BÉ 34 THÁNG CHẬM PHÁT TRIỂN NGÔN NGỮ

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: BÉ 34 THÁNG CHẬM PHÁT TRIỂN NGÔN NGỮ

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Sáu Tháng 12 07, 2018 1:12 am

Con khá là hiền lành, nhưng khi không vừa ý thì con đánh mẹ nhẹ nhẹ để phản đối.
Con gặp khó khăn trong việc kể lại sự việc đặc biệt những câu chuyện hơi dài 1 chút khoảng 4-5 câu hoặc 1 câu dài bao gồm nhiều ý, nhiều nội dung liên tiếp nhau.
Nhưng khi đọc sách truyện thì con cũng nắm bắt và hiểu nội dung, nhưng con chưa biết kể lại, ví dụ nhưng truyện hơi dài xíu như: cây bìm bịp của Takkun.
Con khá rụt rè nhút nhát và tự ti vì hay bị chê. Bạn chê, cô giáo chê học hành lơ là nên phải cho lên ngồi bàn đầu. Khi cô giáo ra yêu cầu chép bài/ làm bài tập ABC ở trang XYZ, có thể con không nghe hoặc nghe k hiểu hay sao đó mà phải đợi nhắc lại 3,4 lần. Nhưng dần dần con cũng quen và có tiến bộ hơn biết kể sơ sơ chuyện trên lớp. Ngày nào về cũng hỏi con chuyện trên lớp nhưng có lúc con biết, đa phần con hay trả lời: không biết, đừng hỏi con nữa để từ chối.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Ba Tháng 12 11, 2018 9:27 pm

Con đã 7,5 tuổi. Buổi sáng con tự đánh răng nhưng thích nhõng nhẽo bảo mẹ đánh cho con, con không biết đánh trong khi con đã tự đánh răng lâu nay và lâu lâu mẹ vẫn kiểm tra lại và bày lại để con đánh răng cho sạch hơn (chủ yếu vào những dịp đi khám răng về)
Buổi sáng vì phải đi làm sớm nên rất vội vàng mẹ la con: sao lại không biết đánh, mẹ bày rồi mà. Con lại rơm rớm nước mắt, mẹ thì vội sợ trễ giờ làm vì 6.45am đã phải có mặt chỗ làm. Lúc lên xe máy nghĩ lại thấy tội nên mẹ giải thích: con muốn mẹ bày đánh răng thì hỏi vào buổi tối khi mẹ rảnh, buổi sáng mẹ bận lắm vì mẹ đi làm sớm, con đừng hỏi hay nhờ vả mẹ vào buổi sáng làm mẹ bực mình, mẹ sẽ la con. Con nghe có hiểu mẹ nói không? Con nhắc lại thử mẹ nói gì.
Mẹ nói là đánh răng vào buổi tối.
Vậy vì sao lại hỏi mẹ vào buổi tối con biết k?
Vì con k biết đánh răng
Ui trời ơi, nói cả câu dài con nghe con không hiểu lại phải giải thích lại buổi sáng mẹ bận lắm mẹ đi làm sớm, con đừng hỏi nhiều mẹ bực mình vì mẹ đang vội.
Để tối về hỏi lại thử có nhớ gì không?
pinkrose

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 12 11, 2018 9:57 pm

Con đã 7,5 tuổi. Buổi sáng con tự đánh răng nhưng thích nhõng nhẽo bảo mẹ đánh cho con

Cảm ơn bạn Rose đã đồng hành, chia sẻ trong suốt thời gian qua, từ những ngày đầu diễn đàn này lập ra, lúc con của bạn bé tí. Những cập nhật của bạn, tôi luôn theo dõi, và tôi đoán là cũng nhiều PH khác nhìn những cố gắng của bạn làm tấm gương.

Chúc bạn và gia đình một mùa Lễ an lành.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Năm Tháng 12 20, 2018 9:48 pm

Chúc anh Phi & gia đình mùa giáng sinh an lành
pinkrose

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Năm Tháng 12 20, 2018 10:04 pm

Con không được đi học tiếng Anh sớm mà đến khi vào lớp 2 mới được đi học.
Thật tốt vì ở đây các giáo viên ng nước ngoài cho các bé học thông qua các trò chơi và hát hò nên con luôn cảm thấy happy và thích làm bài về nhà môn anh văn cũng như hào hứng đến lớp học anh văn để chơi cùng bạn.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Hai Tháng 1 14, 2019 9:18 pm

