Xin các anh chị tư vấn cho bé trai 23 tháng giúp em ạ.

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Xin các anh chị tư vấn cho bé trai 23 tháng giúp em ạ.

Gửi bàigửi bởi Metido2013 » T.Sáu Tháng 3 27, 2015 12:22 am

Chào các bố mẹ và các chuyên gia trong diễn đàn.
Con trai thứ 2 của em hiện được 23 tháng, cháu đã gọi được tên tất cả các thành viên trong gia đình, nói được rất nhiều danh từ và
nói được một số câu 2 từ tuy vẫn còn ngọng như đá bóng mất thì hỏi bóng đâu? không nhìn thấy anh trai thì hỏi Minh đâu? hay thường nói bố yêu, mẹ yêu.
Cháu chơi rất tập trung, rất hòa đồng và khả năng vận động khá tốt. Cháu rất tình cảm và khá nhớ các thói quen của cháu
ví dụ: khi cháu chuẩn bị ăn cháu sẽ đi kéo bàn, ghế ra để ăn, khi mẹ nói chơi thẻ hình cháu cũng sẽ đi kéo bàn và 2 cái ghế và ngồi vào đúng cái ghế cao của con để chờ mẹ sẵn sàng, khi đi ngủ mẹ hỏi đi ngủ hát bài gì thì cháu hát được vài từ trong bài chúc bé ngủ ngon.
Tuy cháu chưa nói được nhiều nhưng đã biết bắt chước khi mọi người nói chuyện hay nghe tivi cháu cũng nhắc lại theo, cháu tự nói được chào, ạ. nhưng em thấy
cháu chưa biết giao tiếp thực sự, chỉ mẹ yêu cầu lúc thì con nói, lúc thì con chỉ làm động tác ví dụ: mẹ nói chào dì thì con chỉ đưa tay lên vẫy, nói ạ thì con khoanh tay
cúi đầu miệng tủm tỉm nhưng không chịu nói.
Con muốn cài gì thường chỉ tay đòi, nếu không được đáp ứng con sẽ gọi mẹ mẹ như yêu cầu mẹ giúp ấy. À còn việc con muốn và rất thích một số thứ, em yêu cầu con xin rồi mẹ cho nhưng con lập tức dỗi ngay, mặc dù con có thể nói được từ xin, từ ăn và cũng chìa tay xin được nhưng con không chịu nói.

Thỉnh thoảng con cũng hay hát và nói khá nhiều nhưng em chẳng dịch ra được nhất là buổi tối trước khi đi ngủ là thời điểm con hưng phấn nhất. Không hiểu đến khi nào thì ngôn ngữ kiểu này sẽ hết ạ và làm thế nào để con có
thể đáp lại để người đối diện có thể hiểu đôi chút ạ vì hiện tại chỉ có mẹ có thể dịch được đôi chút khi giao tiếp với con thôi ạ. Mọi người hỏi con con thường chỉ tay hoặc không trả lời gì cả.
À mà con rất thích xem tivi, thích nhất là mẹ đọc giới thiệu chương trình hàng ngày trên VTV3, dự báo thời tiết. Từ nhỏ khi nghe đến nhạc này là con chỉ tay vào mẹ,
bây giờ gọi được mẹ thì cứ nghe nhạc là gọi mẹ mẹ để yêu cầu.
Con cũng rất thích đoc số nên tối nào mẹ con em cũng đọc những quyển sách liên quan đến số để con tham gia vào câu chuyện.
Con cũng mới đi học được 3 tuần, ngay tuần đầu tiên đi về em nhìn nhận xét cô đưa về hỏi thì con nhớ được vũ điệu cha cha cha, dắt tay mẹ ra vừa kéo vừa hat cha cha cha, con cũng tập được 1 vài động tác tập thể dục và múa được bài búp bê bằng bông với mấy câu có thể hát theo được là bay bay bay, con nhớ và chỉ đúng hình tam giác và hình vuông cô dạy trên lớp. Tóm lại sau 3 tuần con đi lớp cũng có một số tiến bộ hơn ở nhà là do đỡ xem tivi nên con có vẻ biết lắng nghe hơn ạ.

Mong các anh chị chỉ giúp tình trạng con em như vậy thì phải làm gì tiếp để dạy con tập giao tiếp ạ.
Metido2013

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.17 khách.