bé 11.tháng bị chậm phát triển về vận động, nhận thức

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

bé 11.tháng bị chậm phát triển về vận động, nhận thức

Gửi bàigửi bởi sam » T.Sáu Tháng 11 20, 2015 3:36 am

Chào các anh chị,

Con trai em, 11 tháng tuoi-11kg - ăn giỏi ngủ 12-13gio/ngày (đêm ngủ 1 giấc 9-10 tiếng đến sáng), sinh mổ,ko ngạt, khóc liền khi sinh.Từ lúc moi sinh đến khi 4 tháng tuoi, bé đều o bv suôt vi bi viêm phổi, nhiễm trùng máu, tim hở ống đông mạch và trong thoi gian đó bé có 2 tháng ở phong cap cuu, cách ly voi nguoi thân, phải thở oxy và ăn ống trong 2 tháng nên khi bé duoc ra phòng thường ở vói ngươi thân thì bé mất phản xạ bú,ko biết bú nên em fai tập vltl cơ miệng 1 tháng để bé biet bú tro lai. luc 4 tháng bé bị đọng kinh thi nhap viện tiep, sau khi làm MR, Ct, đien nao do, bsi cho kq là bé bị teo não nhẹ 2 bán cầu- giãn não thất nhẹ 2 bên và bị động kinh.Lúc 4 tháng, bé duoc xuat vien ve nha, tình trạng bé rat kém, cổ ko ngốc dc 2s,mắt đơ đơ ko di chuyển,ko quan tâm thúch thú đên bất cứ thứ gì,tay va chân rất ít cư động,ko biết lật,ko bết chơi đồ chơi, e gõ trống ầm ầm bên tai mà bé cũng ko phản ưng nên e cứ sơ bé bi điếc nên e canh kúc bé ngủ thử tạo tiếng động ồn ào thì thấy bé pahn ung,là e biet bé nghe duoc nhung ko quan tâm,ko biet lật vá với lấy đồ vật... nhưng may mắn là lúc be 5 tháng, e đã kiếm dc 1 cô dạy vat ly trị liêu về nhà tập riêng cho bé, 2 buoi/tuan, 1 buoi tập 1 tieng. thoi gian còn lại là em tập cho con về vận động ( 3 lần/ngày) và chơi voi con , duoc cô dạy e cách tập vltl va cách choi voi con, cùng vơi viẹc e search tren mang để tìm thêm cách dạy bé , e đang dạy bé học flash card theo glenn doman lúc bé 7 tháng đến giờ nhưng vẫn chưa duoc ket quả gì...haiz.Bé đang đuoc điều trị o pk nancy, bs Vinh
- lúc 10 tháng. Bé dc bsi Tâm Lý nhi dong 1 danh gia la trí tue/nhân thuc khoảng 6 tháng tuổi, vận động thi dc bs khác đánh giá cung tầm 6 tháng.Dac biet, 2 tay của bé khó khăn trong cầm nắm, điều khiển 2 bàn tay rất kém, tay thường gập ngón cái vào trong 4 ngón còn lại, tay bị cứng và yếu, bé rất ghét ai đụng vào 2 tay của bé, chân đứng hay bị nhón gót.
- Sau 7 tháng tập vltl và dạy con chơi...Hien tại, be duoc 11 tháng đã biết:
+ nhan thuc: chơi ú à (tập 2 tháng bé mới cười,có phản ứng), nói bi bô "ụm mà, ụm ba" thỉng thoảng nói "ba, má, bà, mà" ( nhưng chac chắn bé vẫn chưa hieu ý nghĩa của từ đó), e cho bé để ý miệng e để bé bắt chước lặp lại nhưng 4-5 tháng rồi bé cũng ko biết bắt chuóc âm đơn nữa.Bé thích chơi banh( chỉ biết đập đập banh,ko biết đẩy vì tay bé bị cứng), rất thích đồ chơi phát ra âm thanh, cực kỳ thich âm nhạc, rửa tay biết giơ tay còn lại ra cho mẹ rửa, nói "cụng đầu" là bé biết làm, biết năm im khi mẹ nhỏ mắt, biết đòi ai ẵm bé, thấy bình sũa là biet chụp va bỏ vào miệng mặc dù thao thác ko thành thạo(bắt đầu dạy lúc bé 5-6 tháng), biết gọi tên quay đầu nhìn luc 8 tháng( sau 2 tháng gọi tên bé điên cuồng), nhìn duoc vật nhỏ như hạt đậu xanh lúc 10 tháng, có nét tự kỷ( thích xoay bánh xe, nhìn quạt trần), rất thích nghe ng khác nói chuyện, tiếp xúc mắt tot(bs đánh giá), rất thích đùa giõn vói mọi nguoi và cười lớn tiếng. bé biết lật khăn lên để lấy đồ chơi mẹ giấu lúc 10thang.khi mẹ cố ý hát bằng giọng điệu buồn bã va bi thương thì bé lắng nghe và mếu,rưng rưng nuoc mắt,bị ba mẹ la thì mếu, bé thích nghe mẹ hát va 2 mẹ con chơi voi nhau thuong xuyên.

