BÉ 34 THÁNG CHẬM PHÁT TRIỂN NGÔN NGỮ

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: BÉ 34 THÁNG CHẬM PHÁT TRIỂN NGÔN NGỮ

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Năm Tháng 12 10, 2015 7:21 am

còn 1 bộ sách nữa mà 1 bạn dạy mầm non share, mình chưa xem nhưng hình như dành cho bé từ mầm non đến các bạn từ lớp 1 đến lớp 5.
Các bạn chịu khó download và xem nha.

Mình cũng lười lắm cơ, vì mỗi file đến gần cả trăm trang, nhưng xem lướt qua để xem bộ nào thì phù hợp với con của mình.
https://drive.google.com/folderview?id= ... aring#grid
pinkrose

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Ba Tháng 1 26, 2016 5:48 pm

Bé nhà mình ngày càng lớn, gần được 5 tuổi rồi, tính bé hay ngại và xấu hổ với người lạ nhất là người lớn.
Bé chỉ chịu mở lời và tự nhiên giao tiếp với những người lớn thích trẻ con, và chịu trả lời thắc mắc của bé. Tính bé đi đến đâu cũng hay thắc mắc.
Nếu như người lớn không biết cách chuyển chủ đề nói chuyện để bé tự nhiên mở lời thì bé lại càng ngại.
Mình cũng không biết làm sao, các địa điểm lạ mình cố gắng dẫn cháu theo để từ từ cháu quen hơn với các môi trường lạ và gặp gỡ nhiều người lạ hơn như siêu thị, quán ăn, đi đám cưới.
Bé mình vẫn ngại nhiều lắm, nên chả bao giờ được biểu diễn văn nghệ của lớp trên trường, bé ngại đám đông. Mình nên hỗ trợ bé thê nào để bé bớt xấu hổ và ngại ạ?
pinkrose

Gửi bàigửi bởi Hanhhac » T.Sáu Tháng 5 06, 2016 6:21 pm

Bạn ơi, vui lòng cho mình nik fb, hoặc email, sđt với nhé, mình muốn trao đổi với bạn chút ạ, đt của mình 01222 078 378
Hanhhac

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Bảy Tháng 6 04, 2016 4:27 pm

Mình lâu mới vào nên giờ mới đọc được tin, số dthoai mình là 0935363099. Các bạn cứ gọi, nếu không thấy mình nhấc máy thì để lại tin nhắn vì mình có em bé nhỏ 2 tháng tuổi nên hay để chế độ im lặng.
Bé lớn nhà mình có bảo la con thích học ghita và violon nhưng thấy bé nhỏ xíu nên mình chưa cho học, mới 5 tuổi à.
Cháu sợ nước ghê cơ. Nhiều lần mình hỏi ý cháu là có thích bơi không? Cháy bảo ngay là Không, vì cháu sợ. Thấy vậy mình không ép, nhưng thật lòng rất mong cháu học bơi biết bơi sơ sơ cũng được.
Cháu khó lắm, sợ đủ thứ, k cho kẹp nhiệt kế, rồi sau này đi khám răng chắc khó lắm đây. Đến mình ngay xưa sợ đi nhổ răng phát chết đi được.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Năm Tháng 7 14, 2016 7:32 pm

Gần nhà mình có 1 bé trai cũng gặp khó khăn về ngôn ngữ, bé này hay bùng nổ lắm, càng bùng nổ thì càng bị mọi người xung quanh ghét vì cho là trẻ hư. Thật may bố mẹ em đều rất chịu khó nói chuyện nhẹ nhàng với em.
Hành trình làm bố mẹ của trẻ em thật là 1 hành trình giúp người làm bố mẹ trưởng thành hơn nhiều, biết yêu thương hơn nhiều, và khả năng tự học hỏi để chăm sóc và dạy dỗ con cũng nâng cao lên rất nhiều. Đối với trẻ bình thường đã khó khăn lắm rồi, đối với trẻ đặc biệt lại càng không dễ dàng gì. Đi kèm với niềm vui được chơi cùng con là sự căng thẳng, lo âu và cả nỗi buồn.

Bên ngoài không thể than vãn hay quá buồn, lúc nào cũng phải thể hiện ra 1 cuộc sống tích cực nhưng thực chất ai cũng có lúc buồn.

Con trai nay đã được 5 tuổi 3 tháng, con gặp khó khăn về ngôn ngữ, nên khi nói chuyện với người lớn có thể họ còn nghĩ con là trẻ con nên lâu lâu hay hỏi vớ vẩn, chứ trẻ bằng tuổi nhiều bạn đanh đá còn nói chuyện trêu chọc con. Thế là con nổi khùng lên con đánh cho.
Con hay nói chuyện lặp đi lặp lại, đến mẹ cũng phát bực. Ví dụ đây là cây gì? con hỏi chắc cả trăm lần lặp lại qua mỗi ngày dù đã biết câu trả lời.

