Bé 18 tháng tuổi, chậm nói

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Bé 18 tháng tuổi, chậm nói

Gửi bàigửi bởi xuxi » T.Hai Tháng 11 05, 2012 11:02 pm

Xin chào tất cả các anh/chị trong diễn đàn này ạ.
Em rất muốn nghe lời khuyên và nhận định của các anh/chị vì hiện tại em khá hoang mang. Em xin trình bày hoàn cảnh của em.

Hiện nay em có một bé trai 18 tháng cháu đang sống cùng bố và mẹ, em vẫn ở nhà chăm sóc con, con em hiện nay:
> cháu cao 82cm, nặng 11.5kg.
> chưa biết nói từ nào, chỉ bi bô thôi.
> gọi không trả lời, phải gọi 2-3 lần mới đc. Nhưng nhiều khi gọi là quay lại ngay.
> khi muốn đòi cái gì là dắt tay bố, mẹ lấy cho. Không vừa lòng là khóc hờn.
> cháu rất nghịch, cháu có thể chơi đồ chơi suốt.
> xem tivi nhiều.
> đi thường chạy nhất là đến nơi đông người, có không gian rộng.
> chỉ tay được nhưng ít khi chỉ (nhiều nhất là hỏi "ông trăng đâu" thì có lúc cháu chỉ, lúc không).
> chưa nhận biết được bộ phận cơ thể.
> bảo lấy gì thì thỉnh thoảng nghe thôi.
> chơi với bố mẹ tốt nhưng nếu dậy cháu thì cháu không chịu tập chung.
> cháu chưa đến trường.
> nhận thức của cháu chưa được tốt, bảo lấy cái gì thì phải chỉ và nói mãi mới nghe.
> thời gian này cháu hơi khó ngủ (có thể do thay đổi thời tiết), và khi nằm thì thường ti mẹ suốt.

Tuy nhiên cháu cũng:
> không cần xem tivi cũng được (chỉ khi cháu ăn tại cháu chạy lăng xăng mới mở nhạc, em thường cho xem các VCD: Baby Enstein, Baby Classic, Brainy Baby,...).
> cháu ăn ngủ tốt, ăn được nhiều loại thức ăn, tuy nhiên thỉnh thoảng vẫn ngậm nên em vẫn cho cháu ăn cháo là chính.
> rất tình cảm với bố mẹ, hay ngồi lòng.
> tiếp xúc ánh mắt rât tốt, hay cười, chơi đùa với bố mẹ. Hay nhìn bố mẹ và người khác rồi cười.
> cháu có thể tiếp xúc người lạ nhưng sau quen thì thích, thỉnh thoảng cháu hơi sợ một vài người (như cậu em hoặc anh rể em nhưng vì lâu không gặp, nếu gặp thường xuyên thì lại không có vấn đề gì).
> chơi được cùng các bạn cùng tuổi.
> chơi nhiều loại đồ chơi.
> làm gì cháu cũng khá cẩn thận, đi lại cẩn thận, nếu có chướng ngại vật thì tránh.
> cháu ko đi nhón gót, ko xoay vòng.
> cháu chơi chi chi chành chành thường xuyên, nếu chơi đàn đồ chơi thì cháu dùng ngón trỏ để ấn phím.
> giật chăn đang trùm lên đầu bố (để chơi ú òa) để trùm lên đầu mình rồi gỡ ra tìm bố.
> bảo cháu "Ảnh M đâu", "Ảnh bố mẹ đâu" là cháu nhìn về hướng ảnh.
> bảo vỗ tay hoan hô nhưng thích thì làm.
> bảo bye bye được nhưng thích thì làm.

Tình trạng bệnh lý của cháu như sau:
> cháu bị viêm phế quản, viêm họng nhiều (trước đây, trộm vía bây giờ cũng đỡ nhiều ạ).
> cháu bị viêm VA dẫn đến viêm tai giữa (nhưng không bị nặng khi cháu 1 tầm tuổi).
> cháu nghe bình thường vì em cũng đã kiểm tra gọi bé.

