BÉ 34 THÁNG CHẬM PHÁT TRIỂN NGÔN NGỮ

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: BÉ 34 THÁNG CHẬM PHÁT TRIỂN NGÔN NGỮ

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 7 18, 2016 8:55 pm

Cảm ơn ann Phi. Tôi muốn hỏi tôi nên làm gì để bé tập làm quen và Chấp Nhận đi khám răng, nhổ răng. Giai đoạn 5-12 tuổi là giai đoạn liên tục nhổ răng và khám răng, trong khi em bé nhà tôi lại rất sợ bác sĩ.
Gần đây tôi mới cắt móng tay và lấy ráy tai được cho cháu. Cháu rất sợ bác sĩ.( mà nói thật là tôi cũng sợ bác sĩ lắm, tất nhiên tôi không bao giờ hù dọa cháu hay đem bác sĩ ra hù dọa cháu)

Một kỹ thuật bạn có thể làm ở nhà là "khử nhậy" (pp tâm lý), còn những cái khác thì dùng ở Trường, rắc rối nên tôi không nói tới . Hiện tại tôi đang bận chưa trả lời được thêm chi tiết . Bạn có thể google pp này, hoặc tìm hỏi ai học ngành tâm lý, họ đều biết . Nếu bạn không tìm ra, cho tôi biết , tôi sẽ nói về nó sau nhé .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Ba Tháng 7 19, 2016 8:41 pm

Cảm ơn anh Phi.
Tôi google thì được các kết quả liên quan đến khử trùng, khử sắt. Chắc đây là từ chuyên ngành, hay anh cho tôi từ tiếng Anh để tôi google thử.

Tôi có hỏi tư vấn chuyên về tâm lí và cũng là cô giáo dạy cháu trước đây thì được tư vấn là cho xem video về nhổ răng vui vẻ để cháu thấy việc nhổ răng rất bình thường, và không nên nói dối trẻ.

Nhân đây, tôi muốn hỏi thêm 1 vấn đề nữa thôi. Cháu nhà tôi thường rơi vào trạng thái "khủng hoảng" (tôi chưa biết dùng từ nào cho phù hợp). Tôi ví dụ cho dễ hiểu nha.

Buổi sáng tôi gọi cháu thức dậy để đánh răng rửa mặt chuẩn bị đưa bé đến trường mẫu giáo. Cháu đang ngủ, nên gọi dậy thì cháu không muốn dậy, cứ khóc lóc mè nheo. Lúc đi vào đánh răng, tôi bảo: con đánh răng đi. Bé chống đối: con không đánh răng. Tôi bảo: vậy thôi không đánh thì thôi. Bé chống đối lại: con đánh răng (mặt vẫn mếu khó chịu), tôi lại bảo: vậy con đánh đi, bé chống đối lại: con không đánh. Túm lại bé luôn đưa ra câu trả lời phủ định lại những gì tôi đề nghị từ đánh răng, rửa mặt, thay áo quần, đi học.
Lâu lâu bé lại "căng thẳng" kiểu như thé 1 lần, và kết thúc của cuộc nói chuyện lòng vòng là mẹ cáu, la, hét hoặc tệ hơn là đánh con. Rồi con thì khóc thật to.

Đợt tôi sinh em bé, thì bé lớn có số lần "căng thẳng" tăng mạnh, từ chỗ lâu lâu căng thẳng 1 lần đến mức mỗi ngày vài lần. Tôi đã đưa cháu đến chơi nhà cô giáo tâm lí của cháu vì lâu ngày không gặp. Thế là lại: con muốn đi về, uh lên xe mẹ chở về, con không về, uh không về thì ở lại nhà cô, khong con về. Rồi khóc òa, rồi vứt mũ, vứt giày.

Từ đó tôi cũng cố gắng dành thoi gian cho cháu hơn, vì tôi nghĩ con tôi muốn gây sự chú ý khi nó có em bé nên mới "căng thẳng" như vậy.

Tôi giải quyết như vậy liệu có ổn k? Tôi thấy cháu giảm số lần căng thẳng đi, thật ra có lần trong lúc chúng tôi đi chơi, cháu chủ động nói với tôi: con không chơi với em nữa, mẹ bảo bác sĩ cất em vào bụng lại đi.
Tôi thấy cháu cũng thương em, ai hỏi có cho em đi không thì cháu bảo không vì đây là em của cháu.