Đôi lúc không muốn chìm đắm trong nỗi lo, nên muốn quên đi tất cả chỉ để 2 mẹ con ôm nhau vậy thôi, cần gì phải nói chuyện cũng có thể hiểu nhau mà. Thật là rối bời bởi phụ huynh chúng tôi không thể tìm được 1 chuyên gia tốt trong lĩnh vực để tư vấn và hỗ trợ lâu dài cho các cháu. Bản thân chúng tôi cũng rất căng thẳng và mệt mỏi.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi phi » T.Bảy Tháng 7 16, 2016 11:01 pm

Con hay nói chuyện lặp đi lặp lại, đến mẹ cũng phát bực. Ví dụ đây là cây gì? con hỏi chắc cả trăm lần lặp lại qua mỗi ngày dù đã biết câu trả lời.

Bạn tìm hình đại diện cho câu trả lời . Khi bé hỏi, chỉ vào hình, trả lời và giảng rõ ràng . Những lần sau khi bé hỏi, bạn trả lời ngày càng ngắn gọn hơn, chỉ vào hình . Sau đó không trả lời bằng lời nói nữa mà chỉ vào hình thôi .

Thật là rối bời bởi phụ huynh chúng tôi không thể tìm được 1 chuyên gia tốt trong lĩnh vực để tư vấn và hỗ trợ lâu dài cho các cháu.

Ngay tại ở Hoa Kỳ, việc can thiệp cho một bé TK cần một nhóm bạn ạ, vì nó liên quan tới hành vi, nhận thức, ngôn ngữ ... đủ cả mọi thứ . Bạn cố gắng nhé . Mệt quá thì cứ ngồi xuống nghỉ để đi tiếp . Đây là cuộc chạy đường dài mà . Bạn cần giữ sức cho chính mình .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi pinkrose » CN Tháng 7 17, 2016 12:00 pm

Chào anh Phi.
Bé trai nhà mình hơn 5 tuổi, rất sợ bác sĩ, không cho kẹp nhiệt kế, gần đây mới cho khám ống nghe. Vậy mà bây giờ phải đi nhổ răng gấp, vì răng vĩnh viễn mọc không đúng chỗ nên răng sữa không lung lay tự rụng, vì vậy khi nhổ nếu chi bôi thuốc tê sẽ rất đau hơn là tiêm thuốc tê.
Nhìn chung rất xui là cái răng đầu tiên mọc thì răng sữa k tự rụng mà phải nhổ đau và cần Nhổ Gấp :((
Tôi nên làm gì cho bé để vừa nhổ gấp vừa không để lại ám ảnh về mặt tâm lí quá nặng nề cho cháu. Nếu bây giờ làm tôi nghĩ thậm chí phải cột tay cột chân cháu lại và bóp miệng ra luôn. Làm như vậy tuy có thể nhổ được nhưng đau 1 sẽ thành đau 10.
Cảm ơn anh.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi pinkrose » CN Tháng 7 17, 2016 12:17 pm

phi đã viết:

Bạn tìm hình đại diện cho câu trả lời . Khi bé hỏi, chỉ vào hình, trả lời và giảng rõ ràng . Những lần sau khi bé hỏi, bạn trả lời ngày càng ngắn gọn hơn, chỉ vào hình . Sau đó không trả lời bằng lời nói nữa mà chỉ vào hình thôi .

Thật là rối bời bởi phụ huynh chúng tôi không thể tìm được 1 chuyên gia tốt trong lĩnh vực để tư vấn và hỗ trợ lâu dài cho các cháu.

Ngay tại ở Hoa Kỳ, việc can thiệp cho một bé TK cần một nhóm bạn ạ, vì nó liên quan tới hành vi, nhận thức, ngôn ngữ ... đủ cả mọi thứ . Bạn cố gắng nhé . Mệt quá thì cứ ngồi xuống nghỉ để đi tiếp . Đây là cuộc chạy đường dài mà . Bạn cần giữ sức cho chính mình .