Nghĩ lại thì mẹ thật sự rất áy náy vì từ khi có em bé thì mẹ không thể dành nhiều thời gian cho con như trước. Cả năm lớp 1 bài vở của con mẹ đều nhờ cô giáo dạy thêm kèm cho con. Đến lớp 2 thì mẹ mới tham gia vào bày còn học 1 tuần từ 1-2 buổi.
Tối qua mẹ cho con đọc sách, ngồi cùng với em của con (34 tháng). Thằng bé em trai dù cũng chậm nói nhưng tích cách nó rất bắng nhắng thích nói chuyện. Con đọc thì nó ngồi gần nó nhại lại vài từ, xong lát chán nó nằm lăn ra nghêu ngao hát bài hát nó yêu thích là “năm ngón tay ngoan”.
Được 1 lúc nữa nó thích chơi với con nên nó lấy chân khều con, đá con nhẹ nhẹ nhằm để con tức giận và rượt đuổi cho nó chơi trò đuổi bắt. Con thì vô cùng tức tối, đánh em và bảo con ghét nó. Còn em trai con thì cứ muốn nghịch với con mãi. Xong mẹ phải cho con sang nhà ngoại cho bớt cãi nhau nhức đầu.

Thời gian vừa qua mẹ đã tách 2 anh em riêng ra, ví dụ mẹ chăm em thì nói con sang nhà ngoại ở để mẹ bớt áp lực công việc chăm sóc cả 2. Có lẽ vì vậy nên con cũng không yêu em bé lắm và còn ghét em. Sắp tới mẹ sẽ phải làm sao đây để 2 anh em gần gũi thân thiết với nhau.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Ba Tháng 1 15, 2019 7:40 am

Hai đứa con yêu mến của mẹ. Mẹ đang trải qua 1 năm đầy stress mệt mỏi đến mức nhìn lại còn không biết nguyên nhân từ đâu.
Buồn vì con chậm nói, không biết kể chuyện trên lớp, hỏi gì cũng kêu không biết.
Hay buồn vì ngày qua tháng lại phải làm công việc không yêu thích để kiếm tiền.
Hay buồn vì nghe những lời khẩu nghiệp của ng thân trong nhà: phàn nàn vì nhờ giữ con giúp, nhờ giúp đỡ đưa đón con đi học vì người mẹ này phải đi làm quá sớm?

Không biết buồn từ đâu nhưng rõ là đợt này tâm trạng kém lắm, kém đến mức không muốn sống, không còn niềm vui để sống.
Nhưng cũng có những ng tốt con ạ. Đó phải chăng là nhân duyên.
Cô bác sĩ trẻ ở khoa phục hồi chức năng mà mẹ gặp khi đưa em trai con đến khám sau khi làm quen cũng rất nhiệt tình bày mẹ, chia sẻ cho mẹ.
Mỗi lần mẹ phàn nàn con lớn rồi mà khờ lắm, không biết này không biết kia. Cổ nói là: vậy chị bày cho cháu đi, chị bày thì cháu sẽ biết.
Thay vì than trách về những gì mình chưa làm được. Hãy nghĩ tích cực là mình sẽ bắt tay vào làm thôi.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi lady_in_blue » T.Ba Tháng 1 15, 2019 6:32 pm

Mình cùng tâm trạng với bạn.

Thực sự chỉ lo cho con mà mình ko còn tâm trí đâu để làm việc. Con mới vào học được 2 tuần mà mình thấy như cả thế kỷ. Ngoài môn tiếng Anh con chịu làm trong lớp, Toán, Tiếng Hoa con hầu như để giấy trắng, ko chịu ghi chép và chỉ chịu làm bài khi ở nhà nếu mẹ đứng kế bên.

Mình rất lo cho con. Hi vọng con sớm hòa nhập. Con cứ như vậy thì sẽ rất khác biệt với các bạn khác trong lớp dễ dẫn đến việc bị trêu chọc, và thầy cô ko quan tâm.

Bạn có fb thì nhắn tin mình nhé. Mình kết bạn và trao đổi thêm.

Cảm ơn bạn.
lady_in_blue

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Bảy Tháng 1 19, 2019 6:24 am

