Bé trai 28 tháng chậm phát triển

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Bé trai 28 tháng chậm phát triển

Gửi bàigửi bởi TuyetTuyet » T.Tư Tháng 7 10, 2019 7:59 pm

Gửi các bố mẹ có kinh nghiệm và các chuyên gia
Em đang rối bời và không biết bắt đầu từ đâu, mong nhận được lời khuyên của các anh chị
Cách đây 1 tháng (bé 27 tháng), em đưa bé đi khám 3 nơi:
- Nhi đồng 2: bé rốn loạn ngôn ngữ và có dấu hiệu tự kỷ cần theo dõi
- TT Rồng Việt: bé chậm phát triển (nhận thức ~14-15 tháng, ngôn ngữ 12 - 13 tháng)
- Vinmec: rối loạn ngôn ngữ diễn đạt, ko phải tự kỷ
Sau đó, em cho bé đi học ngay, cách ly hẳn với tivi, tăng cường nói chuyện với con thì thấy con linh hoạt hơn
+ biết mi gió, bai bai, mẹ ơi, hoa, lẩm nhẩm hát theo khi mẹ hát, voi, ngon quá, "bồng" khi muốn mẹ ẵm...
+ bắt chước anh lớn đánh đàn, đắp chăn cho voi ngủ, đút cho xe ô tô ăn, bắt chước đánh răng,
+ hiểu được một số mệnh lệnh đơn giản như bật quạt, tắt đèn, cầm,
+ mẹ chỉ con mèo thì chỉ nói "meo meo", con vịt thì nói "quạc quạc", thấy con chim thì nói "chíc chíc chíc"

- 2 tuần đầu (vì đi học gấp nên xin vào ngay đc trường xa nhà, lớp chỉ có 7 bạn), sau đó trường gần nhà mới nhận và chuyển về (lớp có đến 20 bạn). Sau 2 tuần đi học trường gần nhà thì vẫn ko hợp tác với cô và cô phàn nàn:
* Tuần đầu thì còn tự ngồi xúc cơm ăn (trường cũ đã luyện đc việc tự ngồi xúc ăn cho bé), tuần gần đây thì toàn cô phải đút và phải ngồi trong lòng cô
* Thường xuyên ăn vạ, cứ nằm xoài khóc ê a
(Có lúc khóc 1 hồi rồi ngủ)
* Cô mở màn chiếu 5-10p để học thì ko nghe cô dạy tương tác mà chỉ chăm chú vào tivi, đến khi cô tắt thì nằm ăn vạ khóc tiếp

Em có nhờ 1 cô giáo đến nhà dạy 1h/ngày 3 buổi/tuần, đã 2 tuần rồi nhưng đưa bé vào phòng là bé khóc và gần như ko học được gì cả

--> Thực sự em đang rất rối bời và mất phương hướng:
? Có nên chuyển trường cho con về lại trường trước đây và xa nhà (ít nhất cũng thấy cô tập cho bé tự xúc ăn được, còn trường gần nhà thấy ko tiến bộ gì mà còn hướng xấu đi)

? Có nên tìm giáo viên can thiệp tại nhà khác ko ạ?

? Giờ làm sao để trị đc cái ăn vạ của bé (em đã ngó lơ, bé nằm khóc ê a 1 hồi rồi cũng tự nín rồi tự đứng dậy vui vẻ như không, nhưng 1 lát ko vừa ý là lại lăn ra ngay lập tức)

? Bé còn nói nhảm (nhìn mẹ nói cả tràng dài, gật gật đầu nhưng mẹ cũng ko hiểu đc)
TuyetTuyet

Re: Bé trai 28 tháng chậm phát triển

Gửi bàigửi bởi mevanan » T.Hai Tháng 9 30, 2019 7:35 pm

Bé nhà bạn bây h đã tiến bộ được nhiều chưa. Mẹ có tìm cô giáo can thiệp khác cho con không. Bé nhà mình khi học can thiệp tại nhà với cô giáo cũng có tình trạng y như vậy. Mình cho cô nghỉ và tìm cô khác thì bé hợp tác vui vẻ.
- Về nói nhảm thì bé nhà mình hay hát nhảm một mình nhiều lắm. Mình đọc tài liệu thì thấy bảo là do con thừa nhiều năng lượng nên những lúc như vậy mình sai con làm việc hoặc hướng vào trò chơi để bé không nhàn rỗi.
- Bé nhà mình hồi dưới 2 tuổi còn không biêt ăn vạ, nếu đòi không được là bé thôi luôn, không quan tâm để ý gì. Mình nghĩ ăn vạ cũng không hẳn là không tốt, điều đó thể hiện bé hiểu và biết yêu cầu người khác đáp ứng nhu cầu của mình. Nhìn chung là cũng không nên để ăn vạ quá lâu.
mevanan

Re: Bé trai 28 tháng chậm phát triển

Gửi bàigửi bởi nguyendan91 » T.Ba Tháng 9 15, 2020 3:51 pm

Đựoc một năm rồi, hiện tại bé nàh bạn tiến triển nhiều chưa.Cu nhà mình năm nay 26 tháng nói đựoc : bà, hết rồi( khi ăn xong), bố thì nói là bú,đang suy nghĩ quá
nguyendan91

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.22 khách.