TÚm lại tình trạng căng thẳng này xuất hiện đã lâu trước khi có sự xuất hiện của em bé. Khi cháu căng thẳng tôi nên nói gì hay làm gì với cháu ạ.
Cảm ơn anh
pinkrose

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 7 19, 2016 9:28 pm

Tôi có hỏi tư vấn chuyên về tâm lí và cũng là cô giáo dạy cháu trước đây thì được tư vấn là cho xem video về nhổ răng vui vẻ để cháu thấy việc nhổ răng rất bình thường, và không nên nói dối trẻ.

Bạn ở Sài gòn không? Nếu có thì bạn ll với tôi, tôi sẽ sắp xếp nhờ giáo viên chỉ cho bạn (có thể sẽ vào ngày cuối tuần vì trong tuần họ phải lo cho HS).

Từ đó tôi cũng cố gắng dành thoi gian cho cháu hơn, vì tôi nghĩ con tôi muốn gây sự chú ý khi nó có em bé nên mới "căng thẳng" như vậy.

Thật tình cờ, tôi cũng vừa bàn với giáo viên trong Trường cho 2 trường hợp tương tự ở Ban Mai. Để tôi cuối tuần rảnh sẽ đăng meeting minute buổi họp hôm đó cho bạn tham khảo nhe. Giả sử con bạn ganh vì bạn có em bé, đó là một mốc phát triển, đừng lo lắng . Nó xảy ra là một điều tốt đó .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Tư Tháng 7 20, 2016 12:24 am

Cảm ơn anh đã tư vấn, tiếc là tôi không ở SG. Một bác sĩ nha khoa khác lại có chẩn đoán chưa cần nhổ gấp mà nên đợi răng lung lay nhiều hãy nhổ, sẽ giảm bớt đau cho bé, chỉ cần bôi thuốc tê thay vì tiêm thuốc tê. Vì răng có mọc lệch hay không phải đợi từ 8 tuổi trở đi mới biết được, mà lệch thì chỉnh hình được.
Nên tôi dự định tôi sẽ đi khám răng cho tôi và dắt bé đi theo cùng, để bé thấy là cũng bình thường thôi.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Tư Tháng 7 20, 2016 4:50 am

phi đã viết:Giả sử con bạn ganh vì bạn có em bé, đó là một mốc phát triển, đừng lo lắng . Nó xảy ra là một điều tốt đó .

Cho phép tôi được nói rõ chỗ này chút, bé trai lớn có ganh tị với bé trai nhỏ. Thì tôi chắc chắn, vì tối nằm ngủ có lúc bé nói tôi: mẹ ôm con đi mẹ, mẹ đừng ôm em. Nhưng cũng có lúc bé lại nói: em khóc kìa, mẹ dỗ em đi. Hoặc anh trai lớn dỗ em trai, em càng khóc to thì anh mặt có vẻ rất sợ và nói: ôi con sợ quá, con sợ em khóc quá.

Còn vấn đề vì có em bé nhỏ NÊN tình trạng căng thẳng của bé trai lớn gia tăng, cái này thì tôi không chắc chắn đây là quan hệ về mặt nguyên nhân - kết quả. Cũng có thể nó chỉ vô tình xảy ra cùng 1 lúc. Tình trạng cẳng thẳng của bé trai lớn (5 tuổi 3 tháng) vốn đã xuất hiện 1 tuần 1 vài lần trước đó khá lâu. Và đột nhiên tăng mạnh trong thời gian mẹ mới sinh em bé, vì quá mệt nên không dành thời gian cho bé lớn được. Tôi chỉ suy đoán chứ không chắc chắn, nên tôi đã dành thời gian nhiều hơn cho cháu: đưa cháu đi chơi chạy nhảy ngắm hoa cỏ động vật ở công viên vì đó là cách giúp tôi giải tỏa stress và tôi nghĩ nó cũng giúp cho sự phát triển của trẻ con nói chung.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 7 20, 2016 7:44 am

pinkrose đã viết:
phi đã viết:Giả sử con bạn ganh vì bạn có em bé, đó là một mốc phát triển, đừng lo lắng . Nó xảy ra là một điều tốt đó .

Cho phép tôi được nói rõ chỗ này chút, bé trai lớn có ganh tị với bé trai nhỏ. Thì tôi chắc chắn, vì tối nằm ngủ có lúc bé nói tôi: mẹ ôm con đi mẹ, mẹ đừng ôm em. Nhưng cũng có lúc bé lại nói: em khóc kìa, mẹ dỗ em đi. Hoặc anh trai lớn dỗ em trai, em càng khóc to thì anh mặt có vẻ rất sợ và nói: ôi con sợ quá, con sợ em khóc quá.

