Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 11 01, 2010 12:22 am

Thưa chị Tường Anh và Anh Phi
Em tên Khanh, bé em tên Khoa nay được 3 tuổi 9 tháng rồi ạ. Hông tháng 4 vưa rồi em có đưa bé đi khám ở bvien Nhi đồng 1 và bsi chẩn đoán bé bị rối loạn phổ tự kỷ, em lo lắng quá. Từ nhỏ bé chỉ ở nhà với ông bà ngoại nên khi biết bé bị tự kỷ em đưa bé đi nhà trẻ bình thường vì ở Quảng Ngãi ko có trường dành rieng cho bé, lúc đầu bé đi học bé đập đầu vào tường, mấy hôm sau thì hết nhưng mỗi khi ko thích điều gì là lấy tay đánh liên tục vào đầu và khóc, càng đi học thì thay bé cung nghe lời cô vao nề nêp nhung chỉ chơi một minh ko chơi với bạn, ngồi ko là nghiến răng nghiên đầu vào vai và nghiên nghe âm thanh kẹt kẹt vây đó, em nghe thây la "con ko đợc nghiến răng" thi bé dừng lại nhung vài giây thi lại tiêp tục ạ. Em lo qua nên cho bé vào TPHCM học ở trường Chuyên biệt Ước mơ quận 10 từ tháng 0 rồi nhưng bé cũng chưa có tiến bộ nhiều. Sau đây em xin nêu một vài biểu hiện của bé mong anh chị tư vấn giúp em với nhé:
- Thường xuyên nghiến răng mỗi khi ngồi không hay cầm một vật gì đấy gõ 2 ngón cái và nhìn sát vao, thỉnh thoảng nghien đầu tựa vai rồi nghiến.
- Hay đánh đầu mỗi khi không vừa ý điều gì hay khi bị la lớn, hoặc khi bố mẹ nói chuyên với người khac nghe điện thoại mà ko nói với bé. Hoặc đập bàn, đập máy giặt khi bố mẹ không cho bé lam theo ý của bé, em xách roi thi bé không đạp nhưng bỏ đi là bé lại tiêp tục.
- Không tập trung chú ý, khi cô giáo băt xâu hạt hay sap hinh thi cũng làm nhưng miệng thì í í chống đối.
- Đi tiểu thì biết vào toilet hay lại bô nhung đi ị thì ình nhìn thây dậm dạm chan đi lại và rặn thi băt ngồi bô mới ngồi chư ko tự giác.
- Bé chỉ biết ăn cơm với canh chư không ăn cơm khô được, biết bưng nước uống nhưng hay bị đổ; bảo bé tự múc cơm an bé cũng múc nhưng tay còn yếu lăm ạ.
- Mỗi khi thích gì mà ko tự lấy được thì dăt tay người lớn đến chỉ.
- Bé biết vòng tay gục đầu chào nhung ko nói ạ được.
Mong anh chị tư vấn giúp em, cảm ơn anh chi. Chào trân trọng./.
khanhca

Re: Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Hai Tháng 11 01, 2010 7:33 pm

Chào Khanh,

Cứ mỗi lần có topic mới vào xem tâm sự và thắc mắc của Phụ huynh là Phương nhìn thấy hình ảnh con trai mình trong đó, Khanh ạ ! Tất cả những biểu hiện hành vi mà Khanh mô tả thì con trai mình đều có cả, trong khi con mình đã 6 tuổi mà con của Khanh mới hơn 3 tuổi thôi. Vậy thì Khanh hãy bắt tay vào can thiệp sớm cho con và hãy bình tĩnh gần gũi tìm hiểu con, giúp con Khanh nhé.
Với kinh nghiệm bản thân, xin chia sẻ với Khanh như sau :

1) Con trai mình cũng có nghiến răng, nghiến từ thuở cháu còn răng sữa, mình cứ trêu con: "Răng sữa mà nghiến vậy thì còn gì hả con?" - Có thể trong thời gian đó cháu có cảm giác về sự thay răng hay không ? Con mình thay răng khá sớm, không biết bé của Khanh thế nào. Khi con nghiến răng mình bảo con đừng nghiến nữa và tìm cái gì cho bé ăn. Thường bé thích kẹo dẽo, mình cho bé vài viên thôi (cho bé ăn nhiều kẹo sợ con tăng động đó Khanh). Còn việc bé gõ ngón cái là 1 hành vi rập khuôn mà các trẻ rối loạn TK nào cũng có. Con trai mình thì cầm 1 vật phẳng gõ gõ, nhưng mình không cản con nhiều vì thấy bé không có hành vi đó nhiều. Với bé của Khanh, lúc thấy bé làm vậy, Khanh tìm cho con 1 món đồ chơi và cùng chơi với con, hướng con chơi có mục đích và đúng chức năng món đồ chơi, giúp con quên hành vi gõ ngón cái.

