Bé trai 4 tuổi nghi ngờ tăng động giảm chú ý

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Bé trai 4 tuổi nghi ngờ tăng động giảm chú ý

Gửi bàigửi bởi ocphuongthuy » T.Năm Tháng 8 17, 2023 1:42 am

Chào admin. Mình theo dõi trang từ khi con mình 17th & có những biểu hiện của tăng động giảm chú ý. Mình có đi khám bs nhưng thời điểm đó bác sĩ vẫn chưa kết luận nhiều, mình có xem và học cách dạy con như ccm hướng dẫn & bây giờ tình trạng của bé mình sẽ liệt kê phía dưới. Rất mong anh Phi & các anh chị hỗ trợ giải đáp thắc mắc giúp mình xem bé nhà mình tình trạng như thế nào ạ. Xin cảm ơn!
Biểu hiện của con:
1. Chạy nhảy lăng xăng kèm hét nhỏ.
2. Lúc chạy tay có vung vẩy kiểu đập cánh & hét nhỏ. Mẹ kêu dừng thì có dừng lại.
3. Ngồi ghế ko yên, dc 1 lúc lại chạy ra nhảy & hét nhỏ nhưng vẫn quay lại ghế ngồi. Ngồi dc lúc lại đứng dậy nhảy.
4. Hay nói chuyện ko đúng ngữ cảnh (nhớ chuyện cũ & nói). Vd: cách đó 1th bé thấy tổ chức tiệc mẹ nói bé là hôm nay sinh nhật bạn Thương, đúng 1th sau ngồi trên xe mẹ chở bé nói mẹ ơi, sinh nhật bạn Thương hoặc gặp tiệc trong xóm bé sẽ nói sinh nhật bạn Thương.
5. Mẹ có dạy bé nói đúng ngữ cảnh, có lúc bé nói rất đúng ngữ cảnh. Vd: Bạn Thương cho mình mượn chiếc xe màu xanh nếu bé muốn mượn bạn chiếc xe, có khi nhớ chiếc xe đó muốn mượn cũng ngồi nói như vậy. (vì ck nhà ko ở gần nhà bạn Thương nữa).
6. Khi dạy 1 trò chơi bé thích thì phấn khích có đứng dậy nhảy & hét nhỏ.
7. Đang chơi mà gặp vấn đề là ngồi rên rỉ. Hay cáu khi chơi. VD ngồi xỏ tăm vào lỗ mà làm ko dc là cáu, quăng hoặc bẻ luôn rồi khóc nghỉ chơi. Nằm ra khóc mấy tiếng đồng hồ.
8. Đã có ngôn ngữ & nói được đúng nhu cầu nhưng chưa giao tiếp rành & ngọng. Bé có hỏi ai đây, mẹ đang làm gì, màu gì, cái gì đây? ở đâu? số mấy? chữ gì? ai cho?
9. Chưa biết kể chuyện.
10. Tự hỏi tự trả lời luôn.
11. Biết hát bài hát yêu thích mà hát tới khúc cuối hét lên như đoạn ghi âm.
12. Biết chơi trò giả vờ. Vd như cầm đt lên alo & nói 1 tràng hội thoại, câu nào rành thì nói rất rõ, câu nào ko rành thì nói dc chữ đầu xong rồi ê a tới chữ cuối là đúng ngữ cảnh (Ba đi làm doy, thôi bạn đi chơi đi...ai...ai..ai thôi nhe...ê..ê bye bye hẹn gặp lại).
13. Mẹ kêu khoe đồ cho bà xem là đưa lên màn hình đt rồi để xuống ko nói, có khi ko chịu làm luôn. Hoặc bé dc cho kẹo thì chạy về đưa mẹ nói "mẹ ơi cho con ăn kẹo" chứ ko khoe là dc cho kẹo hay có cái kẹo.
14. Hay lặp lại 1 câu quen thuộc "lấy cái cây màu nâu" khi bị bố mẹ ép làm theo yêu cầu, bé căng thẳng ngồi rên rỉ & khóc lóc. Vd như đi ngủ
15. Các câu hỏi phức tạp bé chưa biết trl sẽ nhại lại hoặc lơ đi không chịu trl.
16. Bé vẫn ngồi yên để chơi lắp ráp cả tiếng đồng hồ hoặc đồ chơi bé thích.
17. Bé khó ngủ hay trằn trọc phải gãi lưng thì mới ngủ được.
18. Chưa biết méc khi bị bạn đánh, chỉ ngồi khóc hoặc chạy theo đánh bạn.