Còn vấn đề vì có em bé nhỏ NÊN tình trạng căng thẳng của bé trai lớn gia tăng, cái này thì tôi không chắc chắn đây là quan hệ về mặt nguyên nhân - kết quả. Cũng có thể nó chỉ vô tình xảy ra cùng 1 lúc. Tình trạng cẳng thẳng của bé trai lớn (5 tuổi 3 tháng) vốn đã xuất hiện 1 tuần 1 vài lần trước đó khá lâu. Và đột nhiên tăng mạnh trong thời gian mẹ mới sinh em bé, vì quá mệt nên không dành thời gian cho bé lớn được. Tôi chỉ suy đoán chứ không chắc chắn, nên tôi đã dành thời gian nhiều hơn cho cháu: đưa cháu đi chơi chạy nhảy ngắm hoa cỏ động vật ở công viên vì đó là cách giúp tôi giải tỏa stress và tôi nghĩ nó cũng giúp cho sự phát triển của trẻ con nói chung.

Đây là biên bản buổi họp giữa CCM và các GV Ban Mai vào ngày hôm kia, với chủ đề tình cờ trùng hợp với cái bạn đang nói . Tôi trích lại cho bạn tham khảo nhé . Tôi không can thiệp cho bé nhà bạn nên không thể khẳng định, hoặc khuyên cụ thể hơn cho bạn được .

- Việc một đứa trẻ khóc là chuyện bình thường và đó là một giai đoạn trong sự phát triển của trẻ nhỏ. Nguyên nhân dẫn tới hành vi khóc là đứa trẻ cần có sự giúp đỡ, muốn được bày tỏ cảm xúc và gây chú ý với người khác.
- Phân tích hành vi khóc của <xóa tên>:
 Nguyên nhân:
 Do cảm xúc
 Do ganh tị: đây là mốc phát triển bình thường và mức độ ganh tị thuộc về thái độ của bố mẹ với nhau và với các con.
 Và hành vi khóc là để cho người khác biết và để cho người khác can thiệp giúp đỡ mình.
 Đối với hành vi khóc của <xóa tên> thì đó cũng là mốc phát triển bình thường giống như những bạn nhỏ khác, vì vậy chúng ta không nên cấm hoặc dùng hình thức thưởng/ phạt để <xóa tên> phải dừng hành vi đó mà nên lợi dụng lúc <xóa tên> khóc để dạy một số kĩ năng như kiểm soát cảm xúc hay biết bày tỏ và nói lên cảm xúc của mình.
 Khóc do ganh tỵ là:
 Đứa trẻ muốn được yêu thương và muốn được bố mẹ chú ý tới mình hơn.
 Khi đó đứa trẻ có nhu cầu định nghĩa mình là ai?( có gì? Thích gì? Bố mẹ thích em hơn hay thích mình hơn,…)
 Đây cũng là một mốc phát triển của trẻ nhỏ.
- Xử lí hành vi ganh tỵ
 Phụ huynh không nên so sánh giữa các con với nhau, hoặc con mình với con người khác.
 Không nên bày tỏ thái độ khen như “ Con là giỏi nhất”, “ Mẹ/ Ba thương con nhất”, hoặc chê như là “ Con học dở nhất”,…
 Nên tổ chức trò chơi có tính chất hợp tác hơn là ganh đua. Ví dụ: trò chơi tô màu, cả hai anh em cùng tô màu để hoàn thành bức tranh. Và khi tô màu xong nên thưởng cho cả hai.
 Nên chuẩn bị những hoạt động chung cho cả nhà như ăn cơm,…

Chú ý: Khi hoạt động chung như ăn cơm, ba/mẹ cần dành thời gian giao tiếp với nhau, với con nhé . Tránh mở phone lên coi, làm việc riêng... Nó sẽ ảnh hưởng tiêu cực tới vụ ganh tị này nói riêng, và không tốt cho mọi trẻ nói chung.
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Sáu Tháng 7 22, 2016 3:59 pm

Cảm ơn anh đã cho tôi tham khảo về trường hợp này nha.

Bé nhà mình siêu thích ô tô. Cháu có 1 bộ sưu tập chắc cũng phải hơn 30 chiếc xe hot wheels các loại. Lần nào cháu cũng dụ dỗ đi siêu thị/ nhà sách để mua. Nếu rủ cháu đi công viên, cháu sẽ bảo: đi Vincom cho sướng, đi công viên nóng òm. Nhưng nếu bảo: thế thôi ở nhà vậy, thì cháu bảo tiếp: à vậy đi công viên đi.

