Bé Phi 3 tuổi chưa biết nói

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Bé Phi 3 tuổi chưa biết nói

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Bảy Tháng 10 30, 2010 8:19 am

Công nhận hoa hậu thung lũng quá xá tự tin hahahahaaha :lol: :lol: :lol:
Phương
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 10 31, 2010 11:40 am

Nếu không tự tin, dám mang kinh nghiệm về VN nói chuyện với phụ huynh sao?
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Hình đại diện của thành viên
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 10 31, 2010 7:35 pm

Gặp cỡ Bé HN chắc chuyên gia dù tự tin cũng khá nhức minh :lol: :lol: :lol:
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » CN Tháng 10 31, 2010 9:17 pm

Tự tin là để nói về kỹ thuật, về bài bản. Kinh nghiệm là để đối phó. Trẻ nào thì chuyên gia cũng không ngán, có khi ngán bố mẹ tí tí (tại nói hoài mà không chịu làm những điều cần phải làm cho con mau tiến bộ).
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » CN Tháng 10 31, 2010 11:13 pm

Ai da ! Chuyên gia "chửi xéo" mình ! :lol: :lol: :lol:
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Tran Thi Ngoc Thinh » T.Năm Tháng 4 14, 2011 10:53 pm

Chao chi Tuong Anh
Tuy lau roi khong gui bai, nhung em van vao web thuong xuyen de doc cac bai cua cac phu huynh khac de hoc hoi va rut kinh nghiem cho con minh. tinh trang be Phi cua em da di hoc hoa nhap duoc 8 thang roi chi a den nay noi chung la cung co tien bo so voi luc dau nhu la den lop khong con khoc nhe, biet cat dep o cho qui dinh, biet vong tay a co, noi duoc tu " a" biet lam theo lenh cua co khi co yeu cau. Nhung con ve ngon ngu em thay be van chua chiu noi , o lop co noi luc nay be hay noi theo co tu cuoi cung vi du nhu co keu di xuong thi Phi noi xuong, co keu cat ghe thi Phi noi ghe, nhung sao o nha em van hay tro chuyen voi Phi va Phi khong bao gio noi nhu o lop vay. Em co nghe 1 co giao day chuyen biet noi la nhung be noi linh tinh nhung tu vo nghia thi kha nang noi cua be rat kho hon la nhung be chua noi tu nao, nhu vay co dung k chi Tuong Anh ? Phi co the ngoi hoc 30 phut cung co ma ko di lung tung nhu vay theo chi co can phai cho be di hoc them tam van dong khong chi ?
Phi van dong rat tot .
Hom 10/4 vua roi em co tham gia hoi thao cua Truong Ban Mai , qua that em rat tin tuong vao su hop tac cua cac chuyen gia ccm . nhung vi dung ngay luc kha nang tai chinh cua gia dinh dang ket, nen co le de dot 2 nay em se co gang thu xep cho be dang ky hoc, em cung suy nghi ky roi ,thoi gian bay gio la vang bac doi voi con nen khong the cham tre duoc nua
Khong biet sao em go font tieng viet hoai k duoc, nen Chi Tuong Anh vui long doc giup em nha
Cam on chi nhieu
Em Thinh
Tran Thi Ngoc Thinh

Gửi bàigửi bởi Tran Thi Ngoc Thinh » T.Tư Tháng 6 01, 2011 10:57 pm

Chào chị Tường Anh
Lâu rồi em mới lại gửi bài phiền chị tư vấn giúp em . Phi cho đến nay là học hòa nhập được 1 năm rồi chị ạ,Lớp hòa nhập này học chung với những bạn bình thường và có cô giáo chuyên biệt theo dõi, 1 ngày được học 1h cá nhân với cô và cho đến thời điểm này thì phi đã chị nói theo vài từ nhưng cũng chỉ tùy hứng thôi chị ạ, thích thì tự nhiên nói, còn bảo lập lại thì không bao giờ làm theo. Ví dụ hai ngày hôm nay em tập cho Phi những bài vận động điều hoà cảm giác như nóng, lạnh và trắng đen, Phi thấy mẹ làm và nói theo trắng đen, rất rõ và nói lại được nhiều lần và nói theo cô giáo cũng nhiều từ như tay, chân, đầu gối, đếm số, nhưng những từ này thì hứng mới nói ,như vậy em phải làm sao hoặc kích thích cho Phi những việc gì để phi chịu nói nhiều hơn hả chị. Còn việc kêu Phi ít khi nào phi chịu nghe liền phải nói lớn mới chịu nhìn . Hiện nay Phi gần 4 tuổi rồi mà học nhoà nhập như vậy chị Tường Anh thấy ổn không hả chị, chị tư vấn giúp em với
Cảm ơn chị nhiều
em Thịnh
Tran Thi Ngoc Thinh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Sáu Tháng 6 03, 2011 8:43 am

