Bé Ốc với Selective Mutism

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Bé Ốc với Selective Mutism

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 11 24, 2014 10:54 pm

Anh Phi ơi,

Em nghĩ bé Ốc nhà em có thể mắc Selective Mutism. Bé đã đi học được hơn 3 tháng (thời gian đi học thực tế khoảng 2 tháng do nghỉ nhiều). Hiện tại bé chỉ nhớ tên 3 cô giáo dạy bé và 4 bạn trong lớp, không nhớ tên các bạn khác. Điều quan trọng là ở lớp bé cực kỳ ít nói, cô giáo bảo muốn nghe tiếng bé mà thấy khó ghê. Hồi đầu khi đến lớp cô bảo chào cô thì chào, về nhà chào bố mẹ rất nhanh, nhưng bây giờ thì bé không chào nữa, ở nhà bắt hoặc nịnh thì bé chào chứ ở lớp ai bảo chảo cô cũng không chào, cô mắng cho thế là mếu máo.

Vậy mà khi ở nhà bé nói như cái máy, nói liên mồm, và từ khi đi học bé cũng rất nhanh nhẹn. Đi ra ngoài bé cũng chỉ nói với bố mẹ, người khác hỏi bé chỉ nhìn cười.

Em cũng có google đọc về Selective Mutism, em nghĩ có thế bé có xu hướng giống mẹ, vì ngày nhỏ em được gọi với cái tên rất ngộ "ống thụt", vô cùng nhát, và sau này lớn lên mắc anxiety disorder, ...

Bé nhà em bị như vậy thì chữa trị cho bé như thế nào? Bé sắp 3 tuổi.

Em cảm ơn anh!
Rose

Re: Bé Ốc với Selective Mutism

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 11 25, 2014 12:03 am

Rose đã viết:Anh Phi ơi,

Em nghĩ bé Ốc nhà em có thể mắc Selective Mutism. Bé đã đi học được hơn 3 tháng (thời gian đi học thực tế khoảng 2 tháng do nghỉ nhiều). Hiện tại bé chỉ nhớ tên 3 cô giáo dạy bé và 4 bạn trong lớp, không nhớ tên các bạn khác. Điều quan trọng là ở lớp bé cực kỳ ít nói, cô giáo bảo muốn nghe tiếng bé mà thấy khó ghê. Hồi đầu khi đến lớp cô bảo chào cô thì chào, về nhà chào bố mẹ rất nhanh, nhưng bây giờ thì bé không chào nữa, ở nhà bắt hoặc nịnh thì bé chào chứ ở lớp ai bảo chảo cô cũng không chào, cô mắng cho thế là mếu máo.

Vậy mà khi ở nhà bé nói như cái máy, nói liên mồm, và từ khi đi học bé cũng rất nhanh nhẹn. Đi ra ngoài bé cũng chỉ nói với bố mẹ, người khác hỏi bé chỉ nhìn cười.

Em cũng có google đọc về Selective Mutism, em nghĩ có thế bé có xu hướng giống mẹ, vì ngày nhỏ em được gọi với cái tên rất ngộ "ống thụt", vô cùng nhát, và sau này lớn lên mắc anxiety disorder, ...

Bé nhà em bị như vậy thì chữa trị cho bé như thế nào? Bé sắp 3 tuổi.

Em cảm ơn anh!