Ví dụ khi tôi đồng ý đi mua xe cho cháu. Thì tôi thấy 1 chuyện xảy ra rất buồn cười. Thông thường khi bạn sales cho KH bạn sẽ đề nghị họ từ gói sản phẩm mắc nhất, nếu thấy họ k đủ khả năng chi trả, bạn sẽ hạ dần xuống các gói thấp hạn. Đó là tôi thấy bé bán bảo hiểm nhân thọ cho tôi, bé bán kiểu vậy.

Thì lúc đi xe mua xe ô tô đồ chơi cũng vậy. Trong nhà sách có các bộ sau theo thứ tự hoành tráng giảm dần: bộ ô tô theo chủ đề, bộ sưu tập 10 chiếc, bộ sưu tập 5 chiếc, 1 hộp gồm 1 ô tô lớn, 1 hộp gồm 1 ô tô nhỏ.
Bao giờ con tôi bước vào cũng sẽ cầm bộ đắt nhất, hoành tráng nhất đòi mua. Nếu tôi không đồng ý, cháu sẽ chuyển sang bộ nhỏ hơn, không đồng ý nữa thì cháu sẽ chuyển sang bộ nhỏ hơn nữa :)).
Còn nếu tôi không mua, cháu cứ đi vòng vòng quanh khu ô tô cứ cầm lên đặt xuống rồi bảo: bộ này lớn quá, thôi chọn bộ khác rồi ba/ mẹ mua cho :))
Còn trời ơi nếu không đi vào nhà sách trong trung tâm thương mại, thì cháu cứ nằng nặc kéo tay bảo con muốn đi nhà sách. Hỏi: con đi nhà sách để làm gì? Thì cháu cười kiểu ngại ngùng xấu hổ, mà không nói.

Tôi đành mua cho cháu 1 cái ví bảo là mỗi tuần cứ vào chủ nhật tôi cho cháu ít tiền tiết kiệm, cháu bỏ vào đó. Mỗi lần cháu đòi mua, tôi bảo mua cũng được, nhưng con phải để dành đủ tiền mới mua được nghe. Cháu rât vui vẻ chịu chờ đợi đến khi đủ tiền.
pinkrose

Gửi bàigửi bởi phi » T.Sáu Tháng 7 22, 2016 9:17 pm

Ví dụ khi tôi đồng ý đi mua xe cho cháu. Thì tôi thấy 1 chuyện xảy ra rất buồn cười. Thông thường khi bạn sales cho KH bạn sẽ đề nghị họ từ gói sản phẩm mắc nhất, nếu thấy họ k đủ khả năng chi trả, bạn sẽ hạ dần xuống các gói thấp hạn. Đó là tôi thấy bé bán bảo hiểm nhân thọ cho tôi, bé bán kiểu vậy.

Thì lúc đi xe mua xe ô tô đồ chơi cũng vậy. Trong nhà sách có các bộ sau theo thứ tự hoành tráng giảm dần: bộ ô tô theo chủ đề, bộ sưu tập 10 chiếc, bộ sưu tập 5 chiếc, 1 hộp gồm 1 ô tô lớn, 1 hộp gồm 1 ô tô nhỏ.
Bao giờ con tôi bước vào cũng sẽ cầm bộ đắt nhất, hoành tráng nhất đòi mua. Nếu tôi không đồng ý, cháu sẽ chuyển sang bộ nhỏ hơn, không đồng ý nữa thì cháu sẽ chuyển sang bộ nhỏ hơn nữa :)).

Coi vậy chứ 2 việc khác nhau đó bạn . Nhân viên bán bảo hiểm họ muốn bán cho bạn gói $5, thì họ sẽ chào gói $8 trước, để gài bạn vào gói $5. Chiến thuật sales này là một ứng dụng bên tâm lý và toán xác xuất .

Với con bạn, bạn nên lợi dụng việc này để dạy bé biết dùng tiền . Bạn lên mục tiêu sao cho bé biết mình có 10 đồng thôi, thì cái nào mình mua được . Dạy để con bạn dần dần làm chủ quy trình tìm món hàng match với số tiền mình có . "Match" nhé bạn, tức là bạn có thể dùng "ráp vật giống nhau" để dạy bé dùng tiền .
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi pinkrose » T.Hai Tháng 7 25, 2016 1:40 am