Bé nhà mình hỏi đi hỏi lại không phải vì không biết câu trả lời, bé có thể nhớ đến 90% những gì được trả lời sau khi hỏi, và nhớ liên tục trong nhiều tháng.
Tôi ví dụ, tôi đưa cháu đén rạp chiếu phim để xem phim hoạt hình. Ở đó có rất nhiều poster giới thiệu các phim đang chiếu và sắp chiếu. Cháu sẽ chỉ vào từng poster 1 hỏi đây là phim gì?. Và tôi sẽ trả lời: đây là đẳng cấp thú cưng, đây là kỉ băng hà, đây là phim ma (phim ám ảnh gì đó thì phải tôi không quan tâm lắm, trên poster có hình người mở cửa)
Thế là cháu hỏi lại hết từng phim, đây là phim gì, tôi lại trả lời lại lần thứ 2 y chang lan 1. Chán không muốn trả lời thì khi cháu hỏi, tôi hỏi lại cháu: thế đây là phim gì? Tôi thấy cháu trả lời đựoc hết. Nhưng cháu lại tiếp tục hỏi lặp lại như trên. Bây giờ tôi tả lại cũng thấy chóng mặt.
Để đỡ chóng mặt, tôi hỏi cháu thêm và cũng để đánh lạc hướng. Thế trong phim kỉ băng hà có những con gì?, và sau đó tôi chỉ từng con cho cháu trả lời. Và tôi giải thích thêm: đây là phim hoạt hình. Rạp chiều phim chỉ cho con nít xem phim hoạt hình thôi.
Thế là cháu lại chỉ vô hình hỏi ngược tôi từng con 1 y như lúc nãy tôi hỏi cháu ( và tất nhiên cũng lặp lại thêm vài vòng nữa), hỏi chán thì chuyển qua: thế đây là phim gì? (Không thấy trả lời), cháu hét lên: phim hoạt hình đó, phim này con nit có xem được không?

Túm lại bất cứ thứ gì tôi giới thiệu cho cháu và hỏi cháu sẽ được cháu hỏi lại nguyên xi như thế mặc dù đã biết câu trả lời vì cháu có trí nhớ tốt, và cháu lặp lại câu hỏi đó nhiều lần, khiến cho như kiểu 1 cuộc nói chuyện được tua đi tua lại.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 7 17, 2016 5:09 pm

Bé nhà mình hỏi đi hỏi lại không phải vì không biết câu trả lời, bé có thể nhớ đến 90% những gì được trả lời sau khi hỏi, và nhớ liên tục trong nhiều tháng.

Vâng, khi đọc bài của bài, tôi biết điều đó . Cái tôi nói bạn làm là cho trường hợp như vậy đó . Đây là vấn đề thường gặp ở các bạn bên gddb mà . Các lý do thường gặp là a/ hỏi để yên tâm mọi việc đang xảy ra như mình nghĩ b/ hỏi để biết môi trường chung quanh không thay đổi làm mình bị bất ngờ c/ hỏi vì sợ, không có kỹ năng quản lý các thay đổi trong sinh hoạt . Ít khi nào hỏi đi hỏi lại vì không hiểu, lúc đó cách hỏi, ngữ cảnh sẽ khác đi .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi pinkrose » CN Tháng 7 17, 2016 8:49 pm

pinkrose đã viết:Chào anh Phi.
Bé trai nhà mình hơn 5 tuổi, rất sợ bác sĩ, không cho kẹp nhiệt kế, gần đây mới cho khám ống nghe. Vậy mà bây giờ phải đi nhổ răng gấp, vì răng vĩnh viễn mọc không đúng chỗ nên răng sữa không lung lay tự rụng, vì vậy khi nhổ nếu chi bôi thuốc tê sẽ rất đau hơn là tiêm thuốc tê.
Nhìn chung rất xui là cái răng đầu tiên mọc thì răng sữa k tự rụng mà phải nhổ đau và cần Nhổ Gấp :((
Tôi nên làm gì cho bé để vừa nhổ gấp vừa không để lại ám ảnh về mặt tâm lí quá nặng nề cho cháu. Nếu bây giờ làm tôi nghĩ thậm chí phải cột tay cột chân cháu lại và bóp miệng ra luôn. Làm như vậy tuy có thể nhổ được nhưng đau 1 sẽ thành đau 10.
Cảm ơn anh.

Cảm ơn ann Phi. Tôi muốn hỏi tôi nên làm gì để bé tập làm quen và Chấp Nhận đi khám răng, nhổ răng. Giai đoạn 5-12 tuổi là giai đoạn liên tục nhổ răng và khám răng, trong khi em bé nhà tôi lại rất sợ bác sĩ.
Gần đây tôi mới cắt móng tay và lấy ráy tai được cho cháu. Cháu rất sợ bác sĩ.( mà nói thật là tôi cũng sợ bác sĩ lắm, tất nhiên tôi không bao giờ hù dọa cháu hay đem bác sĩ ra hù dọa cháu)
pinkrose

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.19 khách.