Vậy dựa theo những kinh nghiệm của các anh/chị thì cháu nhà em bị chậm nói bình thường hay là bị dọa tự kỷ ạ? Cháu có bị tăng động giảm chú ý ko ạ? Vì cháu nhiều khi hiếu động và đi thì như chạy (nhưng khi đi với bố hoặc mẹ dắt bộ trên đường thì cháu đi bình thường ạ)

Yếu tố di truyền có tác động không ạ? vì mẹ cháu đến 3 tuổi mới nói đc, cậu cháu cũng muộn như vậy.

Trong tuần này em sẽ sắp xếp cho cháu đi khám, vậy em hỏi các anh/chị là đi khám ở đâu là tốt ạ? Bệnh viện nhi TW hay ở các trung tâm khác ạ? Vì em sợ khi đi khám cháu ko có bệnh lại thành có bệnh ấy ạ :(vì có thể họ đánh giá quá lên).

Hiện tại vợ chồng em đang rất hoang mang, rất mong nhận được lời khuyên của các anh/chị, em cám ơn ạ!!!
xuxi

Re: Bé 18 tháng tuổi, chậm nói

Gửi bàigửi bởi xuxi » T.Hai Tháng 11 05, 2012 11:16 pm

Em bổ xung thêm là:
> cháu chưa nói đc từ nào chỉ bi bô ko rõ nghĩa, trước bé nói đc bà, gà nhưng bjo ko nói nữa ạ.
> cháu có thể chơi trốn tìm với bố (biết tìm nhưng chưa biết trốn :D)
> ko chịu ngồi yên chơi với bố, mẹ. Nhưng thấy bố chơi với mẹ (chơi trò vuốt ve em thân yêu...) thì lại tức đẩy bố ra (kiểu như dính mẹ quá ko cho bố chơi cùng)
> chơi đồ chơi bình thường, hay gặm đồ cầm trên tay.
> thích chơi với trẻ bằng tuổi, ít tuổi hơn hoặc lớn hơn.
> cháu rất thích nghe nhạc, có nhạc là nhún nhảy theo giai điệu.
>...

Rất mong nhận được sự tư vấn của các chuyên gia, các anh/các chị ạ!!!
xuxi

Gửi bàigửi bởi phi » T.Ba Tháng 11 06, 2012 1:58 am

Vậy dựa theo những kinh nghiệm của các anh/chị thì cháu nhà em bị chậm nói bình thường hay là bị dọa tự kỷ ạ? Cháu có bị tăng động giảm chú ý ko ạ?

Câu hỏi này thì không trả lời qua diễn đàn được đâu . Bạn cần bác sĩ (tâm thần nhi) tại địa phương khám cho bé . Và mình hay khuyên các phụ huynh là tự hỏi xem: "Nếu khám dễ dàng thì khám, còn khám cực quá mà câu trả lời không rõ ràng thì khám làm gì"? Thay vì khám TK hay không, nên tìm điểm mạnh/yếu cho bé rồi làm một gì đó cụ thể ...

Ở độ 18 tháng, một bé (cứ cho là chậm ngôn ngữ nói) vẫn có khả năng "chỉ" (nếu bạn biết về VBA thì đây là chữ "tact"). Nhận biết các vật đơn giản, functional grouping chung quanh mình . Từ 16 tới 18 tháng là lúc mà trong ngành gọi là "bùng nổ ngôn ngữ" (language explosion). Trẻ sẽ nói các từ đơn, và đây là giai đoạn rất tốt để xây dựng vốn (danh) từ nhiều hơn. Thí dụ như bé có thể nói "cún hư" thay vì "con chó cắn con". Đây cũng là lúc bé chú ý tới các câu chuyện chung quanh mình và bắt đầu nhái các từ nghe được chung quanh bắt đầu với những phụ âm dễ đọc như m, b...
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi xuxi » T.Ba Tháng 11 06, 2012 11:52 pm