Tôi cũng đang suy nghĩ xem nên dạy cháu làm sao biết match số tiền cháu có và món cháu mua, nhưng cháu chưa hiểu được mấy chục ngàn là ít hơn mấy trăm ngàn chẳng hạn.
Hôm qua chủ nhật lại đi siêu thị chơi, chưa đến tầng siêu thị, cháu đã kéo tay ba vào khu vực Thế Giới Đồ Chơi. Tôi công nhận cháu kiên trì thật, chắc phải lần thứ mấy chục bị kéo vào đây tôi mới mua cho cháu 1 lần mà cháu quyết không nản lòng, cũng không hề bực bội khi không được mua, chỉ tỏ vẻ mặt tiếc ngẩn ngơ khi đi về mà vẫn chưa được mua. Cháu dắt tay ba cháu đi hết các quầy của Thế Giới Đồ Chơi, xong lựa ngay bộ xe ô tô kèm bộ lắp ráp đường cho xe chạy.
Hên sao bộ đó đang sale 30%, thế là ba cháu đồng ý mua cho cháu liền :lol: , trong lòng tràn đây hân hoan, cô bán hàng bỏ đồ chơi vào túi xách, nhưng cháu nhất quyết ôm bộ đồ chơi chứ không lấy túi xách. Thấy bộ đồ chơi to, mẹ bảo đưa mẹ cầm cho, cháu bảo: cái này nặng lắm, để con cầm cho :lol: :lol: :lol:

Nhớ hồi nghỉ hè, tôi có mua cho cháu bộ đồ chơi mà k hề báo trước, đến đón cháu đi học về. Cháu thấy túi đồ chơi liền nhanh nhảu hỏi: mẹ mua cái gì cho con thế, ôi bộ Lego City của con nè (giọng nói rất biểu cảm). Trong khi cháu đâu có biết City nghĩa là gì đâu, chỉ là xem từ catalog của Lego, tôi có nói đây là bộ Lego City thôi. :lol:

Cháu mà mua áo quần, bàn chải đánh răng hay dụng cụ học tập thì cứ lựa loại nào có hình ô tô vào là được. Các thể loại xe cháu đều rất có hứng thú, không chỉ đơn thuần là cháu thuộc hình ảnh logo đâu, mà hình nhu cháu ghi nhớ hình dạng và kiểu dáng xe. Tôi thì lại rất chi là mù về các thể loại xe, đi đâu muốn biết xe gì chỉ cần hỏi cháu, cháu sẽ trả lời: đây là Honda CRV nè. Có hôm thấy bạn cùng lớp được mẹ đến đón, cháu chào bạn trong xe rồi hồ hởi bảo: Suri đi xe Mazda 6 màu đỏ nè :lol:

Ngày ngày nghe cháu bàn về chủ đề các loại xe đến phát ớn mà tôi vẫn không thể thuộc lấy 1 cái xe :lol: :lol:
pinkrose

Gửi bàigửi bởi phi » T.Hai Tháng 7 25, 2016 11:55 am

Tôi cũng đang suy nghĩ xem nên dạy cháu làm sao biết match số tiền cháu có và món cháu mua, nhưng cháu chưa hiểu được mấy chục ngàn là ít hơn mấy trăm ngàn chẳng hạn.

Để tôi kể một câu chuyện về match tiền . Vừa rồi tôi và thầy John (bạn tôi ở CCM, nguyên là hiệu trưởng đại học quốc gia Virginia). John thich bánh mì VN nên sáng thích đi bộ, mua bánh mì, rồi ngồi uống cafe. Một hôm John đi ra mua, người bán bánh mì nói anh trả nhiều hơn số tiền thật sự . John không cãi gì cả, anh ta rút tờ 10.000 VNĐ ra, để nó nằm cạnh bảng giá trên xe bánh mình có vẽ số "10.000 VNĐ", rồi John chỉ cho người bạn hàng thấy là nó match.

Đó là matching. Dùng 2 vật giống nhau để đinh giá chứ không tranh luận bằng ngôn ngữ. Đây cũng là cách dân tứ xứ bán hàng ở Paris chỗ tháp Eiffel. Họ cầm cái máy tính, giá bao nhiêu họ bấm vào, bạn muốn trả giá bao nhiêu thì lấy máy tính ra bấm vào số bạn muốn. Không có NN nói gì cả . Như đã từng demo ở một hội thảo, chúng tôi đã dạy một bạn TK trưởng thành bán hàng, thối tiền trong khi bạn không biết làm toán cộng . Matching là một kỹ năng quan trọng có thể dùng dạy nhiều kỹ năng cao hơn.

Chúc bạn thành công.
Phi
Special Ed.
phi

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.25 khách.