19. Chưa biết chia sẻ đồ chơi, khi bạn lại lấy thì giựt lại, cào mặt bạn & thù rất dai. Vd buổi sáng bạn lấy, chiều vẫn nhớ quay lại đánh bạn.
20. Chưa biết rủ bạn chơi cùng chỉ ngồi xa kêu bạn ơi bạn ơi chứ ko chạy lại gần bạn.
21. Bé vẫn có thể ngồi tô dc màu nhưng bé ko thích thì vừa tô vừa rên rỉ khi bị bắt buộc. có lúc thì rất thích tô màu nhưng phải tô theo ý thích & tô lở dở bỏ qua tô cái khác.
22. Khi chơi trò bé ko thích bé sẽ nói "thôi đi ngủ hoặc thôi nghỉ cất đi" & tìm các khác chơi.
23. Bé rất thích chơi 1 mình nhưng đôi khi có rủ mẹ hoặc đem lại trước mặt bạn hỏi bạn cái gì đây mà kiểu chán quá bạn lờ đi ko chịu chơi với bé.
24. Bé hiểu dc mệnh lệnh phức tạp 2-3 yêu cầu cùng 1 câu nói.
25. Kêu tên có lúc bé quay lại có lúc lờ đi như ko nghe thấy.
26. Đôi lúc ngồi mơ màng nhìn xa xăm kêu bé ko phản ứng.
27. Gần đây có thói quen nhại lại lời mẹ nói khi bé hỏi. Có khi mẹ chưa kịp trl là chạy mất tiêu hoặc lơ đễnh như ko nghe thấy câu trl. Hôm sau mẹ hỏi lại ngớ ra ko trl được & lơ đi nhưng khi bé chú ý dạy 1 lần là nhớ.
28. Khi bé ngủ sớm thì tầm 2-3h bé sẽ dậy ngồi chơi tầm 1h sau mới ngủ lại, còn ngủ trễ thì ngủ đến sáng.
29. Bye bye ngược, dạy hoài ko sửa.
30. Bé vẫn tương tác với mọi người xung quanh, có tương tác mắt.
31. Bé đọc dc chữ cái & số khi nhìn.
32. Bé ăn được cơm, ko thích ăn thịt nhưng nếu chiên hoặc nướng bé ăn rất ngon, rất thích ăn trái cây. Lúc nhỏ do bú mẹ nên ko thích uống sữa tươi, bây giờ thì có thể uống hết hộp.
33. Rất thích ôm ấp. Vd bé đánh bạn bị cô phạt bé sẽ đòi cô ôm, cô bế & vừa khóc vừa nói.
34. Bé thể hiện tình cảm bằng cách ôm hôn mẹ, cô giáo, em, ông bà...
35. Đi học có lúc cô giáo yêu cầu vui thì làm, ko thích thì lèo nhèo. Vd: yêu cầu bé cất dép, lấy đồ,...
36. Bị la thì sợ lúc đó ko dám, cô quay đi là làm lén. Vd: đánh bạn,...
37. Có trò chơi mới thông thường có xu hướng đứng quan sát có khi 3th-6th mới dám leo lên chơi. Vd như nhảy trên cầu như hình hoặc chồi xe, nhưng nếu leo lên dc thì hết biết nguy hiểm là lao như tên bay, té đau ko khóc đứng dậy chơi tiếp. Biết dừng lại khi bị quát nhưng 1 lúc cũng lao như cũ chỉ khi nào lấy roi thì mới dừng. VD như đóng cửa rất mạnh tay & vui thích. Miệng nói vui quá vui quá, quát thêm lần nữa thì đứng cười & chơi tiếp ko sợ ng quát đến khi lấy roi doạ thì sợ ko làm nữa.

37. Biết kêu đi vệ sinh, biết tự đánh răng, lấy kem, biết đổ bô (3 tuổi mới chịu ngồi bô). Biết tự xúc ăn nhưng vẫn còn vương vãi.
38. Thích chơi oto đặc biệt là tàu lửa. xem sách mà có tàu lửa cũng dừng đúng trang có tàu lửa xem ko chịu chuyển qua xem nội dung khác.
39. Biết chơi đúng chức năng đồ chơi. Đẩy xe, đổ nước, lắp ráp,...
40. Các mốc phát triển lẫy, trườn, bò, đi rất sớm. 10th là biết đi.

Mong anh chị hỗ trợ giúp mình!
ocphuongthuy

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.15 khách.