bé gái 31 tháng hay nhại lời và chưa biết đặt câu hỏi

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

bé gái 31 tháng hay nhại lời và chưa biết đặt câu hỏi

Gửi bàigửi bởi mecuachip » CN Tháng 4 21, 2019 9:29 pm

Xin chào, em là thành viên mới. có vấn đề mình đang phân vân 1 số vấn đề như sau
Bé là con gái, 31 tháng (28-9-2016), bé chậm nói, đến 24 tháng bé mới biết nói từ đơn đến nay bé đã nói đc câu dài đến 8 câu nhưng có vấn đề là bé hay nhại lời và chưa biết cách đặt câu hỏi
Em xin kể vắn tắt về tình trạng bé như sau:
1) Về thể trạng: con hay ốm(1 tháng 1 lần), hiện tại đc 11kg và cao 85cm(ai cũng bảo như hạt đỗ) mà bé ăn được nhưng không hấp thụ
2) về vận động: mình không thấy vấn đề gì, nhưng mình không rõ ở tuổi này đã vận động kết hợp tay chân chưa nhưng khi mình đá 1 chân và vỗ tay kết hợp thì bé chỉ đá chân được, bé bắt chước rất tốt
3) về nhận thức:
- bé biết sử dụng đồ chơi đúng mục đích, xếp chồng được 10 khối lên nhau mà k làm đổ
- bé phân biệt được màu sắc, hình khối, vị trí trong không gian (trên, dưới, trong, ngoài)
- biết chơi giả vờ, biết làm theo mệnh lệnh, biết trả lời câu hỏi đơn giản: con ăn cơm với gì, ai cho con ăn, chơi với ai, con gì đây, ai đó đang làm gì, đâu rồi, của ai, giống của ai, ai cho con, chơi ở đâu…
- biết phân công nhiệm vụ cho mọi người, biết nói tên các hoạt động bé nhìn thấy
4) vê ngôn ngữ
- bé biết thể hiện yêu cầu qua ngôn ngữ: ăn bánh, con ăn nữa, con xin, …bế con, đưa con đi chơi…
- trong hoạt động thường ngày bé biết thể hiện mình đang nghĩ gì: ví dụ khi con k ăn cơm nữa thì bà đổ cơm cho gà ăn nên con kêu “gà ăn cơm của con”, “ bà cho gà ăn cơm của con” nhưng khi đc giải thích thì con hiểu và không đòi nữa….
- biết quan tâm người khác, biết mách khi bị đánh (chỉ mách ngay lúc đó, lúc sau là quên mất) và còn nhờ ng lớn đánh ai đó khi con bị đánh cơ (mẹ đánh c Phương Anh đi)
- biết hát các bài hát dài ( bắc kim thang, 1 gia đình nhỏ 1 hp to,em yêu trường em..), ngắn, thơ. Khi hát xong yêu cầu mn người “…khen con đi”
- biết hỏi câu hỏi đơn giản: (ai đó) đang làm gì đấy, (ai đó) đâu rồi
- chưa biết đặt câu hỏi tại sao, như thế nào, làm gì…( vấn đề lo lắng)
- nhại lời khi chưa hiểu câu: hôm nay con ở đây với bác nhé, Chip ở đây không….(vấn đề lo lắng)
(khi hiểu câu thì con có thể liên tưởng và thay tên người trong câu nói của người khác: chị: chị không hề hư thì con nói Chip không hề hư…,mẹ: đánh bố này, con: chip đánh bố này và tát nhẹ bố). con rất nhắng, biết trêu lại người khác, cười và nhìn người khác khi mình vừa làm việc có lỗi với ng đó…
Mình có só sánh với chuẩn phát triển bé 3 tuổi thì thấy thiếu vấn đề sau:
Đếm được 2 tới 3 vật ( con có đếm như chưa biết số lượng nên đếm 1 thì lấy 2,3)
Biết khái niệm số ít, số nhiều (1 con kiến, 1 đống kiến)
Biết chơi tưởng tượng trò chơi gia đình, biết phân vai, ví dụ như “mình là mẹ, bạn là con, bạn kia là bố” (nhà mình chỉ chơi với gấu, tưởng tượng các vật dụng)
Biết tên và họ của mình. Biết mình là con trai hay con gái.( biết tên, chưa biết họ, chưa biết phân biệt trai gái, cái này mình chưa dạy, thiếu sót quá)
Nói về tình cảm của mình (sợ, thích…cái này ok) và trạng thái tinh thần của mình (con nhớ, quên…bé chưa biết bày tỏ)

