BÉ 43 tháng cần đuơc tư vấn

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

BÉ 43 tháng cần đuơc tư vấn

Gửi bàigửi bởi huynhhuynh » T.Hai Tháng 11 12, 2012 12:26 am

Chào các anh, chị
Hôm trước chị phương có lập giùm e topic tìm trường cho bé, nay em biết cách lập rồi nên mới mở topic mới để tiện theo dõi
Bé lam nhà em nay đã 41 tháng, hiện giờ bé bước đầu có ngôn ngữ, nhưng chủ yếu chi noi đúng khi hỏi cái gì, ai vậy hay byebye thôi. Be chủ yếu chỉ nháy lại lời nguòi khác chứ ko biết trả lời. Tuần này bé co biểu hiện rất lạ, e ko biết co bt ko, nhờ mọi nguơi tư vân giúp e với
Mấy hôm nay. , tự dưng bé đeo mẹ kinh khủng, vd nếu thấy mẹ mà nguòi khac lại gần bé là be la hét um sùm phản đối, kể cả ba hay bà đã chăm sóc bé từ nhỏ đến giờ. Lúc trước cũng có biểu hiện như vậy nhưng chỉ khi vào phòng ng
ủ thoi, giòe thì mọi lúc mọi nơi lam e shock wa, lúc nao cung nghe tieng á á cua bé ma mệt ghê
E cũng sợ có việc gì lam bé bị shock, nhưng di hoc thì bé vẫn vui vẻ binh thuòng, ko thây phản đói gì cả.
Em viết bằng cái may gõ theo kiểu telex nên sai chính tả tùm lum, mọi nguòi dung la nhe :D
Ko biết có khi nào bị vài bữa rồi hết ko, chứ mới mấy ngày ma e căng thẳng wa,ngồi làm việc mà cứ có cảm giác nghe tiếng á á của con
huynhhuynh

Re: BÉ 43 tháng cần đuơc tư vấn

Gửi bàigửi bởi thiendu » T.Tư Tháng 10 30, 2013 4:50 am

chào mẹ Lam. tôi không rõ bây giờ bé còn có biểu hiện la hét bất thường như mẹ nói nữa không. nếu bé vẫn có biểu hiện đó thì mẹ nên tìm hiểu rõ nguyên nhân. có thể là nguyên nhân ở nhà hay ở trường, có lúc nào bé phải ở nhà một mình không?
còn về việc bé chưa biết trả lời thì có thể bé chưa hiểu câu hỏi. hoặc bé chưa có nhiều khái niệm về sự vật, hiện tượng, thiếu hụt hoặc chưa có từ vựng. mẹ nên giành thời gian để dạy bé để phát triển ngôn ngữ. có thể dạy bất cứ đâu và bất cứ khi nào có thể mẹ nhé! :) học ngẫu nhiên là điều rất tốt với trẻ nhỏ. :) mẹ có thể cho con ngồi gần khi mẹ nhặt rau, nói rau và chỉ cho con. nhắc đi nhắc lại. mẹ lấy cái ghế ra cho con ngồi nghe mẹ kể chuyện mẹ cũng nói "à, mẹ lấy cái ghế cho con này" chỉ cái ghế của mẹ nói "mẹ cũng có cái ghế nè".....tương tự, mẹ có thể cung cấp từ cho con mọi lúc mọi nơi miễn sao trong môi trường an toàn là được. không nên nghĩ việc dạy là phải có giáo án và phải trong một khuôn khổ nào cả đâu mẹ. bất cứ khi nào mẹ cũng đều có thể nói cho con nghe, chỉ cho con thấy mọi thứ trước mắt con. hoặc mẹ chú ý trò chơi của con và nói giống như đang miêu tả, hỏi cũng là một cách dạy rất hiệu quả. chờ đợi con trả lời mẹ nhé. khi thấy con chưa thể trả lời thì mẹ mớm lời cho con......chúc mẹ thành công nha!
thiendu

Gửi bàigửi bởi huynhhuynh » T.Tư Tháng 4 08, 2015 8:51 am

Viết cho con
Thật lâu rồi mẹ mới có dịp vào lại topic nay ( binh thường vào cứ hay đọc tinh hình bên nhà chị phuongtran, cao len de theo doi su tien bo cua HN, be ben,..roi ra thoi). Nay đọc lại những gi đã viết lúc l 43 tháng mà cứ ngỡ mình dang mơ, vì giờ l co nhung tien bo rát dang ke
Sau một thoi gian dai co gắng, giờ l da co ngôn ngu, có khi còn cãi mẹ ( những lúc mẹ cố ý nói sai), bây giờ còn biết kể chuyện trong lớp
Vd: kể hôm nay là sinh nhát cua ban Tp, có bánh kem và lam cũng co quà :D ; hôm nay, co 4 bạn học giỏi đuợc cô giao tang qua, ban gi do noi chuyện trong gio học bi cô khẽ tay,....Có hôm mẹ gian ba, bao lam di ở voi ba voi mẹ mới đi, con lăn đùng ra khóc rồi bảo " mình có mẹ rồi, ko cần mẹ mới đâu, minh ở với ba mẹ với e My thôi" lam me hết cả hồn, xin chua, ko dam noi bay nua
Chủ nhát lam di bơi ve, mẹ hoi hôm nay bơi o ho bơi cho trẻ em hay người lớn thì lam bảo: hôm nay mình đi bơi voi chú thạch thi bơi o hồ bơi người lớn, mẹ mua cho mình cái phao đeo ở tay cho giống các ban nhe, hôm nay minh phải năn nỉ bạn mới cho mượ́n đo. (Đi với ba thì ba lười, ko chịu xuống bơi với con nên chỉ cho lam xuống hô bơi con nít thôi)
Tôi nay ba mẹ còn dang noi chuyện thì con nhắc "ngủ di, ko thoi sang day di làm tre người ta Cuời do", roi keo mền đắp cho búp bê roi ngu luôn. Ah, moi ngay nao mẹ con phiền não vi dỗ lam ngu thật kho khăn, thật la vui ko ngu đuợc luôn
Tuy rằng con cũng còn nhiều vấn đề va năm sau con lên Lop 1, ba mẹ lại co nhiều việc phải lo, tuy nhiên cả nhà chung ta se tiếp tục co gắng con nhe
huynhhuynh

Gửi bàigửi bởi tocngan » T.Tư Tháng 4 08, 2015 9:11 pm

Đọc những dòng chia sẻ của chị mà các mẹ có con nhỏ hơn như bọn em có thêm tự tin dạy con chị ah, có gì chị chia sẻ thêm nhé !

Chúc mừng mẹ - chúc con ngày càng tiến bộ !
tocngan

Gửi bàigửi bởi cobecantho » T.Ba Tháng 5 05, 2015 7:19 pm

Chị ơi vậy là trong 02 năm bé đã tiến bộ nhiều quá. Em xin chia vui cùng chị. Bé nhà em vừa tròn 04 tuổi, ngôn ngữ bé có, nhưng cũng hạn chế lắm. Chị dạy con bằng cách nào. Cho con học lớp chuyên biệt hay lớp thường. Có dùng thuốc gì không. Khám ở BS nào. Mong chị chia sẻ với em nhé.
Em rất lo lắng cho con gái của em hiện nay. Vì chưa có lối đi đúng.
Địa chỉ mail của em là maimai170176@yahoo.com. Số dt 0939 333 459.
Rất mong nhận được tin chị.
cobecantho

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.16 khách.