Dạ em cám ơn anh đã trả lời nhanh chóng.
Em cũng biết là phải cho cháu đi khám mới biết chính xác được. Nhưng em muốn hỏi anh là dựa vào những biểu hiện đó thì con em có đáng lo quá không ạ? (tất nhiên chậm nói là rất đáng lo rồi)
Hiện tại em đang nhanh chóng tìm kiếm lớp học cho cháu, một phần do cháu bám mẹ quá và em nuôi con một mình (em ở nhà, chồng em đi làm) nên hàng ngày lo cho con về dinh dưỡng là chủ yếu, em cũng chơi với con rất nhiều nhưng chưa giáo dục con một cách khoa học.
Em đang dậy con cách thổi, cơ miệng, các trò chơi kết hợp vận động,... Điều em lo lắng nhất là con có nguy cơ tự kỷ không? Vợ chồng em cũng làm bài test CARS độc lập, và kết quả của cả 2 khoảng 27-28 điểm ạ (yếu nhất là câu về giao tiếp bằng lời, ko chịu bắt chước nhiều,...).
Một lần nữa cám ơn chuyên gia, chúc các anh chị luôn mạnh khỏe ạ!
xuxi

Gửi bàigửi bởi phi » CN Tháng 11 11, 2012 1:49 am

Điều em lo lắng nhất là con có nguy cơ tự kỷ không? Vợ chồng em cũng làm bài test CARS độc lập, và kết quả của cả 2 khoảng 27-28 điểm ạ (yếu nhất là câu về giao tiếp bằng lời, ko chịu bắt chước nhiều,...).

Tôi nghĩ bạn đừng quá lo việc con mình là TK hay là gì khác, vì với tình trạng hiện tại sẽ khó cho bạn tìm câu trả lời dứt khoát rõ ràng (authoritative answer). Cái test bạn nói lại càng không phải là cách để định rối loạn. Quan trọng là bạn nhìn ra điểm yếu của con và đã tìm được trường gần nhà cho con học. Bạn đi sát với trường, hỏi xem tình hình bé ra sao, và xem trường khuyên mình nên làm gì ở nhà.

Bạn cứ tưởng tượng 2 mẹ con đang dắt tay nhau đi. Bạn thấy con đi khó khăn không nhanh nhẹn, bạn muốn quay lại xem lúc nãy con có vấp cái gì không, đó là nhìn lại xem con mình tại sao TK, tại sao chậm NH, tại sao ... Còn bạn nhìn quanh xem con mình đi bộ khó khăn như vậy người ta gọi là gì, dó là đi tìm xem con mình TK hay Rối loạn gì gì đó. Nếu không làm được 2 việc đó, sao không nhìn ra đằng trước, coi sắp tới con mình cần gì để giúp bé đi bộ tốt hơn?
Phi
Special Ed.
phi

Gửi bàigửi bởi xuxi » CN Tháng 11 11, 2012 10:35 pm

Dạ em cám ơn anh Phi!

Em có thêm một thắc mắc mong anh và mọi người tư vấn giúp:
> cháu nhà em khá là nghịch, ở nhà cháu cũng chơi đồ chơi (chơi nhiều loại) nhưng chơi không lâu. Em thấy có một vài vấn đề thế này ạ: ví dụ với đồ chơi xếp chồng (các khối hình tròn chồng lên nhau) thì cháu thích nhất cái màu hồng, với bộ đồ chơi các con vật bằng nhựa thì cháu thích nhất con rồng (trông nó bắt mắt - em nghĩ thế), còn với trò thả khối hình (theo tương ứng từng hình) thì cháu thích khối trụ màu xanh nhất. Vậy có vấn đề gì không ạ? hay chỉ là do sở thích của cháu như thế ạ?