+ ve van động: lật úp và ngửa lúc 7 tháng, ngồi lúc 8.5 tháng, bay gio bé ngồi vững vàng và duoc 1.5 tiếng, biét bò 1-2 buoc thôi lúc bé 10.5 tháng ( bò chéo tay -chân còn rất lộn xọn), biết từ nằm ngửa tự ngôi lên duoc (nằm ngửa chuyền sang năm sấp chuyên sang tu thế bò rồi sang tư the ngôi), chua đứng duoc.ko biết trườn, ko biet vỗ tay, ko chịu cầm 2 vật 2 tay.Tay kém linh hoạt và bị cứng, cầm nắm rất kém,e đang cho bé mò /bóc hạt sỏi và hạt đậu để cải thiên van động cua các ngon tay, chà chân bằng sỏi nhám/miếng matxa chân băng gỗ có gai để kích thích thần kinh ở lòng bàn chân.

1. Hiện tại,bé không biết bắt chướt, ko nhìn theo huóng tay mẹ chỉ ,ko biết chỉ trỏ...em dạy hoài cũng chưa duoc, dạy từ rất lâu rồi (lúc bé 7 tháng, e dạy sớm vì nghĩ bé chậm nên cần thời gian để thấm) mà đến giờ cũng ko có chuyển biến gì cả. các anh chị biết cách gì dạy bé 3 cái này thì giúp em với?.??khó quá....e đã thử vài cách e search trên mạng và sách nhưng vẫn chưa có kq.

2. khi bé mấy tháng thì mình nên gủi trẻ học bán trú o truong đặc biệt (nửa buoi hoac nguyen ngày) và học truòng nào tốt ( e ơ gần bưu điện q5,nếu truong gần nhà thì quá tốt vì sức khỏe bé kém)? vi e nghe nói học o các truong ấy có giáo viên đặc biet biet cách dạy trẻ chậm phat triển sẽ hiệu quả tốt hơn và duoc chơi voi các bạn thì bé se học nhanh hơn.

3. Tuan truoc, e moi xin cho bé học o 108 lý chính thắng, đang chờ truong xếp lịch học 1 gio/tuần nhưng với thời luọng 1 giờ như thế em ko biết có đủ ko? nên em muốn kiếm thêm cô/thầy dạy về nhận thức/ngôn ngữ trị liệu chịu về nhà mình dạy cho bé thêm.nếu anh chị biết ai dạy tốt thì cho e xin nhé.

4. E đang có bộ sách từng buoc nhỏ.e có down về 1 sồ tai liệu dạy con, nhưng tài liệu quá nhiều,nhìn vào eko biết nên bắt đầu từ đâu. thế là e nghĩ, tay bé kém nên e kiếm bài tập về cầm nắm nhưng ko duoc ket qua, có lẻ e dạy ko đúng phuong phap ? hay e chọn bài tập cho con ko phù hợp với tinh trạng của con?

Em mong nhận duoc loi khuyên của anh chị/chuyên gia.

