bé 22 tháng vẫn chưa biết đi và chưa biết nói

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

bé 22 tháng vẫn chưa biết đi và chưa biết nói

Gửi bàigửi bởi xuandao » T.Bảy Tháng 7 19, 2014 1:47 pm

Em xin chào mọi người Trong diễn đàn.bay giờ em đang rất bôi' rối và không biết phải làm gì để giúp được cho con em.con em hiện giờ đã 22tháng.khi sanh bé nặng 4,6kg.và bị viêm phổi phải điê`u trị 2tuân mới được về nhà .khi bé 4tháng đầu vẫn chưa cứng.18tháng bé mới ngồi vững được.
Những việc bé có thể làm được:
Biet' vỗ tay,ngoắc,bye bye,làm xấu,biết chỉ bụng,đầu,mũi.
Biết đi lấy sữa chua ( bõ bé vào xe tập đi rồi chạy đến tủ lạnh )
Em yêu cầu mở tivi thì biet' chạy lai. Tivi đưa tay lên bam'( co luc bam duoc luc khong)
Chỉ thiích chơiI banh và lât. Sách.ngoài ra không chơi được đồ chơi nào lâu.cầm gì chơi 1 chút Là quăng bõ hêt'.
Bây giờ bé có thể tự ngồi và thỉnh thoảng có thể chống tay ngồi dậy trong tư thế đang nằm sâp'.
Đang ngồi Trên ghế có thể vịnh bàn đứng lên được 1 chut'.
Khi be được 6thang em đã qua canaDA dinh cư cùng chồng.nhưng vùng em ở thuộc dạng vùng que nên không có trường dành cho những bé chậm phát triển.
Em đã đưa bé đi bs và hiện giờ bs cũng đang Theo dỏi.( nhưng cũng chỉ là Theo doi~ chứ không có biện pháp trợ giúp bé cụ thể)
Bs nói bây giờ Phải ĐỢI Hẹn Bs chuyen môN cho bé KháM MắT Roi mới Có Phương Pháp Điều Trị.( khi nhìn bé không tâp trung,hay mơ màng nhìn chỗ khác).em kêu tên lúc thi quay qua luc thì không.
Không kêu papa,mama dc( luc 4 thang be co Keu papA,bây giờ thì không kêu nữa)
Khi đƯợC Ba chở Đi chơi thì thich' thú la hét rất LớN.
KhôNg biết Chĩ Bằng 1 ngo'n tay,.muốn lây' gì thì giơ bàn tay hoặc nắm lấy Tay em đÒi Thôi
BiểU Hiện Của Bé như vậy thì có phãi bé bị Chậm Phát Triển Toàn Diện không ạ.liệu khi lớn bé có bìnH thường như những em bé khac' không?
nhìn con như vậy em rất đau lòng.muốn có sự can thiệp giúp đở nhưng cứ phải chờ,ngày từng ngày trôi qua em sợ nhận được sự can thiệp thì đã qua muộn.nên em mong diễn đàn co thể giúp tư vấn cho em làm nhửng gì tốt để giúp bé trong giai đoạn này .
Em xin chân thành cám ơn!
xuandao

Re: bé 22 tháng vẫn chưa biết đi và chưa biết nói

Gửi bàigửi bởi Hasu » T.Bảy Tháng 7 26, 2014 9:47 am

Mình lanh chanh trả lời chút xíu trong lúc chờ các anh chị chuyên viên.
Con bạn như vậy có nhiều bất ổn, nên bạn cứ thấy bất ổn nào của con khác biệt trẻ bình thường cùng độ tuổi thì tự can thiệp cho con truỡc khi chờ kết luận của bs.

Riêng phần tập con đứng và đi thì bạn nên kiên trì. Bạn mua cái đai tập đi rồi đặt 1 vật gì con thích ở trên bàn, gần con, khuyến khích con tập đến lấy. Đừng đặt dưới đất vì con sẽ ngồi xuống bò cho nhanh.
Bạn nói con bạn chưa biết đi, nhưng bé đã đứng vững chưa? Có carm giác là bé chưa đứng vững nhỉ?

Tập con chỉ ngón trỏ. Nắm tất cả các ngón tay con lại chừa ngón trỏ ra. Ban đầu con không chĩa thẳng được đâu, bạn cứ tập, ngón tay cong thì mình lấy tay mình cần thẳng ra cho con. Tập dần con quen thì con tự chỉ được.

Bạn mua các sách nhiều hình ảnh về cho con lật, vừa tranh thủ dạy con trong lúc con chơi trò lật sách. Bạn dạy từ sách rồi kết hợp thực tế. Dạy các bộ phận cơ thể cho con biết dần dần.

