BỐN BƯỚC DẠY TRẺ TỰ TỰ KỶ TẬP NÓI

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: BỐN BƯỚC DẠY TRẺ TỰ TỰ KỶ TẬP NÓI

Gửi bàigửi bởi nhuhoa » CN Tháng 5 24, 2015 8:44 am

ToTung đã viết:Con nha em duoc 24 thang roi cung vay. Da di kham tai BV nhi Trung uong, ket luan cham phat trien tam than dang trung binh, co 1 so net tu ky. Tự đi được nhưng chưa nói được, ít giao tiếp mắt. Em đã mua tài liệu ở viện về nhưng cháu không chịu ngồi yên hoc mà chỉ thích làm theo ý mình. Em đã cho cháu đi học lớp mẫu giáo thường được 2 tuần nhưng quan sát thấy con ở lớp chỉ chơi một mình. Nhung dieu em ban khoan nhat la co luc chau muon goi me nhung phat am khong ra tieng ro rang chi e, e oi thoi. Hoac khi nhin thay dieu tha tren troi thi chau nhin len va noi nhung cung khong ro la dieu va nhieu khi chau phat am vo nghia, em khong hieu chau noi gi nua. Em khong biet lieu day thanh quan cua chau co van de gi khong. Em dang du dinh cho chau di kham lai tong quat luon. Cu tinh trang nay em sot ruot lam. Ma be nha em lai con bi chay nhieu dai nua chu, em so than kinh chau co van de nua. That su la hoang mang, khong biet day con bat dau tu dau.

Cháu chảy dãi nhiều vì răng cháu mọc chưa hết. Mẹ phải lấy tay ấn hàm dưới cho cháu khép miệng và nói rõ ràng con ngậm miệng lại. Cháu có lè lưỡi ra được k. Về âm của cháu là tốt mẹ lắng nghe con nói câu nào k rõ mẹ sữa từ cho con. Cứ yên cháu nghe hết dù cháu nói k rõ mẹ cứ cổ vũ là cháu tự tin phát âm. Con mình cũng khi nói ra là mẹ bật ngửa hạnh phúc lắm. Yên tâm đi e sẽ nói hết cho c biết
nhuhoa

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 5 24, 2015 8:47 pm

Bạn cần phân biệt các MT sau:

1/ Khuyến khích con nói nhiều từ, nhất là các từ chức năng
2/ Giúp con sửa, phát âm cho đúng

Bạn cẩn thận vì đôi khi, làm cái (2) quá đáng sẽ ảnh hưởng cái (1). Nói nôm na như vầy . Nếu bạn có người bạn thân là người Anh, dạy bạn nói tiếng Anh. Lần nào gặp anh ta, nói ra chữ nào anh ta chặn bạn ngay, bắt phát âm cho đúng . Bạn có còn hứng thú nói không, hay nhát và không dám nói nữa ?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi ToTung » T.Sáu Tháng 5 29, 2015 2:14 am

Chán lắm ạ, khi bé nói không đúng mẹ nhắc lại là cháu không chú ý nữa mà lảng sang việc khác luôn. Thích thì cháu nói thôi, mẹ có dạy mỏi miệng con cũng không thèm để ý mà chỉ nghịch theo ý mình thôi. Có hai trò chơi cháu thích em dạy được là lu la lu lống và đếm ngón tay tuy chưa biết chính xác nhưng cũng bắt trước mẹ làm. Thấy thế làm mẹ con đã vui lắm rồi
ToTung

Gửi bàigửi bởi thongnguyen » T.Sáu Tháng 10 09, 2015 4:54 am

nhuhoa đã viết:Số điện thoại của e 01657254282. CHị hãy gọi e. Đối với con gian nan lắm nhưng sớm chừng nào chúng ta sẽ hạnh phúc sớm chừng đó

cảm ơn bạn rất nhiều
thongnguyen

Trang vừa xem

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.31 khách.