Các mẹ cùng cảnh nghộ, hãy chia sẻ cùng mình.

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Các mẹ cùng cảnh nghộ, hãy chia sẻ cùng mình.

Gửi bàigửi bởi mebehoangminh » T.Năm Tháng 5 21, 2015 9:16 pm

Chào các bố mẹ trên diễn đàn, đã lâu không vào trang này vì con mình đã đích thị tk mà là tk điển hình, hiện giờ be 4 tuổi 4 tháng, đên thời điểm này con tiến bộ hơn trước, biết nói yêu cầu, tự đi vệ sinh, tự ăn cơm, sai vặt, viết số và chữ cai.. nhưng con vân là tk điển hình. Đây là tình hình đứa con trai đầu nhà mình, hôm nay tham gia diễn đàn ko phải vì con trai đầu nữa vì mẹ đã chấp nhận và sẽ cố gắng cùng con chặng đường còn lại. Lý do hôm nay mình tham gia là lại tiếp tục về đứa con gái thư 2 của mình, hiện bé 16.5 tháng. Các vấn đề của con hiện nay khiến lòng mình lo lắng.
1, Gọi tên con không bao giờ quay lại trừ khi mẹ hay ai mới đi về, nhưng nhìn cũng rất nhanh hoặc mẹ kêu phải kèm điều kiện “ HP ơi, lại mẹ cho bánh, …”
2. Mặc dù con đã biết các trò từ khi con bé như bye, mi gió, lam mặt xấu, … nhưng giờ kêu bye bye ai cũng ko nhìn ko làm, trước kia cũng có làm nhưng rất ngắn, khả năng tiếp xúc mắt rất ngắn..,
3. Mỗi lần con đòi gì mẹ bảo ko và nghiêm mặt thì con quay lại tát vào mặt mẹ hoặc không hiểu mẹ đang giận hay đang vui, ko biết nịnh như các bé khác, không hôn mẹ trừ khi me bảo,
4. Biết đi luc 13 tháng đén nay vẫn chưa vũng liêu xiêu hay té nhưng không sợ.
5. Không theo đuôi tình cam với bố mẹ như các bé khác, có vẻ thờ ơ .
6. Sợ tiếng đọng mạnh như tiếng khoan tường, máy xay.. nhưng ko dữ dội nếu có mẹ ở bên và bảo ko sao là hết sợ

Các ưu điểm của con
1. Biết chỉ rất sớm khoảng 10 tháng , thấy gì cũng chỉ
2. Biết chỉ và chia sẻ với người khác bằng cách chỉ và nhìn vào mắt người khác tuy là ngắn
3. Biết nói các từ đơn và hiện nay có nói 2 từ
4. Biết nói đúng hoàn cảnh rât nhiều vât, gọi ba mẹ, chỉ và nói, khi nhờ ai lấy gì đó mà ko lấy dc thì nhìn và chỉ vào vật đó
5. Khi ăn đòi mum mum, tè xong bảo tè, khi đòi ăn mẹ đút cơm ko chịu chỉ vào miếng thịt
6. Biết lắc lư theo nhạc khi có nhạc và biết bắc chước múa theo khi tre con khac múa
7. Nếu bảo bé làm gì bé ko làm, nhưng quay sang bảo bạn khác làm thì be nhìn và sau đó bảo làm lại làm
8. Biêt đòi những cái mình muốn bằng cách chỉ tay và nói, nằm trong nhà nghe tiếng máy bay thì chạy ra cửa nhìn lên trời chỉ nói bay và nhìn mẹ
9. Bé đi học mầm non vui vẻ., không có vẻ thích con nít nhưng cũng ko tránh, vẫn ngồi chơi cùng
10. Biết dành đò chơi và đánh trả lại bạn, nếu ko dành được sẽ chỉ chỏ đồ chơi và nhìn vào người lớn cầu cứu
11. Biết nhận ra đồ vật dù ở mỗi nơi khác nhau, ví dụ mẹ dạy bông hoa ở ngoài thì lúc xem tranh biết bông hoa, hoặc hoa ở mọi nơi như trên áo trên tủ …
12. Thấy ai chơi gì cũng sà vào, vi dụ thấy chơi bóng là xà vào và tham gia vui vẻ
13. Thấy anh 2 viết chừ thì cũng đòi mẹ kiếm cay bút và tơ giấy đưa cũng vẹt vẹt
14. Biết mừng khi ba đến đón, gọi ba ba mừng rỡ và chạy lại ba
15. Biết chỉ tất cả các bộ phận cơ thể tuy ko dạy nhiều, có đẻ ý người khác và biết, hôm qua mẹ bảo anh tý thì lúc sau ra là gọi tý, thấy bà cũng gọi bà , thích mèo và chạy theo con mèo.
16. Nhờ lấy cái này cái kia bé làm được, nếu bé ko biết bé sẽ nhìn hướng tay mẹ chỉ tức là bé có nhìn theo hướng chỉ tay tuy ko dc như bé bình thường
Mọi người ơi có bé nào giống bé mình ko, tuy là có khá hơn anh ở thời điểm này nhưng thấy con khác các bạn bt như mình đã nêu ở các nhược điểm của con, có ai chia sẻ cùng mình không? Khi mang thai bé lúc 7 tháng bác si có bảo có nguy cơ giống anh vì họ ko chắc nhưng thai nhi cpt trong tử cung hơn nữa mình đã có tiền sử sinh con tk nên bác si khuyên bỏ hay ko la tuy mình nhưng mình đã quyết định giữ con lại, dù thế nào mình vẫn rất yêu thương con. Cảm ơn mọi người đã đọc bài của mình
mebehoangminh

Re: Các mẹ cùng cảnh nghộ, hãy chia sẻ cùng mình.

Gửi bàigửi bởi mebehoangminh » T.Năm Tháng 5 28, 2015 8:57 pm

Đêm qua lại 1 đêm mẹ mất ngủ vì con gái, mẹ thả con ra đường thế là con đi mà ko biết mệt, bước đi ko vững nên hay té rồi lại đứng lên đi tiếp, đi ko mục đích cư đi qua đi lại, nhìn con mà xót hết cả ruột, có 1 bé hơn con 4 tháng chạy lại cho con bánh con cũng ko nhìn, ở nhà con đâu đến nỗi tệ thế sao mà hôm nay thế này hả con gái. Hình ảnh của con gợi mẹ nhớ về anh con cũng vào thời điểm này cũng giống như con,, lẽ nào,, mẹ chết mất thôi. rõ ràng mẹ thấy con rất khá cơ mà, con biết chỉ rồi đi kiếm mẹ để chỉ vào bức tranh con gà, chó mèo khi nào mẹ nhìn con mới thoi, con biết đòi thứ mình muốn bằng cách nói hoặc chỉ tay, quả táo con ăn dở con đưa mẹ, mẹ bảo cho anh nha là ko chịu thế nhưng bảo cho ba lại chịu, quả bóng rớt dưới ghế con nhìn mẹ tỏ ý bảo mẹ lấy giúp mẹ gọi anh 2 đến lấy giúp con thì con như sợ anh 2 lấy mất nên cố gắng lấy cho bằng được
mebehoangminh

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.26 khách.