Con thích chơi banh thì tập cho con tuơng tác qua lại bằng cách chuyền banh với mẹ.

Tập nói thì các âm dễ trước: a/pa/ma..đừng bắt con nói các từ khó

Khi con làm được yêu cầu nào của mình thì khen thưởng và động viên con.

Tạm thời là vậy. Bạn chờ thêm câu trả lời từ các anh chị khác nhé.
Hasu

Gửi bàigửi bởi xuandao » T.Bảy Tháng 7 26, 2014 2:48 pm

Xin cám ơn bạn Hasu đã chia sẻ với mình.
Bé nhà mình chưa tự đứng vững được bạn ạ.Mình cũng và đang làm như bạn hướng dẫn mà mình thấy thằng bé không chịu tập trung.mình cũng không biết phãi làm thế nào để bé tập trung nữa.
Mong bạn chia sẻ kinh nghiệm giúp mình
Chúc ban và gia đình cuối tuần vui vẽ
xuandao

Gửi bàigửi bởi Hasu » CN Tháng 7 27, 2014 5:16 pm

Bạn có biết tại sao bé không chịu tập không? Nếu bé đứng chưa vững thì phải tập đứng trước rồi mới đi. Đừng để bé ngã vì ngã đau bé nhát và không dám tập nữa. Khi bé chưa đứng được có lẽ bé cũng chưa dám đi.
Các bé bình thường tập đứng từ khoảng 8-10 tháng. Lúc đó đứng là bản năng, bé nhà mình đã lớn, nhận thức được phần nào các sự việc nên tập con có thể vất vả hơn, có thể con lười không tập. Bạn kiểm tra chân con chưa? Bạn đừng giúp cho con điều gì nếu con không tập đứng theo yêu cầu.
Ban đầu bạn đặt mục tiêu ít thôi (chỉ cần con đứng trong 1 vài phút) rồi thưởng món con thích. Sau tăng dần thời gian và vẫn thưởng. Đứng rồi thì đi, 1,2 bước trước rồi nhiều hơn. Tự đặt mục tiêu từng ngày cho 2 mẹ con. Đừng bắt con làm quá nhiều thì con nản.
Với trẻ nào cũng cương quyết nhưng mềm mỏng, đừng nản lòng mà chiều theo con. Trước 3 tuổi là thời gian vàng để can thiệp cho con. Khi 3 tuổi trở lên bé hình thành nhân cách, khẳng định cái tôi thì tập khó hơn nhiều, lúc đó chống đối cũng nhiều hơn đó.
Bạn cố nhé
Hasu

Gửi bàigửi bởi xuandao » T.Hai Tháng 7 28, 2014 9:45 pm

Chào chị Hasu.thằng bé nhà em nó có thể tự đứng dựa vào giường rất lâu (hơn 30phut) nhưng khi em buông ra không cho dựa vào giường nửa thì bé lại sợ (em thấy nó nhát Gan lắm chị) và khóc.em tìm hiểu thông tin trên internet thì thấy đó là dấu hiệu của trẽ chậm phát triển trí não.bs o đây người ta không dám kết luận chị ạ.phãi đợi khám lại 1 lần nữa rồi mới kết luận được.
Ở nhà em thường tập cho bé đứng và xách 2 nách lên cho bé đi.bé cũng vẫn bước đều bước nhưng không đứng thẳng người lên được chị ạ.Ngày nào em cũng làm như vậy nhưng không thấy tiến triển gì hết,thật lòng nhiều lúc em cảm thấy nản.bây giờ em cũng không biết phải bắt đầu lại từ đâu nữa chị ơi.
xuandao

Gửi bàigửi bởi caoloan7 » T.Tư Tháng 7 30, 2014 8:59 am

Chào bạn,
Đọc bài viết của bạn về con, mình mạn phép có 2 ý kiến:

1- Bé đã 22 tháng rồi mà chưa tự đi hay đứng được, theo mình bạn nên đưa con đến bs khám càng sớm càng tốt, mình đã đọc một số ttin cũng ít nhiều trường hợp giống bé nhà bạn liên quan đến não.