Tôi xin không bình luận việc thẩm định bé có rối loạn gì . Vì nếu bạn google nữa thì bạn sẽ thấy còn nhiều rối loạn khác với triệu chứng tương tự .
Và giả sử như đúng là Selective mutism, thì cái bạn thấy là hiện tượng, còn nguyên nhân thì có nhiều lý do khác nhau. Tùy vào đó mà có các chương trình can thiệp khác nhau. Có lúc phải phối hợp cả speech therapy và psycho-therapy. Tôi không đủ dữ kiện để cho bạn lời khuyên có ích và khoa học .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi phuongmip » T.Năm Tháng 12 04, 2014 11:09 pm

Bé nhà mình cũng vậy, đi học được 2 tháng nhưng nghỉ hết 1 tháng do ốm. Vẫn chỉ nhớ tên có 1 cô và 1 bạn. Vì cô đó thường hay dỗ dành, cho ăn ngủ, còn bạn đó thì chơi chung (bé ít chơi chung với bạn). Mình nghĩ điều đó là do bé không tập trung, vì đến bây giờ đi học bé vẫn khóc, vẫn chưa chịu đi. Mà không tập trung, không chơi với bạn, không đoái hoài gì đến cô thì làm sao mà nhớ tên hết các cô được. Chắc là khi nào chịu và quen với việc đi trẻ thì bé sẽ nhớ hết thôi. Mình giải thích kiểu "chân đất mắt toét" vậy. Có gì không đúng, xin thông cảm!
phuongmip

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 1 05, 2015 2:46 am

phi đã viết:
Rose đã viết:

Tôi xin không bình luận việc thẩm định bé có rối loạn gì . Vì nếu bạn google nữa thì bạn sẽ thấy còn nhiều rối loạn khác với triệu chứng tương tự .
Và giả sử như đúng là Selective mutism, thì cái bạn thấy là hiện tượng, còn nguyên nhân thì có nhiều lý do khác nhau. Tùy vào đó mà có các chương trình can thiệp khác nhau. Có lúc phải phối hợp cả speech therapy và psycho-therapy. Tôi không đủ dữ kiện để cho bạn lời khuyên có ích và khoa học .

Chào anh Phi,

Chúc anh năm mới sức khỏe và nhiều thành công!

Thực ra em chỉ nghi ngờ lung tung thế thôi chứ em không dám kết luận bé bị gì cả. Bé có biểu hiện rất nhát, nhưng nhát quá mức bình thường. Ví dụ bé luôn miệng đòi chơi, đòi gặp các chị họ của bé, nhưng khi các chị họ đến bé trở nên trầm lặng vô cùng, vẫn chơi với các chị như chia sẻ đồ chơi, chơi cùng 1 trò, cười khi các chị làm gì đó hay ho,.... nhưng nói thì vô cùng hiếm hoi. Một tháng bé chỉ được gặp các chị tầm vài buổi. Khi ra ngoài nhiều người lạ bé hạn chế nói hết mức, khi nào cần gì thì dùng hành động như chỉ, dùng ánh mắt ám chỉ với mẹ, bức bí lắm mới nói vài câu.
Bây giờ đi lớp bé chịu chào cô rồi. Lớp của bé đông lắm, tầm 50 bé và có 3 cô giáo trông, em không biết các cô có dạy được gì không khi mà lớp đông như thế.
Rose

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 1 12, 2015 7:57 pm

Chào anh Phi,

Em lên khoe anh. Bé Ốc mấy hôm có đám cưới trong nhà nên các chị họ sang chơi bé thích lắm, có một chị họ hơn 2 tuổi, các chị kia học cấp 1, mấy chị em cứ rồng rắn chơi với nhau suốt không rời. Bé Ốc cũng nói khá nhiều, nói với cả người lạ, bé rất hoạt bát giống như ở nhà vậy. Bé thực sự tiến bộ vượt bậc :D
Rose

Gửi bàigửi bởi Rose » T.Hai Tháng 1 12, 2015 9:49 pm

Hôm trước ốc làm rơi cái đũa, nàng ấy nói "nó tự rơi đấy không phải con làm rơi đâu"
Có lúc mẹ hỏi "ai đấy", nàng ấy bảo "không có ai cả có mỗi bà thôi", rồi "con đi ngoài quả chuối đấy". :lol:
Công nhận trẻ con, nhiều câu khiến mẹ cười rũ.
Rose

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.18 khách.