Ở lớp học tiểu học cũng như xã hội thu nhỏ cũng sẽ có những bạn trung thực, tốt bụng, và cũng sẽ có ng bạn hung dữ; bắt nạt, chơi ăn gian.
Nhưng vì còn là con nít nên các cháu đa phần còn giữ nét trẻ con ngây thơ nhiều và phần lớn các cháu rất đáng yêu, tốt bụng. Bạn đừng lo quá nhé. Bạn có thể về tâm sự với cháu hàng ngày, đưa cháu vào tận cửa lớp chào hỏi các bạn trong lớp, nói chuyện làm quen với các bạn.
Mình đây có 2 nhóc nên mình luôn thấy áy náy với cháu anh là không thể dành hết mọi sự quan tâm khi ở nhà dành cho cháu anh. Mình đã inbox cho bạn rùi nè.
Học tập thì làm sao để các cháu cảm thấy vui và hứng thú thì mình vẫn chưa tìm ra cách nè.
Thường lúc trước con mình k chịu viết bài bị cô giáo la và bạn bè trêu chọc. Nhưng càng la mắng, bạn bè càng trêu chọc thì cháu lại càng xa lánh ngại các bạn. May sao cô giáo lớp 2 của cháu thấy vậy đã giúp đỡ cháu, chuyển cháu lên bàn đầu ngồi để tiện quan sát cháu nhiều hơn. Và còn khen cháu khi cháu xung phong lên bảng làm bài. Nên tinh thần của cháu phấn chấn hơn, tự tin hơn, vui hơn, hạnh phúc hơn.
Hãy cố gắng khen cháu thật nhiều bạn nhé.
Môn tiếng Việt sẽ hơi khó, mình cũng chỉ lâu lâu đọc sách cùng con, đọc cho con nghe rồi nói con đọc to lên cho mẹ nghe rồi giải thích những ý con chưa hiểu, và đặt câu hỏi. Cháu sẽ học yếu môn đọc hiểu đó, và cả tập làm văn.
Đi kèm với bước đọc sách cùng con thì mình nghĩ là mẹ đọc cháu nghe tác phảm văn học phù hợp lứa tuổi đi. Văn học cũng là nghệ thuật, nghệ thuật luôn làm ta yêu đời, bay bổng, tin vào chân thiện mỹ, cảm thấy tích cực lạc quan nè
pinkrose

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Ba Tháng 4 23, 2019 6:00 pm

Hôm qua là sinh nhật 8 tuổi của con.
Con dạo này dùng nhiều tính từ hơn, và có tiến bộ trong cách sử dụng ngôn ngữ. Nghe mẹ bảo: học bài là phải đều đặn, chăm chỉ mỗi ngày 1 ít mới giỏi được, giống như cái câu gì đây nè mà mẹ quên mất?. Con nói: có công mài sắt có ngày nên kim
Mỗi sự tiến bộ dù là nhỏ nhất của con cũng khiến mẹ bất ngờ và thấy vui. Quyển sách "Dễ mèn phiêu lưu kí" con đọc hoài mấy tháng vẫn chưa xong, nhưng con nhớ phần chi tiết cũng khá tốt.
"Mẹ ơi, dế choắt chết rồi phải không mẹ?"
"ừ đúng rồi. Con biết vì sao không?"
"Vì bị chị Cốc mổ đó."
"uh đúng rồi, con biết vì sao chị Cốc lại mổ không?"
"vì dế Mèn chọc chị Cốc là Cái cò cái vạc cái nông, 3 con cùng béo vặt lông con nào"

con không mê đọc sách, nhưng đọc sách kèm theo khả năng ghi nhớ chi tiết rất tốt của trẻ con, giúp con biết cách mô tả, kể lại sự việc, dùng thêm nhiều tính từ. Đây chính là điểm yếu của con.
Dù biết là do lỗi về não bộ khiến con vô cùng khó khăn khi trả lời các câu hỏi: cô giáo dặn về ôn 5 bài tập đọc nào con? "Con không biết", hôm nay kiểm tra bài gì? Con không biết.
Bài kiểm tra con vẫn làm được, mà có điều về con lại VÔ CÙNG KHÓ KHĂN trong việc kể lại con đã làm bài gì.
Sáng nay mẹ hỏi: "bạn ngồi bên cạnh con tên gì nhi?"
"Bảo Thư"
"Mẹ thấy bạn Bảo Thư có vẻ rất hiền, con với bạn có bao giờ cãi nhau không?"
"Không"
"Bảo Thư học giỏi không con?"
"Bảo Thư làm bài kiểm tra Toán được 5- đó, còn con được 9 điểm"
"uh vậy con hỏi Bảo Thư xem có cần con bày môn Toán không? Chỗ nào chưa hiểu thì bạn nói với con, con sẽ bày cho bạn"

Vậy là con sắp học hết lớp 2 rồi, con bị viêm da cơ địa, con vẫn yếu phần kể lại sự việc đã diễn ra, việc đó khiến mẹ bực bội, tức giận.
Mẹ sẽ thêm vào thời khóa biểu của mẹ là bày con cách kể lại sự việc thông qua đọc sách. Sau khi đọc xong 1 cuốn sách, chúng ta sẽ có phần trả lời câu hỏi để kiểm tra việc đọc hiểu.
pinkrose

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.20 khách.