2) Các bé có rối loạn phổ tự kỷ thường kém tập trung khi học, do vậy, Khanh nên kết hợp với cô giáo và góp ý với cô, khi dạy bé chỉ cần 5 đến 10 phút rồi chơi với bé (trong cách chơi là học - việc này 1 cô giáo ngành chuyên biệt hiểu rõ), sau đó tăng dần giờ học lên. Chúng ta - bình thường - mà bắt ngồi 1 chỗ lâu còn khó chịu nói chi đến bé.

3) Bé thường thích ba, mẹ hay người nhà chú ý đến bé, nên nếu chúng ta có biểu hiện lơi là thì bé phản ứng bằng cách la khóc hay lấy tay đập vào đầu mình. Vậy khi nói chuyện điện thoại với ai đó thì Khanh nên nói với con : "mẹ nói chuyện điện thoại với ...(cô A, cô B...) 1 lát rồi chơi với con nhe, con chờ mẹ một chút thôi". Như thế, mình tập được cho con tính biết chờ đợi và thông báo cho con rằng : mẹ vẫn để ý đến con đó thôi.

4) Cái khoản đi ị thì mời Khanh vào topic của bé Phi, Nguyenthingocthinh xem nhé, mình nói trong đó nhiều về kinh nghiệm bản thân khi tập cho con ngồi vào bô và bồn cầu, đi toilet đúng nơi, đúng chỗ (có lẽ trong diễn đàn này ngày trước mình là người khóc lóc với chuyên gia chuyện này nhiều nhất) :lol:

5) Việc con chỉ biết ăn cơm và canh thì cần phải thời gian dài tập luyện, con mình phải ăn cháo xay đến ....5 tuổi ! Cực lắm vì không đi đâu được, mỗi lần về quê phải vác gần hết cái nhà bếp theo cho con. Mình phải nhờ cô trong lớp và cả ở nhà tập cho con ăn cơm hạt, bé mới chỉ ăn cơm hạt được gần 1 năm nay thôi. Tuy nhiên, con mình thì ăn khô được và cũng chỉ ăn cơm + canh mà chưa biết ăn các thứ khác, mình cũng đang tập cho con thích nghi các món ăn khác đây. Khanh thử cho con ăn cơm với canh, rồi từ từ bớt nước canh cho cơm khô dần xem sao.

6) Khanh dạy con chỉ ngón trỏ vào vật bé muốn thay vì cầm tay người lớn. Khanh làm mẫu và giúp con dần dần cho con biết chỉ nhé.

7) Khi con chào ai, thì Khanh nói to "ạ" cho con nghe, yêu cầu con chào mình và "ạ" cho bé thấy khẩu hình miệng của mình mà bắt chước. Mình cũng tập con mình thế đấy, nhưng bé vẫn còn làm biếng nói dù rằng có chú ý khẩu hình miệng của mẹ.

Vài lời chia xẻ cùng bạn, hãy chờ thêm ý kiến của chuyên gia nhé.
Thân mến,
Phương
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Ba Tháng 11 02, 2010 5:02 pm

