Bé 16 tháng 3 tuần chậm phát triển

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Bé 16 tháng 3 tuần chậm phát triển

Gửi bàigửi bởi mesontung » CN Tháng 2 28, 2016 11:37 pm

Chào các mẹ, anh Phi và chị Tường Anh. em đã đọc rất nhiều bài viết trong CCM đặc biệt là bài viết của mehailam ( năm 2009) vì con em có những dấu hiệu gần giống với bé nhà chị ấy và em cũng đang làm theo những hướng dẫn mà anh Phi và chị Tường Anh hướng dẫn. Chỉ có điều, em muốn được nói rõ cho anh, chị tình trạng con em để anh chị có thể tư vấn giúp em. em ở tỉnh lẻ (Phú Thọ), chưa có điều kiện đi khám chữa cũng như gửi con đến các lớp chuyên biệt nên thực sự em đang rất lúng túng không biết phải làm thế nào? Mong anh chị cùng các mẹ có cùng hoàn cảnh chỉ bảo, giúp đỡ và hướng dẫn em. em xin cảm ơn trước ạ.
BÉ nhà em sinh 09/10/2014. Bé sinh thường, nặng 4,1kg. giờ bé được 16m3w, cao 92cm, nặng 17,5kg. Hồi mang thai bé em phải nằm viện hơn 1 tháng cuối và dùng thuốc giữ thai (giờ bé bị vậy em hoang mang không biết có phải do thuốc không?).
Từ lúc sinh đến 9 tháng bé phát triển bình thường. rồi từ đó em dần thấy bé chậm phát triển so với các bạn cùng trang lứa: 9 tháng bé mới biết ngồi vững, 12 tháng mới biết bò và 16 tháng bé mới biết đi. Khi biết đi, bé đi chắc luôn và ít ngã. 1 tuần sau khi biết đi bé đã có thể quanh sân rộng, đi lùi, quay vòng tròn, vừa đi vừa múa.
Về ngôn ngữ:
lúc 9 tháng duy nhất 1 lần em thấy bé phát âm gọi "mệ" (mẹ) khi bé đi viện nhìn thấy bác sỹ, bé sợ, gọi mẹ và nép vào lòng mẹ. Từ đó đến nay, bé chỉ "pà pà". "thi thơi" (đi chơi), "thơi thơi" (chơi chơi). chủ yếu và luôn mồm lúc nào cũng là "chơi chơi". Gần đây bé có thể phát âm thêm "măm măm", "xii xii" hoặc "xii tè". Nhưng hầu như bé chưa biết sử dụng ngôn ngữ có mục đích mà hầu như chỉ là bột phát. Chỉ khi đòi đi chơi thì bé mới nói "chơi chơi".
Về nhận thức:
Bé nhà em từng này tháng nhưng chưa bao giờ bảo được con chỉ để phân biệt "ông đâu? bà đâu?" hay ra lệnh được cho con : "con cầm cái a,b, c này cho ông/bà" hay bảo con chỉ được cái gì. mới đây em phát hiện con rất thích con thỏ trong bảng chữ cái, tập cho con được khoảng 3 hôm thì giờ mẹ hỏi: "con thỏ đâu?" thì bé viết với tay vào (không phải chỉ 1 ngón trỏ mà với cả bàn tay). em vừa chỉ ảnh anh trai bé vừa nói: "Minh, Minh" (tên anh trai) rồi gõ gõ ngón trỏ thì khi em hỏi bé :"Minh đâu" thì bé làm theo ngay (gõ gõ ngón trỏ) nhưng chỉ được 2 hôm. hôm sau nữa bé tỏ ra k thích và bơ như không nghe thấy (dù em hỏi "minh đâu?" bé có nhìn lên ảnh)
Bé rất thích đi chơi nhưng chỉ thích ra ngoài trời chơi chứ k thích vào nhà ai. Bé nhìn thấy người lạ là sợ, nhưng khi em thả bé xuống thì bé sẽ mày mò nghịch hết đồ này đến đồ khác, nếu k có gì chơi bé sẽ lại quay sang bám mẹ và đòi về (khóc hoặc tỏ thái độ khó chịu)
Khi chơi ở nhà, bé rất ngoan, từ khi biết đi, bé đi hết phòng này sang phòng khác, sờ vật này, mó vật kia, đồ gì bé thích chơi mà để trên giường hoặc trên ghế cao thì bé trèo lên lấy. Đồ chơi nào k thích chơi thì bé nén thẳng tay không thương tiếc. đồ nào thích chơi thì bé cầm chơi rất lâu. Hầu hết các đồ chơi bé đều chơi theo cách: nén đi, chạy lại nhặt lên rồi lại nén đi.
