:23 am

Lâu rôi không thây c khanhca cấp nhât tinh hình be Khoa, e thuong vao topic cua c, be vân khoe chu chi, chuc c va be luôn khoe manh, Khoa co tiên bô đê me vui nhe.
huyencatlai

Gửi bàigửi bởi phi » T.Năm Tháng 6 27, 2013 10:40 am

Khi bé co cần gì thì lấy tay người lớn và ư ư chư ko chịu nói ra, mẹ bảo nói thì bé mới chịu nói theo mẹ còn ko thì bé ko tự nói được, và chỉ biết nói theo 1 từ một thôi, chư mẹ mà nói 2 từ một lượt thi bé ko bắt chước được.
Nhờ chị Tường Anh và các anh chị trong diễn đàn tư vấn thêm để con bé nhà e mau tiến bộ.
Cảm ơn các anh chị.

Theo tôi bạn nên chú trọng vào mặt này trước . Ngôn ngữ diễn đạt, nói ra cái mình muốn, là mục tiêu cần nhất cho con bạn vào lúc này. Phát âm đúng, nhận ra vật ... nên làm song song nhưng không cấp bách bằng. Tôi nghĩ bạn cần tỷ lệ ít nhất là 60/40.

Bé nhà bạn ngày càng lớn, cái bé muốn, đòi hỏi ngày càng phức tạp và trừu tượng hơn. Ví dụ như đi ra đường thấy bong bóng đẹp, về nhà muốn thì làm sao mà kéo tay mẹ chỉ ? Nếu bạn không dạy NN diễn đạt cho bé, lâu ngày hành vi bé sẽ khó đối phó hơn và bạn sẽ mất nhiều thời gian để can thiệp hành vi hơn là để dạy các kỹ năng khác. Việc này xảy ra rất nhiều với các bé tôi gặp tại VN.

Vậy giờ e phải làm thế nào để bé chủ động nói hả chị?

Bạn nên chú trọng vào "làm sao để bé nói ra cái mình muốn thay vì kéo tay"
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi khanhca » CN Tháng 7 07, 2013 7:50 pm

Chào các anh chị trong diễn đàn!
Cảm ơn anh Phi đã tư vấn giúp em!
Lâu nay em bận quá không vào diễn đàn được.
Bé Khoa cũng có tiến bộ nhiều, bé biết nói theo ba mẹ mỗi khi có nhu cầu gì đó, đôi khi rối lên vì muốn nói nhanh để được đi chơi thi nói ko được chuẩn, nhưng bé chịu nói theo là ba mẹ đã mừng rồi.
Về chữ cái bé phát âm đúng và nhận biết được khoảng 10 chữ, số thì được khoảng 5 số thôi.
Bé nhận biết được 1 số con vật quen thuộc và nói được con vật đó kêu âm thanh như thế nào. Ví dụ: mẹ hỏi đay là con gì thì bé nói "bò", mẹ hỏi "bò kêu sao con", bé trả lời "ủm ma", "dê" kêu "be be", gà gáy ò ó o, lợn kêu ụt ét hay ỉn ỉn, ngựa hí hí gì đấy ...
Bé biết trả lời khi hỏi tên gì, bao nhiêu tuổi, nhà ở đâu, con của ai? Có nhiều từ chưa được rõ nhung bé vẫn nhớ nhỡ quên thi nhìn vào miệng mẹ, thấy mẹ làm khẩu hình miệng thế nào thì đoán được từ và phát âm theo.
Bé chưa có tiến bộ về cầm bút và tô màu, chỉ biết tô lên xuống nghuệch ngoạc thôi, mỗi khi học đến phần này bé rất ghét. Bé chỉ thích xếp hình các chữ và số nên học những phần này bé rất hứng thú.
Các mẹ có con tự kỷ hãy kiên trì tập cho con đi bộ, em thấy đi bộ đem lại nhiều bổ ích cho con đây các mẹ ạ và mẹ đi bộ cũng tốt cho bản thân mẹ nữa. Hầu như ngày nào e cũng cho con đi bộ, tiện thi cho ra Quảng trường để đi 30 phút đên 60 phút, không tiện thì em cho con chạy bộ trên máy chạy cơ ở nhà, rồi cho bé đi cầu thăng bằng em xếp các ghế lại cách nhau 1 sãi chân cho bé đi, cúi gập người nhặt banh cho vào rổ khác, tập đứng lên ngồi xuống, cúi gập người, nhảy bằng 2 chân nếu nhảy lò cò được thì tốt, tập trồng cây chuối, nằm lăn trên bóng gai. Em thấy qua 2 tháng tập luyện con e có tiến bộ nhiều đấy các mẹ ạ. Hiện tại bé bớt đi các hành vi, tập trung hơn, nhận thức cũng tốt hơn. Đặc biệt khi bé vận động nhiều bé sẽ ăn uống tốt hơn, các mẹ sẽ không phải vất vả mất thời gian trong việc cho con ăn nữa đó. Vận động nhiều con sẽ có sức khỏe hơn và cơ thể trở nên nhanh nhẹn hơn. Bé nhà e đã nhấc 2 tay 2 tạ mỗi cái 2 ký lên rối đây, bé nhấc và đếm từ 1 đến 20 rồi mới đem cất đi.
Các mẹ hãy chịu khó đồng hành cùng con, không nên so sánh con mình với một trẻ bình thường được mà hãy mong sao con mình tiến bộ mỗi ngày vậy là mừng rồi.
Chào các anh chị.
Em Khanh./.
khanhca

Gửi bàigửi bởi khanhca » CN Tháng 7 07, 2013 10:55 pm

Bố mẹ nào có con tự kỷ cũng tự trách mình không dạy con đúng cách, giá như trước kia mình quan tâm, can thiệp đúng cho con thi giờ con đã khac rồi. Nhưng thôi mọi sai lầm trong quá khứ không ai có thể thay đổi được, việc bây giờ chúng ta hãy dành thời gian cho con nhiều hơn, hãy quan tâm dạy dỗ chăm sóc con chắc chắn rằng con sẽ tiến bộ. Hãy cố gắng lên các mẹ nhé. Ráng chịu cực rồi sau này sẽ chịu khổ :) ./.
khanhca

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.78 khách.