Khanh cảm ơn Phương nhiều nhé,
Khanh có biết chị Thịnh vì hôm vào học lớp dạy cho mẹ ở BV nhi đồng 1 đấy chị Thịnh bày Khanh viết thư cho CCM đây chứ. Phương cho K hỏi Phương ở đâu vậy, cho K xin số điện thoại được không. Thế giờ con Phương đã nói được chưa vậy, Khanh về Quảng Ngãi để đi làm còn 2 bố con ở trong TPHCM nên mấy hôm nay nhớ nó quá P ạ. Mình có gọi điện vào hỏi thăm thì bố nó bảo nó cũng vậy thôi không có gì tiến bộ rõ nên mình cũng buồn.
Hôm qua mình có điện cho cô giáo của nó thì cô bảo có hôm ngồi học bé tè luôn trong quần mấy lần luôn minh thấy hơi lo vì lâu nay mỗi khi tè bé tự kéo quần và tìm đúng chỗ để tè nhưng ko biết dạo này thế nào mạ lạ vậy không biết.
Còn việc bé ngồi một mình nhìn vật mình thích gõ ngón cái là K cũng thử lấy vật khác cho bé rồi nhưng bé vẫn không chịu mà bé ngồi đam mê lắm có khi ngồi cả nửa tiếng chơi một mình vậy thôi, mình thấy vậy gọi đi chơi hay đi đâu đấy mà phải gọi to nhiều lần bé mới chịu đi đó.
Bữa giờ đi học thi cô giáo tập chỉ ngón trỏ bé cũng biết nắm tay chỉ nhưng mình phải nâng cùi chỏ cho bé thì bé mới chỉ được chứ bé cưa tự nâng được P ạ.
Còn P bày K cho bé nhai gi mỗi khi nghiến răng, bé K nó chưa biết nhai và nó ko thích ăn kẹo gì cả, nói chung ko biết ăn vặt chỉ biết ăn sữa chua thôi P ạ, mình cũng tập cho bé ăn keọ, sinh tố nhưng bé né ko chịu ăn, mình ép đút vào miệng thì bé ói trở ra P ạ.
P biết không nhiều lúc con làm điều gì mà mình không cho và la nó là nó cứ đánh đầu mình nhìn con mà ứa nước mắt tủi thân quá, vì nhớ lại lúc còn nhỏ khi mình chơi với mấy đưa mà nó hới bị khùng khùng là nó mới tự đánh đầu mình, mình có về kể với mẹ mà giờ thì mình lại rơi vào hoàn cảnh con mình như thế buồn quá P a.
Thôi Khanh chào P nhé, cảm ơn P đã chia sẻ cùng mình.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 11 02, 2010 7:21 pm

nó cứ đánh đầu mình

Chào bạn, không ai biết đích xác tại sao trẻ TK tự đánh mình . Trong 1 truong hợp mình chiếu video lần hội thảo vùa rồi, anh chàng trong phim tự đánh mình mãi khoảng 2 tuần, sau đó nguoi nhà mới biết anh ta bị nhiễm trùng đường tiểu . Vì thế nếu bé tự nhiên dánh thì nên coi chừng, có thể bé bị đau hay bị stress, bực dọc gì đó .

Cũng có truong hop bé thuong xuyên dánh mình, có lẽ để bày tỏ sự bực dọc . Việc này thì Phương có kinh nghiệm đối phó và cũng có trao đổi với chị Tường Anh, bạn nghe lại lời chia sẻ của Phương nhé .

Chuyện tiến bộ thì phải mất thời gian bạn ạ, không thể vài ngày, vài tháng mà tốt ngay được . Hôm nọ nghe Phương nói HN dạo này tiến bộ nhiều, mình mới thấy lòng kiên nhẫn quan trọng lắm . Bạn đọc post của Phuong chắc đã biết Phuong đã đi con đường dài thế nào . Bạn cứ bình tĩnh nhé .

Bây giờ mình nói thêm về việc đánh vào đầu của các bé TK để bạn hiểu thêm . Đây là ý kiến của các nhà nghiên cứu mình thu nhập lại trong những năm qua:

- Có bé đánh vì bị lệch lạc hệ thống cảm giác . Thí dụ như ai gãi lưng cho mình thì mình thích, nhưng với 1 bé TK thì việc đánh vào đầu lại tạo ra cảm giác thích thú tạm thời (theo sau là sự đau). Nghe thì kỳ lạ nhưng có truong hợp bé đánh chỉ vì bé thích cái cảm giác đó

- Có bé đánh vì không kiểm soát được vận động (tinh / thô) tốt . Bé biết là nên đưa tay lên đầu vỗ vỗ lúc bực tức, nhưng vì không kiếm soát tốt nên bé đánh vào đầu

- Có bé dùng việc đánh vào đầu để tỏ sự bực dọc với mình và với người chung quanh . Có lúc người ta khuyên nên "lờ bé đi" chính là vì lý do này, lo rằng nếu mình xà vào, bé lại càng đánh thêm để kéo sự chú ý của mẹ .