Bé cũng biết bắt chước người lớn những trò bé thích chơi: bà để đồ chơi lên đầu rồi tự nó rơi xuống (bé cười ngặt nghẽo) rồi bé sẽ lặp lại ngay lập tức. Nhìn trên ti vi có ông cúi đầu (quỳ để vái lạy) bé cũng chổng mông cúi đầu xuống. Bà bấu tay vào thành ghế rồi khệnh khạng giơ chân (kiểu võ sỹ summo hay khệnh khạng) bé cũng bấu tay vào thành bàn khệnh khạng theo... đó là những thứ bé bắt chước nhanh vì bé thích. Còn khi không thích em không thể làm cho bé làm theo được. Bé giống như không quan tâm và không nghe thấy gì. nếu đưa tay bé làm theo bé sẽ giật tay ra hoặc chống cự. Gần 17 tháng bé chỉ biết chơi: chi mi chi mít, ú òa, tìm đồ vật bị giấu, bai bai, yêu mẹ (lấy 2 tay vuốt má mẹ), và các phản xạ: mặc quần áo thì biết giơ tay chân để mẹ luồn quần áo vào. Hỏi: Chim đâu, gà đâu, bé biết đưa mắt nhìn vào con vật nhưng chưa bao giờ chỉ. Khi bé em có dậy bé gọi chim :"cúc cu" và đưa tay ra vẫy vẫy, lúc đầu bé làm theo, sau cứ nhìn thấy chuồng chim và em gọi cúc cu thì bé không vẫy nữa mà kéo tay mẹ bắt mẹ vẫy. Hầu như tất cả các hành động bé đều kéo tay và bắt người khác làm thay bé, chỉ trừ: mở cổng (mở mãi k được thì bé mới kéo tay mình vào) nhặt đồ chơi để nén. khi bé kéo tay mẹ để làm thay bé, em giả vờ k biết thì bé gí tay em vào tận nơi để làm (kéo tay vào mở máy tính, lắp pin vào điều khiển), nếu em bảo: không được, hoặc: mẹ chịu, mẹ không làm được thì bé khóc.
Bé biết yêu, ghét rõ ràng: em hát ru bài nào bé thích thì nằm yên nghe, bài nào k thích bé lấy chân giãy nảy lên và khóc. mẹ chưa hát và chỉ cần nói: "ừ, thế để mẹ chuyển bài khác" là bé lại nằm im chờ. Đưa cho bé đồ vật bé k thích và lấy mất đồ bé thích thì bé sẽ đòi, hờn đến khi cầm lại bằng được đồ mình thích. em đã thử cũng đưa đồ y hệt thế nhưng màu khác hoặc cái to hơn (bé hơn) nhưng bé không nghe mà chỉ chọn đúng cái cũ.
Bé chưa tự xúc ăn được mà chỉ biết đưa thức ăn vào miệng bằng tay. em nghĩ bé nhà em cũng chút ít biết quan sát và có sự cẩn thận: đồ gì thấy mẹ ăn bé mới cho vào mồm. có vài lần em thấy bé đưa đồ chơi vào mồm nhưng em bảo không thì bé ít đưa hơn hẳn. Có đồ ăn mới, bé phải nhìn chán hoặc mẹ ăn trước bé mới cho em bón vào miệng ( bé nhà em trộm vía ăn tốt chứ không khảnh ăn). Hoặc khi có cái gì lạ, bé phải dí tay em vào chơi trước rồi mới chơi. Có lần em em làm rớt 1 giọt cháo ra bàn ăn của bé, bé cầm tay dí bằng được tay em vào (em cự lại nhưng bé nhất định ấn tay em vào) mất 1 lúc 2 mẹ con cự nhau rồi bé mới sờ vào. Bé cũng biết giữ đồ chơi: nếu trẻ con hàng xóm động vào đồ của bé (xe đẩy) bé sẽ kéo ra hoặc khi bé ngồi trên xe thì bé đẩy mặt ra. nếu là chị gái bé cầm đồ của bé thì bé sẽ khóc, đòi. bé cũng biết ghen: mẹ bế chị thì chạy lại đẩy chị ra. Bé đang ăn ti mà chị sờ vào bụng mẹ bé sẽ cầm tay chị vứt ra.
Em xin lỗi vì không biết viết cho có hệ thống, nhưng túm lại, em thấy lo vì những yếu tố sau:
1. bé chậm nói, không biết nói và sử dụng từ ngữ (mà ở đây là bé bập bẹ) cho đúng mục đích, ngữ cảnh.
2. Giờ này em cũng biết liệu con đã phân biệt được bố mẹ, ông bà ( nếu bảo: bà ở dưới bếp kết hợp với bà gọi (nghe thấy giọng bà gọi) thì bé đi xuống)
3. ngoài ông, bà nội ngoại, bố, mẹ thì bé k gần ai. nhưng nếu ai bảo: đi chơi, ô tô thì bé theo ngay.
4. không biết làm và chỉ theo mệnh lệnh của người khác
5. em nhận thấy bé chỉ làm theo ý mình và làm theo sở thích của mình nên dù rất kiên nhẫn nhưng nhưng nếu bé k thích em không thể dậy được bé.
.......................................................
Mong các anh chị và các mẹ có con như em cho em biết: con em có vấn đề gì không? và cách chỉ bảo , dạy dỗ bé như thế nào?
.......................................................
(em xin nói thêm: bé có 1 chị gái 3 tuổi rưỡi. lúc nhỏ cũng mập như bé nhưng phát triển trí não cực tốt: Bằng tháng bé, chị đã nói sõi, đã thuộc bảng chữ cái, đếm từ 1-20, hiểu mẹ nói và biết vài từ tiếng anh. Giờ bé 3 tuổi rưỡi: cao: 1m17, nặng 24kg, nhìn bé cân đối, được các cô giáo đánh giá là thông minh, có trí nhớ tốt, tiếng anh bé chưa ghép được câu nhưng các từ đơn bé có thể dùng song song)
........................................................
Lần cuối, em xin cảm ơn tất cả các anh, chị, các mẹ đã bỏ thời gian cho mẹ con em.
mesontung

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.25 khách.