BÉ HỘI CHỨNG DOWN CẦN GIÚP ĐỠ

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

BÉ HỘI CHỨNG DOWN CẦN GIÚP ĐỠ

Gửi bàigửi bởi Mẹ Cường Thịnh » T.Sáu Tháng 10 10, 2014 9:06 pm

Bé trai nhà mình được 25 tháng tuổi, xác định là bị hội chứng down. Mình hiện tại ở Gò Vấp, bé ở nhà với bà vú. Mình đang muốn tìm cho bé 1 trường chuyên biệt tại Gò Vấp. Có mẹ nào biết trường nào tốt chỉ cho mình với. Và mình đang băn khoăn, bé mình 25 tháng nhưng mới biết ngồi, bò, vịn đứng chứ chưa biết đi. Cho đi học có ổn không các mẹ nhỉ! Rất mong nhận được sự giúp đỡ. Chân thành cảm ơn ạ!
Mẹ Cường Thịnh

Re: BÉ HỘI CHỨNG DOWN CẦN GIÚP ĐỠ

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 10 10, 2014 10:41 pm

Các bé Down thì thường yếu về cả nhận thức và thể chất, cho nên việc bé nhà bạn thể chất chưa mạnh như vậy là vì lý do chung. Các em Down cần một chương trình can thiệp tốt, môi trường khuyến khích ở nhà, theo dõi sức khỏe tốt và cha/mẹ có góc nhìn tích cực. Các em Down tuy chậm về phát triển nhưng vẫn có các tài năng riêng cần được phát triển.

Về mặt sức khỏe thì các em Down có thể có khó khăn về tim, bạn nên đưa đi bác sĩ để theo dõi định kỳ . Các em cũng hay bị nhiễm trùng ... Những cái này chắc bạn cũng biết .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi Mẹ Cường Thịnh » T.Hai Tháng 10 13, 2014 12:07 am

Khi mới sinh bé ra, bé bị tim lũng 2 lỗ bẩm sinh, gia đình đã làm thủ tục thông tim cho bé, nhưng do lúc đó bé cân nặng chưa được 5kg. Bác sỹ bảo chờ đến bé được 5kg rồi cho thông luôn. nhưng đến đó đi kiểm tra lại lần nữa để tiến hành thông tim thì thật may mắn 2 lỗ đã tự lấp lại rồi. Hiện tại bé được 25 tháng tuổi, gia đình cũng muốn cho bé vừa được dạy dỗ tốt tại nhà, vừa muốn cho bé được tham gia dạy dỗ tại các trường chuyên biệt. Vì gia đình muốn cho bé làm quen nhiều với các bé cùng lứa, và cùng hoàn cảnh. Mình không biết làm như thế có tốt không ạ. Và hiện tại mình cũng không biết trường nào ở Gò Vấp để cho bé tham gia. Rất mong được giúp đỡ ạ.
Mẹ Cường Thịnh

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 10 13, 2014 7:47 pm

Tôi google tìm qua mạng với từ khóa "Truong chuyen biet tp hcm" thì ra kết quả sau, bạn vào coi nhe

http://www.tamlytreem.com/gioi-thieu/gi ... -ti-tphcm-

Trong danh sách đó vài trường ở q Gò Vấp . Trường Ban Mai (truongbanmai.com) là trường chúng tôi hỗ trợ về chuyên môn nhưng nằm ở Bình Thạnh. Bạn vào đó tham khảo, hy vọng bạn tìm được ngôi trường thích hợp cho mình.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi huuphuc2014 » T.Năm Tháng 3 12, 2015 9:54 am

Chào chị. Em cung là mẹ của bạn bị down. bé nhà em đc 5thang. Bé chưa cứng đc cổ, nhưng đặt nằm thì có thể xoay ngang dọc thoải mái, Nằm sấp thì nâng đc cổ lên từ 4thang. Cả ngày bé bibo, nhưng nụ cười khi chuyện ko thật lắm, như là bản năng thôi. Em ở hà nội, bé bị viêm phế quản từ sơ sinh , nên ko đưa đi tập phục hồi chức năng được j ka.
Không biết bé nhà chị vượt qua các mốc của trẻ như nào? chị chia sẻ vs em nha, mong các con được khỏe mạnh!!l
huuphuc2014

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.34 khách.