Thế thì làm sao chặn hành vi này ? Đầu tiên ta phải tìm cho ra tại sao bé đánh . Nếu bé đánh vì thích cảm giác, ta cho bé lăn đầu vào vật liệu bé thích để thay thế cảm giác . Nếu bé đánh vì bực dọc, day cho bé 1 cách khác bày tỏ bực dọc hiệu quả hơn . Tất cả những việc này đòi hỏi kiên nhẫn và cố vấn của chuyên gia . Trong truong hợp xấu nhất, người ta cũng có cái máy gă'n vào chân, khi bé tự đánh thì mẹ bấm máy cho máy giật điện (nhẹ) làm bé giật mình, từ đó bé không đánh mình nữa . Tại hội thảo mình cũng có chiếu video và nói về cái máy này gọi tà GED, bạn có thể tìm google đọc thêm cho biết .

Nên nhớ rằng các hành vi mà chúng ta cho là quái lạ đó có 1 ý nghĩa gì đó cho trẻ TK . Nên kiên nhẫn tìm hiểu giúp bé, đừng nên tìm cách cấm triệt để mà không hiểu nguyên do . Trên CCM có các phụ huynh khác có kinh nghiệm, và cũng có các chuyên gia, bạn cần gì cứ lên tiếng . Chúng ta sẽ từ từ mà làm bạn nhé .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Ba Tháng 11 02, 2010 7:43 pm

Vâng em cảm ơn anh Phi nhiều nhé!
khanhca

Gửi bàigửi bởi khanhca » CN Tháng 11 21, 2010 8:22 pm

Chị Tường Anh và anh Phi cho em hỏi
Bé Khoa học ở trường đấy được gần một thang kể từ khi xa mẹ ở với bố thì bé đã hết nghiến răng và tự đánh đầu rồi ạ. Hôm tuần vừa rồi em vào ở với bé thì thấy bé đã hết tuyệt đối hành vi trên và cũng tập trung nên em rất mừng thế nhưng em ở với bé được vài hôm thì bé thich điều gì mà mẹ ko chiều theo thì bé lại đánh đầu và bé ngồi ko là nghiến răng lại nhung em la thi bé ko làm nữa. Em có hỏi cô Hiệu trưởng trường bé học thì cô ây bảo do bé có trạng thái "bất an" khi xa mẹ nên khi gần mẹ thì bé quay lại nhưng hành vi đó nên mẹ cần phải chăm sóc và dành thời gian cho bé nhiều hơn nếu ko sau nay măc dù bé có tiến bộ đi nưa nhưng khi về gần mẹ nó sẽ quay về số 0.
Nhưng hôm đầu tiên bé mới vào học em có xin nghỉ việc ở với bé gần 1 tháng nhung ko thấy bé tiến bộ gi cả em dạy bé cũng ko nghe ko làm theo, vậy mà để bé ở với bố em về quê đi lam gần 1 thang vao lại thì thấy bé tiến bộ rõ lăm bé biết xâu hạt, biết phân loại những hình giống nhau,biêt săp hình khối ...
Vậy xin hỏi anh Phi và chị Tường Anh em có cần nghỉ việc để vào chăm bé thay bố hay ko, anh chị cho em lời khuyên với ạ.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 11 21, 2010 8:37 pm

Khanh thân mến,

Chị em mình gặp nhau ở Lotte rồi và em cũng có đến trường của con chị rồi phải không ?
Theo chị, chắc là khi mẹ về quê, bé nhớ mẹ, nên khi mẹ vào bé mừng quá quên mất các hành vi phản kháng. Cũng có thể con nhớ mẹ không biểu hiện được cảm xúc nên đánh đầu. Em cũng biết, với các ông bố thì việc nhẫn nại và mềm mỏng với con không thể nào như mẹ được, nên việc ba có hơi gắt hay nóng giận với con cũng là nguyên nhân khiến con tủi thân và bùng nổ, em ạ. Chị biết để em đi đến 1 quyết định quan trọng là nghỉ việc để ở chung cùng con hay vẫn giữ việc làm quen thuộc là cả 1 bài toán khó khăn, em cần cân nhắc rồi quyết định.
Việc con mình tiến bộ phải tính bằng tháng, bằng năm chứ không thể nào chỉ vài ngày thôi em à, kiên nhẫn hơn, Khanh nhé !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Hai Tháng 11 22, 2010 12:27 am