Biết một số các con số (biết mặt số thôi, chứ chưa biết thứ tự lớn nhỏ)
Em xin ý kiến của các Add và các phụ huynh đi trước, tình trạng của con em vậy là như thế nào và em phải làm gì tiếp theo ạ
mecuachip

Re: bé gái 31 tháng hay nhại lời và chưa biết đặt câu hỏi

Gửi bàigửi bởi gvxinh » CN Tháng 4 21, 2019 11:53 pm

Chào chị,
Em là giáo viên TTNV.
Cảm ơn Chị đã gửi câu hỏi,
Chị vào link này tham khảo thêm trước, rồi cho em biết những cái chị nói bé chưa có, nó có theo chuẩn không ạ?

https://concuame.com/index.php?option=c ... Itemid=153

Cảm ơn Chị,
gv. Xinh
gvxinh

Gửi bàigửi bởi mecuachip » T.Hai Tháng 4 22, 2019 5:48 pm

cảm ơn bạn gvxinh, mình có liệt kê trên bài viết đó rồi, mình xin phép đc liệt kê lại như sau:
Ở giai đoạn con dưới 2 tuổi (18 tháng) mình thấy con có gọi bà và yêu cầu bà bế nhưng chỉ là hành động chứ chưa nói được, lúc 21 tháng mình có cho con đi kiểm tra thì bs nói con chậm hơn so với các bạn (do mình ít dạy và chiều con), sau đó mình có cho đi can thiệp 1,5 tháng và ở nhà mình dạy thêm con thì đến 24 tháng là con nói được 1 từ một, sau 2.5 tháng thì con nói được 2 từ một, và sau thời gian ngắn con nói đc nhiều từ hơn, vốn từ con nhiều hơn. con học cũng rất nhanh. Đến thời điểm hiện tại mình dạy bé 1 hoặc 2 lần là con nhớ ( ví dụ: con thỏ ăn carot, thì con nhớ, hôm sau mẹ hỏi: con thỏ ăn gì hoặc con gì ăn carot thì con đều trả lời đc...)
Mình xin bổ sung thêm là về phần đặt câu hỏi thì con có thể hỏi (ai đó) ăn cái này không
Hiện tại mình có so với chuẩn phát triển 3 tuổi thì con thiếu những điều sau
1. Đếm được 2 tới 3 vật ( con có đếm như chưa biết số lượng nên đếm 1 thì lấy 2,3)
2. Biết khái niệm số ít, số nhiều (1 con kiến, 1 đống kiến con chưa biết nhưng mẹ có 2 cái nhẫn thì con nói nhiều nhẫn chưa, còn bố có 1 cái nhẫn thì con nói nhẫn của bố)
3. Biết chơi tưởng tượng trò chơi gia đình, biết phân vai, ví dụ như “mình là mẹ, bạn là con, bạn kia là bố” (nhà mình chỉ chơi với gấu, tưởng tượng các vật dụng chưa chơi phân vai bao giờ)
4. Biết tên và họ của mình. Biết mình là con trai hay con gái.( biết tên, chưa biết họ, chưa biết phân biệt trai gái, cái này mình chưa dạy, thiếu sót quá nhưng bây giờ con thích mặc váy hơn trước)
5. Nói về tình cảm của mình (sợ, thích…cái này ok) và trạng thái tinh thần của mình (con nhớ, quên…bé chưa biết bày tỏ, khi hỏi thì con mới nói)
mecuachip

Gửi bàigửi bởi gvxinh » T.Ba Tháng 4 23, 2019 6:37 pm

Chào Chị,
em xin chia sẻ câu hỏi của chị ạ.
1/
mecuachip đã viết: lúc 21 tháng mình có cho con đi kiểm tra thì bs nói con chậm hơn so với các bạn (do mình ít dạy và chiều con),

=> Chuyện chị ít dạy con, chiều con nếu có thì có thể ảnh hưởng hành vi, quá trình tự lập của trẻ. Theo như DSM-V thì chậm phát triển hay rối loạn không phải từ cách nuôi dạy con ạ, vậy chị đừng tự trách mình hay suy nghĩ vậy nhé. ^^
2/
mecuachip đã viết:1. Đếm được 2 tới 3 vật ( con có đếm như chưa biết số lượng nên đếm 1 thì lấy 2,3)
2. Biết khái niệm số ít, số nhiều (1 con kiến, 1 đống kiến con chưa biết nhưng mẹ có 2 cái nhẫn thì con nói nhiều nhẫn chưa, còn bố có 1 cái nhẫn thì con nói nhẫn của bố)