2- Bé vẫn chưa có ngôn ngữ, ngoài những gì bạn Hasu đã nói mình cũng muốn chia sẽ một ít kinh nghiệm:
Đầu tiên bạn nên dạy con biết cách giao tiếp bằng mắt vì nó rất quan trọng cho sự tương tác xã hội sau này và còn giúp trẻ hiểu thêm về ngôn ngữ qua nét mặt, cử chỉ hoặc dấu hiệu. Có một số bài tập nhưng mình muốn bạn cần biết thêm những quy ước trước khi chuẩn bị dạy cho con: bạn hãy để đồ chơi gần mặt bạn và ngang tầm mắt bé để khuyến khích bé nhìn bạn. Nếu bé nhìn hướng khác thì bạn dừng ngay và gọi con trước khi bắt đầu lại. Bạn hãy cố gắng động viên con nhìn bạn nhưng đừng bao giờ ép buộc nhé.

Các bài tập tiếp xúc mắt:
* Bạn làm mặt nạ bằng bìa cứng, khoét mắt, mũi, miệng (muốn thu hút bé có thể tô thêm màu sắc) và dùng mặt nạ để chơi trò ú òa với bé hoặc đặt lưỡi qua lỗ dành cho miệng rồi đưa qua - về để con chú ý.
* Vẽ hình mặt người lên năm đầu ngón tay của bạn và kể chuyện bé nghe bằng những con rối ngón tay như trong chương trình múa rối trên tivi.
* Mua đồ chơi có tiếng kêu và cầm gần mặt bạn bóp để có tiếng động, sau đó ngừng quan sát xem bé có tiếp xúc mắt không trước khi bạn tiếp tục lại.
* Chơi ú òa với con sau cửa, bàn ghế, màn, chăn, sau lưng người khác,...
* Bạn làm ống bằng giấy, có thể vẽ hoa, lá, cành... bên trong giống như kính vạn hoa cho đẹp rồi bạn nhìn vào một đầu và cho bé nhìn đầu còn lại.
* Hát những bài hát thiếu nhi và vỗ tay, khuyến khích bé vỗ tay theo bạn.

Tập bé chỉ ngón trỏ:
* Bạn mua những bức tranh có chủ đề phương tiện giao thông, động vật, sinh vật biển, vật dụng gia đình,... hoặc chụp lại tất cả các vật dụng, hoa quả, rau, cá,...mà gia đình sử dụng hàng ngày rồi rửa hình ra và dán lên tường, sau đó dạy bé tập chỉ ngón trỏ, nhưng bạn nên nhớ hãy nói những từ đơn hoặc từ đôi thôi nhé, nếu bạn nói nhiều và câu dài bé sẽ không hiểu đâu.
ví dụ: bạn chỉ (bằng ngón trỏ) vào cái bàn chẳng hạn thì bạn nên nói 1 từ: "BÀN" và giúp bé chỉ bằng ngón trỏ và lặp lại từ BÀN mẹ vừa nói, khi nào bé đạt thì dạy bé từ khác. Nhớ thưởng cho bé mỗi khi bé làm tốt bạn nhé.

Nói nhiều quá sợ bạn lại rối, vì con hãy cố gắng lên bạn nhé.
caoloan7

Gửi bàigửi bởi xuandao » T.Tư Tháng 7 30, 2014 8:56 pm

Cám ơn bạn caoloan7 đã chia sẽ kinh nghiệm với mình,thật sự nó rất hữu ích cho mình.mình cũng đã đưa bé đi bs rồi bạn ah.bây giờ thì đang đợi gặp bs đặc biệt.
Mình sẽ cố gắng dạy bé ở nhà.hi vọng với sự góp ý của mọi người mình sẽ làm cho bé nhà mình tiến bộ hơn.
ThànH thật cảm ơn mọi người nhiều lắm
xuandao

Gửi bàigửi bởi Tanghai » T.Ba Tháng 1 21, 2020 2:42 pm

Chào bạn. Không biết bạn còn vào đây theo dõi không. Con mình đang trong tình trạng như con bạn lúc đó. Mình muốn liên lạc và trao đổi với bạn xem hiện tại con bạn thế nào không ăn. Mình rất buồn và lo lắng. Nếu bạn nhận được tin nhắn có thể gửi Mail cho mình được không. Email tanggai1011@gmail.com. Mình rất mong tin bạn.
Tanghai

Gửi bàigửi bởi Tanghai » T.Ba Tháng 1 21, 2020 2:44 pm

Xin lỗi mình viết nhầm email tanghai1011@gmail.com
Tanghai

Gửi bàigửi bởi admin » T.Tư Tháng 1 22, 2020 11:52 pm

Nếu không liên lạc được thì bạn cứ hỏi ở đây, có thể có phụ huynh khác sẽ trả lời cho bạn nhé.
Chúc bạn may mắn.
admin
Site Admin

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.37 khách.