Bé 21 tháng chậm phát triển tâm thần mong các mẹ chia sẻ

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Bé 21 tháng chậm phát triển tâm thần mong các mẹ chia sẻ

Gửi bàigửi bởi meyeucon2016 » T.Hai Tháng 1 29, 2018 1:30 am

Chào các mẹ, em là thành viên mới trong diễn đàn vì lo lắng và mong muốn tìm hiểu vấn đề của con nên em đã biết đến diễn đàn concuame. Đọc nhiều bài viết của các mẹ em cũng muốn chia sẻ vấn đề của con mình mong các mẹ có thể góp ý, giúp đỡ, đánh giá và chia sé:
- Bé nhà em 21 tháng về sự phát triển của bé như sau:
Về vận động: Bé biết lẫy lúc 3 tháng, 11 tháng bé biết bò và 13,5 tháng bé biết tự đi 1 mình. Bé thích đi bộ, thích chạy, bé biết leo cầu thang 1 mình tự trượt cầu trượt.
- Bạn ấy chỉ biết chỉ tay vào ảnh, không biết chỉ tay vào vật ở xa, khi muốn vật ở xa bạn ấy chỉ biết dắt tay mẹ đến để mẹ lấy hộ. Ban ấy chưa biết chỉ các bộ phận cơ thể
Về giao tiếp: Bé thích chơi với các bạn bé bằng hoặc hơn tuổi, hòa đồng không đánh bạn, dễ bị các bạn bắt nạt. không dám dành đồ chơi với các bạn.
Về hiểu ngôn ngữ: Khi nói "chào" bé biết vẫy tay. Khi nói "đi chơi " bé biết chạy lại ôm cổ mẹ để đi chơi. Ngoài ra bé không hiểu được tên các đồ vật. Không hiểu " cái bàn", " cái ghế" " cái cốc"....Nhưng bé biết cầm cốc để giả vờ uống nước, biết cầm đũa giả vờ đút cho mẹ ăn, biết giả vờ nghe điện thoại. Biết lấy giày khi đi chơi, biết lấy bóng. Biết bắt chước chơi đồ chơi. Đồ chơi mới dạy bé chơi 1-2 lần bé biết chơi và bé có thể chơi trong 5-10 phút. có khi lâu hơn
- Về phát âm: Đến nay bé phát âm được " ạ, măm măm, cha cha, bà bà, ma ma".
Lúc 16 tháng em đã cho đi kiểm tra ở viện nhi trung ương thì kết luận bé chậm phát triển tâm thần nhẹ. Gần đây em có nhờ cô giáo dạy GDĐB đến nhà dạy bé. Cô có kết luận bé hiểu chậm, rất chậm và hay quên, vốn từ của bé rất hạn chế, khả năng hiểu ngôn ngữ của bé kém! Cô dạy bé chỉ áo bé đã biết chỉ nhưng hôm sau bé lại không làm được.
Em mong mọi ngừoi trên diễn đàn có thể chia sẻ giúp em các bài học có thể hướng dẫn bé dần tiến bộ! em cảm ơn nhiếu
meyeucon2016

Re: Bé 21 tháng chậm phát triển tâm thần mong các mẹ chia sẻ

Gửi bàigửi bởi meyeucon2016 » T.Ba Tháng 1 30, 2018 7:20 am

e ko hiểu ý của mẹ. Như vậy là chưa đủ để kết luận hay như thế nào ạ? mong nhận được sự hồi âm của anh chị admin và các bố mẹ trong diễn đàn ạ.
meyeucon2016

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.24 khách.