Chị nói bé chưa biết 2 cái này. Em giải thích rõ thêm “biết”. “Biết” ở đây có 2 mảng khác nhau: Thứ nhất là ở ngôn ngữ cảm nhận, bé nghe từ khóa hiểu “ít”/ “nhiều” và hiểu chị đang hỏi gì. Thứ hai là sau khi hiểu câu hỏi, hiểu nhóm nào là ít / nhiều để trả lời. Đôi khi một bé nhìn thì tưởng là biết nhưng lại không do tình cờ dạy sai. Ví dụ như khi dạy 2 nhóm nhiều / ít mà giáo viên luôn để nhóm nhiều bên phải, làm cho bé đánh đồng nghĩa “nhiều” với “bên phải”.
Chị có thể check bé như sau:
1. Cho 2 nhóm kẹo đặt lên bàn: một bên 5, một bên 3.
2. PH nói bé chỉ “ít kẹo”, “nhiều kẹo”
3. Nếu bé đạt bước (2) thì chị bốc kẹo bên 5 qua cho bên 3, để bên 3 giờ lại nhiều kẹo hơn.

3/
mecuachip đã viết:Biết tên và họ của mình. Biết mình là con trai hay con gái.( biết tên, chưa biết họ, chưa biết phân biệt trai gái, cái này mình chưa dạy, thiếu sót quá nhưng bây giờ con thích mặc váy hơn trước)
=> Về mặt nhận thức: Điều này không có gì lo lắng, vì ở độ tuổi này nhiều bé cũng chưa biết được hoặc chưa nhớ được họ của mình.
Còn nếu chị lo lắng về mặt an toàn thì ở giai đoạn này, thay vì dạy con nhớ họ của mình, chị có thể in tên, số điện thoại của gia đình lên áo mỗi khi bé đi ra ngoài.

4/
mecuachip đã viết:biết hỏi câu hỏi đơn giản: (ai đó) đang làm gì đấy, (ai đó) đâu rồi
- chưa biết đặt câu hỏi tại sao, như thế nào, làm gì…( vấn đề lo lắng)
=> Với 3 tuổi thì các câu hỏi dạng như thế nào (how), tại sao(why) là những câu hỏi khó. Chị nên tập trung vào hỏi ai, cái gì, ở đâu.
Trước khi bé biết hỏi, bé cần hiểu câu hỏi và biết trả lời. Chị có thể lựa ra những chủ đề nói chuyện mà bé biết. Ví dụ: Ai khóc? khóc ở đâu? Chị hỏi bé trước, sau đó bé trả lời, rồi từ từ chị giúp bé tự đặt câu hỏi để chị trả lời.

5/
mecuachip đã viết: nhại lời khi chưa hiểu câu: hôm nay con ở đây với bác nhé, Chip ở đây không….(vấn đề lo lắng)
=>  Một lý do lập lại lời là ngôn ngữ cảm nhận kém. Chị kể rõ hơn tình huống này với ạ? Ví dụ khi chị nói: “con ăn kẹo không?”, bé có nhại theo “con ăn kẹo không”. Bé nhại nguyên câu hay như thế nào ạ? Và khi bé nhại theo như vậy mắt bé nhìn vào đâu?
Dựa vào chuẩn mà chị liệt kê thì em thấy bé đạt cũng nhiều chuẩn ạ. Nên chị đừng lo lắng quá nhé. Chị làm thử, ghi lại các mặt nào đạt, không đạt để sau này nếu cần đi khám bác sĩ thì cho họ coi cuốn sổ “tiến bộ học tập” đó của bé ^^
Cảm ơn chị đã trao đổi ạ.