Vang, em chào chị Phương.
Em có đến trường con chị rôi, em rất thích chị ạ.
Còn việc bé nhà em đánh đầu hay nghiến răng ko phải là khi thấy em vào mà đó là khi em ko đồng ý với bé việc gì hay bé đòi vật gì đấy mà em ko cho thì bé phản đối bằng cách đấy và thỉnh thoảng bé ngồi ko thì nghiến răng nữa, giống như bé làm trời với mẹ vì thấy mẹ thương và chiều bé hơn bố vậy đó chị ạ.
Em chào chị, hẹn gặp lại chi trong một ngày gần đây.
Cảm ơn chị nhiều.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 11 27, 2010 6:15 pm

khi em ko đồng ý với bé việc gì hay bé đòi vật gì đấy mà em ko cho thì bé phản đối bằng cách đấy

Chào bạn, vậy là rõ bé đánh đầu mình để tỏ sự phản kháng . Bạn có thử cho bé đeo vòng da bảo vệ đầu chưa ? (Lúc hè làm hội thảo CCM có đưa cho phụ huynh coi mẫu các vòng này). Việc đánh đầu này chúng ta phải dứt khoát với bé thôi, và trước lúc chúng ta "đụng độ", nên cho bé đeo vào trước để tránh bị nội thương .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Tư Tháng 12 01, 2010 3:18 pm

Bé Khoa học ở trường đấy được gần một thang kể từ khi xa mẹ ở với bố thì bé đã hết nghiến răng và tự đánh đầu rồi ạ. Hôm tuần vừa rồi em vào ở với bé thì thấy bé đã hết tuyệt đối hành vi trên và cũng tập trung nên em rất mừng thế nhưng em ở với bé được vài hôm thì bé thich điều gì mà mẹ ko chiều theo thì bé lại đánh đầu và bé ngồi ko là nghiến răng lại nhung em la thi bé ko làm nữa. Em có hỏi cô Hiệu trưởng trường bé học thì cô ây bảo do bé có trạng thái "bất an" khi xa mẹ nên khi gần mẹ thì bé quay lại nhưng hành vi đó nên mẹ cần phải chăm sóc và dành thời gian cho bé nhiều hơn nếu ko sau nay măc dù bé có tiến bộ đi nưa nhưng khi về gần mẹ nó sẽ quay về số 0.

Chào Khanh, tôi không nghĩ rằng con vì bất an mà quay trở lại đánh đầu/nghiến răng. Lý do con không làm thế khi chỉ có bố có thể vì bố không chiều con. Đàn ông không phải bàn tay sắt, nhưng trẻ con vẫn sợ bố hơn vì bố thường không vớ vẩn như... mẹ. Mẹ thì "mẹ cấm con sờ đến hũ kẹo" nhưng 5 phút sau lại "ôi, tộinghiệp, thôi thì đây, cho con". Ông bà bảo con hư tại mẹ, ngàn đời vẫn đúng, dù ở Việt Nam hay ở Mỹ bạn ạ.

Vấn đề thế này, biết là con sẽ nhõng nhẽo và tìm cách đàn áp tinh thần mẹ bằng cách đánh đầu, nhưng bạn lại không thể bỏ con cho bố mãi. Vợ chồng, con cái là một gia đình, cứ phải "dính" lấy nhau dù có thế nào.

Điều đó không cónghĩa mình xui bạn để cho con đánh đầu. Điều phải làm là bạn sống với chồng và con để chăm sóc nhau, và tìm ra cách đối phó với lối đánh đầu kia. Những khi con đánh đầu, bạn "đẩy" con sang cho bố! Chả phải mình đưa cái khó cho anh ấy, nhưng anh ấy có cái uy mà bé không dám đánh đầu khi anh ấy nói "không". Có điều đấy chỉ là chữa cháy, mìnhcòn phải phòng cháy. Thế thì bạn tìm ra những gì con hay đòi mà bạn phải từ chối (nguyên nhân của bực tức dẫn đến đánh đầu), rồi bạn sắp xếp với anh ấy để có những lúc anh ấy nói "không" và dặn "Mẹ cũng không cho đấy!". Bạn có thể chụp hình bố đang nghiêm mặt và dán vào các món ấy. (Nghĩ mà tội nghiệp, ông bố biết chăm con sẽ phải thành ông kẹ).

Ở những lúc con đánh vào đầu, bạn hỏi Phương sẽ biết mình đã cố vấn Phuơng phải làm gì nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Trang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.63 khách.