Xin.tro.giup.gia.dinh.dai.nam

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Xin.tro.giup.gia.dinh.dai.nam

Gửi bàigửi bởi pinkrose » CN Tháng 3 02, 2014 8:43 pm

Cho mình thăc mắc 1 chút là dạy trẻ học đọc và học toán theo pp glenn domain thì nhược điểm ở chỗ nào. Mình quan tâm thật lòng và đón nhận nhiều ý kiến nhiều phương pháp khác nhau là chuyện rất bình thường mà.
tức là phương pháp này dạy cho trẻ bình thường thì ok hơn là trẻ cần giáo dục đặc biệt hay sao ạ?
pinkrose

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 3 02, 2014 8:48 pm

pp glenn domain không phải là pp giáo dục cho trẻ giáo dục đặc biệt hay trẻ ở môi trường bình thường. Các trường học công ở Hoa kỳ không áp dụng . Các trường tư nổi tiếng như Harker, Challenger cũng chẳng áp dụng. Tôi đoán có thể đâu đó ở Mỹ này, rất có thể có một trường tư nào đó đem ra áp dụng, nhưng gọi là pp chính thống thì không được.

Vấn đề không phải là nó có khuyết điểm gì, mà là nó có ưu điểm gì để bạn áp dụng? Vì sao bạn tin nó tốt cho con bạn?
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi pinkrose » CN Tháng 3 02, 2014 8:58 pm

Mình đọc sách thì thấy sách có nói là đọc là chức năng của não, dạy trẻ đọc cũng phần nào giúp não hoạt động. Mà khi áp dụng mình cũng thấy bé học thuộc rất nhanh, lại còn thích nữa. Bé nhà mình rất thích xem sách, bé thường chăm chú xem hình sách và quan sát.
Nếu như trẻ biết đọc, trẻ có thể tự đọc thơ nè, đọc truyện nè, sẽ tốt cho việc phát triển ngôn ngữ.
Anh Phi ơi, anh có thể bớt chút thời gian xem giúp mẹ con cháu ở topic: bé 34 tháng chậm phát triển ngôn ngữ, vì bé bắt đầu nhại lợi nhiều từ khi cháu nói dc nhiều hơn chút xíu. Cảm ơn anh Phi rất nhiều.p
pinkrose

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 3 02, 2014 9:22 pm

Mình đọc sách thì thấy sách có nói là đọc là chức năng của não, dạy trẻ đọc cũng phần nào giúp não hoạt động.

Ba/mẹ đọc truyện cho con nghe, giúp các em hiểu câu chuyện, kích thích trí tò mò tưởng tượng ... luôn là việc tốt. Bạn càng hiểu về giáo dục cho trẻ, các cách em phát triển ngôn ngữ nhận thức thì càng tốt cho con bạn. Điều tệ hại nhất là không làm gì cả, hoặc nghĩ là phải đi tìm một pp độc đáo nào đó mới làm được .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi pinkrose » CN Tháng 3 02, 2014 11:50 pm

Quan điểm của Glenn Doman là đối với trẻ cần giáo dục đặc biệt do có rối loạn thì dạy đọc, dạy toán, dạy về thế giới xung quanh giúp não tăng hoạt động, từ đó cải thiện tốc độ phát triển của não, chậm thì kéo lên mức trung bình, trung bình thì kéo lên nhanh.
Quan điểm này thì khác với quan điểm của Malcolm Gladwell: tập trung phát triển điểm mạnh hơn là chăm chăm cải thiện điểm yếu. Ông có đưa ra ví dụ về nhà sáng lập IKEA bị chứng khó đọc, nhưng lại có nhung quyết định mà như những ng bình thường khác k thể nghĩ ra được. Để mình tìm lại cuốn là cuốn gì hihi
pinkrose

Gửi bàigửi bởi Cu Lì » T.Tư Tháng 5 07, 2014 8:02 am

Mẹ Linh à!
Chị là chị con bác của bố Đại Nam đây. Chị xin được chia sẻ cùng em nỗi buồn của gđ có chung hoàn cảnh như ta. Chị nói như vậy là vì chị cũng có con trai nay đã 6 tuổi rồi mà cũng bị chậm phát triển trí tuệ, có thiện tượng của giảm chú ý, kém tập trung và k hợp tác. Khổ tâm và thương con quá em à. Nhưng như Đại Nam còn hợp tác khi bố mẹ dạy, còn con chị nó ương bướng lắm, ưng thì làm k ưng thì thôi. Mệt vô cùng em ạ. giờ đã là lơp 1 rồi nhưng đang tệ lắm. Đúng như em nói như đang đứng giữa biển mênh mông, cho đến giờ sau gần 5 năm sau khi biết con mình như vậy nhưng chị vẫn đang loay hoay chưa thấy phương pháp nào là hiệu quả cho con. Thương con quá em à, người bình thường sống trong XH này còn bao nhiều khó khăn vất vả nữa huống chi con mình em nhỉ, k biết tương lai con sẽ sống ra sao. Nước mắt lại trực trào khi nghĩ về con!!!
Cu Lì

Trang vừa xem

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.25 khách.