gv, Xinh.
gvxinh

Gửi bàigửi bởi mecuachip » T.Ba Tháng 4 23, 2019 10:13 pm

cảm ơn bạn Xinh nhiều ạ
- Về ý 2/ mình sẽ dậy con thêm
- Về ý 3/ Biết tên và họ của mình: khi hỏi con tên gì thì con trả lời được
- Về ý 4/ Biết đặt câu hỏi đơn giản: thì sau mấy ngày bé lại học được câu hỏi đơn giản và áp dụng được ngay. Bây giờ mình áp dụng là muốn hỏi ai cái gì mình đều nhờ con hỏi, những câu bé biết thì bé tự trả lời luôn ý=> nên làm thế nào với trường hợp này ạ. Cũng k rõ là do mình áp lực quá hay gì nhưng mình cũng rất lo. Mặc dù ngôn ngữ của con càng ngày càng tăng,hihi
- Về ý 5/về những câu đơn giản thì con k lặp lại, chỉ có những câu con ít được nghe hoặc nghe lần đầu thì con nhắc lại. những câu hỏi như ví dụ thì con hiểu và trả lời luôn. còn những câu hỏi khó, kiểu trừu tượng thì con nhắc lại nguyên câu (ví dụ con ở nhà với ông bà nhé; với câu kiểu như thế này mình k biết giải thích thế nào cho con hiểu, lúc đó mắt con nhìn xa, kiểu đang suy nghĩ rồi lại nhìn mình xem phản ứng thế nào, có lúc mải nghịch thì nhắc lại và vẫn tập trung vào điểm mà bé nghịch đó (ví dụ nghịch đồ chơi))
Còn khi nói với con: bây giờ mình về nhà ông bà nhé, bé cũng nhắc lại nguyên câu và lúc sau khi trên đường về mình có hỏi con là: mình đang đi đâu đây thì con trả lời: về nhà ông bà)
Và vấn đề nữa là dựa vào chuẩn phát triển của trẻ mà mình có thể dạy con thêm và nếu con làm được thì con đang phát triển đúng độ tuổi hay cần có thêm công cụ nữa ạ và với tình trạng như con của mình vậy thì bé thuộc dạng nào ạ
Bạn giải đáp giúp mình nhé, mình cảm ơn nhiều
p/s: không liên quan nhưng chắc cũng có duyên khi mình trùng tên ạ :D
mecuachip

Gửi bàigửi bởi gvxinh » T.Năm Tháng 4 25, 2019 2:10 am

wow, lâu lâu mới có người trùng tên với mình, ^^
Em xin trả lời câu hỏi của chị.
mecuachip đã viết:Về ý 5/về những câu đơn giản thì con k lặp lại, chỉ có những câu con ít được nghe hoặc nghe lần đầu thì con nhắc lại. những câu hỏi như ví dụ thì con hiểu và trả lời luôn. còn những câu hỏi khó, kiểu trừu tượng thì con nhắc lại nguyên câu (ví dụ con ở nhà với ông bà nhé; với câu kiểu như thế này mình k biết giải thích thế nào cho con hiểu, lúc đó mắt con nhìn xa, kiểu đang suy nghĩ rồi lại nhìn mình xem phản ứng thế nào, có lúc mải nghịch thì nhắc lại và vẫn tập trung vào điểm mà bé nghịch đó (ví dụ nghịch đồ chơi))

Nếu bé lập lại câu hỏi, thì khả năng bé không hiểu nên hỏi lại.
Nếu bé lập lại nhiều câu khác nhau, có lúc tự lập lại, thì chị nên đưa bé đi khác bác sĩ ạ.
Chị đọc thêm cái này để tham khảo ạ.
https://www.speechandlanguagekids.com/e ... t-you-say/
mecuachip đã viết:Và vấn đề nữa là dựa vào chuẩn phát triển của trẻ mà mình có thể dạy con thêm và nếu con làm được thì con đang phát triển đúng độ tuổi hay cần có thêm công cụ nữa ạ và với tình trạng như con của mình vậy thì bé thuộc dạng nào ạ

Mình đang bàn tới các kỹ thuật, tactics dạy chứ không bàn đến chương trình can thiệp ạ. Hiện tại, em chỉ là giáo viên gdđb thôi vì vậy, nói bé ở dạng nào thì em chưa được đào tạo ạ. Nên theo em chị cứ giữ "nhật ký can thiệp" và đưa cho bác sĩ nếu muốn định rối loại gì, hoặc đưa cho 1 nhóm chuyên gia để họ tham khảo rồi lên chương trình can thiệp cho bé ạ.
Trên đây là trao đổi của em, hi vọng chị có thêm thông tin.
Cảm ơn chị,
Chúc chị và bé có những trải nghiệm thú vị trong kì nghỉ lễ tới ạ.
gv. Xinh
gvxinh

Gửi bàigửi bởi mecuachip » T.Năm Tháng 4 25, 2019 5:39 pm

vâng, cảm ở bạn nhé
Bé nhà mình cũng lặp lại nhiều, nhưng chưa tự lặp lại. Duy chỉ có 1 lần mình nói với con khi con nói con bj con muỗi căn, mình nói: "con muỗi này, dám cắn c ah, c đập chết bây giờ" thì con lặp lại lúc đó và hôm sau con nhìn thấy con muỗi thì con lặp lại nhưng k thành câu hoàn chỉnh. Nhưng có lẽ mình nên đưa bé đi khám cho yên tâm. Cảm ơn những tư vấn của bạn nhé
mecuachip

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.25 khách.