em xin cám ơn truóc.
sam

Re: bé 11.tháng bị chậm phát triển về vận động, nhận thức

Gửi bàigửi bởi Bongtete » T.Ba Tháng 11 24, 2015 8:18 am

Chào bạn, xin được nói trước rằng mình không phải chuyên gia gì cả, chỉ là cũng lo lắng cho con như bạn nên mình vào chia sẻ thôi. Cách đây 4,5 tháng con mình cũng có đôi nét tự kỷ, cũng chẳng chỉ trỏ gì cả, nhưng bây giờ thì ổn hơn rất nhiều rồi. Mình chia sẻ cách dạy con chỉ nhé. Mình có đọc qua nhiều ý kiến cho rằng không nhất thiết dạy con chỉ mà hãy dạy nói, vì chỉ trỏ là hành vi chứ không phải ngôn ngữ, nhưng theo mình nghĩ, khi bé chưa sẵn sàng hoặc chưa thể dạy nói thì việc dạy bé chỉ cũng cần thiết. Con mình ban đầu có chỉ nhưng chắc so xem tivi quá nhiều mà thui chột, mẹ lại dậy từ đầu. Ban đầu mình nói chuyện với con ví dụ về con chó, bé rất thích chó "con nhìn con chó đang vẫy đuôi kìa"- nếu bé không để ý thì dùng tay quay đầu và người bé sang phía con chó, sau đó "con nhìn mẹ chỉ con chó nhé", mình chỉ cho bé xem. làm liên tục nhiều lần, nhiều ngày với nhiều vật bé thích, khi nói đến từ chỉ thì nhấn mạnh. Tiếp đó sẽ dạy con xhir bằng tay con. Vẫn tình huống con chó, khi bé đã quay ra phía con chó thì bạn nói, "con chỉ con chó mẹ xem nhé" dùng tay bạn nhấc tay con đưa lên ra phía con chó, cái này cũng làm liên tục, nhiều ngày nhé. Chưa cần bé đúng hướng và chỉ 1 ngón trỏ ngay đâu. Bé chịu giơ tay là tạm ổn rồi. Đan xen dạy chỉ thì bạn dạy trỏ thông qua trò chi chi chành chành, mua thuôc mỡ về chơi trò thoa thuốc, tranh ảnh về bạn nắm tay con, bơt lại ngón trỏ cho con chỉ tranh ảnh. Mưa dầm thấm lâu bạn nhé. Con mình 14 tháng quên mất chỉ, mà tập mất gần 2 tháng luôn. Đôi điều chia sẻ, chúc 2mc thành công
Bongtete

Gửi bàigửi bởi sam » T.Ba Tháng 2 16, 2016 6:43 pm

cám ơn bạn nhieu nha, mình sẽ thử cách bạn chỉ. bữa giờ, mình cũng mở truyện hình to, vừa chỉ vừa nói "con gấu" cho bé, nhưng 4 tháng nay,bé vẫn chưa nhìn theo hướng/ngón tay mình chỉ,cho dù mình đã quay đầu bé sang con gấu mình đang chỉ, nhưng con mắt của bé thì lại nhìn vật khác.

bêncanhj đó, bạn có biết giáo viên/trường chuyên biệt nào tốt, dạy cho mẹ và bé cùng học ko? bé nhà mình đang tập đứng chựng (14thang nhưng chưa tự đứng ko vịnh/giúp đỡ), trước đó đã học o Lý Chính Thắng nhưng ko ổn, nên muốn kiếm trường khác cho 2 mẹ con cùng học. nếu có giáo viên giỏi chịu đến nhà dạy thì quá tốt.

cám on bạn và các anh chị đã đọc blog của mình.
sam

Gửi bàigửi bởi meloncon » T.Tư Tháng 10 05, 2016 11:06 am

Em đọc bài viết của chị. E biết chị đã có rất nhiều cố gắng trong việc dạy con và tập cho con. E không chê trách chị điều gì. Nhưng có một điều em góp ý với chị. Chị đừng giận. E thấy chị đọc kiến thức chưa đúng. Các việc khác e không nói. Nhưng e hỏi chị: chị dựa vào kiến thức nào để nói rằng con chỉ 11 tháng tuổi đã chỉ được??? Trong khi đó là tiêu chuẩn pt của bé 12 tháng. Đã thế vì nóng vội, chị còn dạy bé từ 7 tháng tuổi và cho là bé không làm được?.kể cả các bạn hoàn toàn bt khi đem so sánh với mốc cũng sẽ có những điểm đạt được sau mốc ây. Thứ 2 là e là con sẽ buồn lắm. Vì e nghĩ chị mạo muội đánh giá con mình có nét tự kỷ qua hai việc thích xoay bánh xe và thích quạt trần???. Các bạn bt cũng có những sở thích ấy ạ. Quan trọng là cường độ và sự mê mẩn có tạo thành đến mức hành vi cần được triệt tiêu hay không thôi ạ.Chị cứ kiên trì dạy bé, nhưng em mong chị hãy có cái nhìn đúng về mốc pt của con để không bị áp lực và con vui vẻ ạ
meloncon

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.27 khách.