Chào Thịnh. Mình thông cảm với nỗi khó khăn tài chính của phụ huynh. Nhiều khi mình với nhóm chuyên gia ước sao có một ông triệu phú chịu tài trợ ngôi trường nho nhỏ miễn phí!

Nếu Thịnh thấy con có những tiến bộ là tốt rồi. Dĩ nhiên những khó khăn của con cần có kế hoạch chi tiết để hỗ trợ cho con. Về việc nói, đấy là điểm yếu lớn nhất, và sẽ kéo dài. Các bé rất ngại nói, và thầy cô/bố mẹ cứ phải khuyến khích thôi. Thịnh cất bớt những gì con thích, và chịu khó làm mọi cách để "xí dụ" con nói nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Gửi bàigửi bởi Tran Thi Ngoc Thinh » CN Tháng 6 26, 2011 6:13 pm

Chào chị Tường Anh và Anh Phi
Em rất cảm ơn lời khuyên chân thành của Chị. Và em hiểu chỉ có cha mẹ là người duy nhất cứu được con mình thôi phải không chị . Chị ơi cho em hỏi dạo này không biết tại sao bé Phi muốn lấy 1 vật gì cứ kéo tay mẹ tới vật đó và dí tay mẹ vào nhờ mẹ lấy hộ chứ không chịu tự lấy mặc dù vật đó ngay gần trước mắt.những lúc như vậy em cầm tay bé sờ vào vật muốn lấy và nói con cầm lấy đi, của con nè, mẹ giúp con nhé . không biết em xử lý như vậy đã đúng chưa hả chị , mà sao bé vẫn chưa tự lấy .Trước đây Phi không hề như vậy chỉ khi nào muốn lấy 1 vật ở trên cao mới nhờ đến mẹ, Mong chị hướng dẫn giúp em với
Em cảm ơn rất nhiều
Thịnh
Tran Thi Ngoc Thinh

Gửi bàigửi bởi Nguyen,Anh » T.Năm Tháng 6 30, 2011 5:45 pm

Trước tiên là Thịnh nên tiếp tục khuyến khích con noí tên vật ấy rồi mới đưa cho con. Những lần đầu con có thể lăn ra khóc dẫy, sau đó nhiều lần (có thể rất nhiều lần) con sẽ quen đi và đồng ý nói tên vật ấy (dù chưa rõ) vì biết mẹ cương quyết. Vậy mẹ phải cương quyết nhé. (nhưng khi nào con đói quá thì đừng làm thế).

Kế tiếp, Thịnh cũng nhớ rằng trẻ con càng lớn càng... lười. Các bé trai sẽ lười hơn. :D Dậy con là cả một chuỗi cố gắng của nhiều năm, không phải chỉ nhóm trẻ cần hỗ trợ của chúng mình, mà trẻ phát triển theo chuẩn cũng thế: dậy con từ thuở còn thơ, dậy đến lúc đi lấy vợ lấy chồng vẫn phải dậy!!! chúng sanh con đẻ cái, mình vẫn phải dậy (mẹ mình vẫn dậy mình mỗi ngày rất nhiều lần đấy, không tin hỏi anh Phi mà xem. Bà dậy ngay khi anh Phi đang đến họp với mình luôn đấy! :P )

Thịnh cố gắng lên nhé.
Nguyễn Tường Anh
Nhóm Chuyên Gia TK
Nguyen,Anh

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.39 khách.