> khi đưa cháu đi chơi đến nơi đông người (siêu thị, trung tâm thương mại, công viên,...), cháu rất hay chạy và có vé phấn khích. Cháu thích chơi với các bạn lạ (bằng tuổi cháu hoặc hơn chút) và có vẻ rất thân thiết như đến vuốt má, ngồi bên cạnh các chị (lớn hơn hoặc bằng cháu một chút). Với người lớn (là người lạ) thì cháu không như thế ạ. Khi chơi với các bạn cháu phấn khích lắm, la hét theo,... (nói thêm là khi cháu đi cùng bố mẹ ở ngoài đường, trong ngõ thì cháu đi chậm ko chạy ạ). Cháu 18 tháng và bước đi nhanh (bước vẫn còn liêu xiêu nhưng ít khi ngã).
Khi chơi với các bạn thì cháu chỉ ôm hoặc vuốt má chứ ko làm nguy hiểm đến các bạn (như đánh hay ru).

Cháu không lạ khi đến lớp (hiện tại em đang cho cháu sang trường ở gần nhà tập làm quen), đến chơi thì rất thích các anh/chị/bạn ạ.
Khi cháu đang chơi với các anh chị và các bạn (có vẻ rất phấn khích) thì em giữ bé lại, bé lên nhưng cháu giẫy giụa đòi xuống chơi tiếp.
Ngoài ra cháu nhà em không đập phá cái gì cả, cháu không chạy ra ngoài đường, đi tránh chướng ngại vật, không đánh ai cả ạ.

Vậy cháu có biểu hiện của tăng động giảm chú ý không ạ?!

Em nghe theo lời khuyên của anh Phi rằng đừng quan tâm đến việc con bị làm sao mà quan tâm đến việc con khiếm khuyết ở đâu để khắc phục nhưng em vẫn lo lắng và muốn nhận được lời nhận xét, tư vấn của các anh các chị ạ. Em đang bắt đầu cho cháu đi học và tích cực tập luyện cho cháu (tập nói, tập chung, nhận thức,...) trong 1 tháng xem có tiến triển gì không (tất nhiên cần một quá trình lâu dài) sau đó mới cho cháu đi khám có được không ạ?!

Em xin chân thành cảm ơn, chúc các anh chị luôn mạnh khóe ạ!
xuxi

Gửi bàigửi bởi yen pham » T.Bảy Tháng 11 08, 2014 4:00 am

Chao me xũxu bai nay da dc dang lau r jo chac chau da lon minh mun hoi gio chau nha minh the nao r'noi that munh cung dang ci chau trai 18 thang cung co bieu hien y nhu con ban minh dang rat lo lang rat mun ban chia se kinh nghiem,chan thanh cam on mong som co hoi am
yen pham

Gửi bàigửi bởi ND Duong » T.Hai Tháng 11 10, 2014 8:38 pm

Chao cac ban !

Minh cung la 1 ba me tre dang nuoi con co bi cham noi va hien tai minh dang theo doi bac si va dang cho be hoc Tam Van Dong va ket hop voi gia dinh . Hien tai be da noi duoc nhieu va ko con bi Tang Dong nua ...

Neu Me nao co thac mac muon giup do hoi thi hay lien he voi minh minh se chi giup cho (. Vi minh cung da tung trai qua thoi kho khan do nen minh rat muon giup do lai cho cac ba me khac dang co con tinh trang nhu vay )

Thuong thi nhung dua tre nay dang bi benh Tang dong giam chu y va cham noi...( vi be nang dong qua nhieu ko thich ngoi yen ma chi thich chay nhay xung quanh va nhieu luc keu ten ko quay dau lai .. Nen do cung la 1 trong nhung nguyen nhan lam be cham noi , ko chu y thi lam sao dai cho be noi va hieu biet ) . Boi vay truoc tien cac me nen chua cho be ve Tang Dong truoc vi be ma het Tang Dong rat la de dai cho be noi va hieu biet.

Minh da trai qua nen minh hieu duoc nguyen nhan tai sao be tang dong va cham noi...
Neu me nao muon hoi cu truc tiep dien thoai hoi minh dung ngai gio nao dien cung duoc vi minh chi muon lam phuoc giup do thoi chu ko co y gi khac nen cac me dung so ...( 012xxx) minh o TP Ho Chi Minh .
ND Duong

Gửi bàigửi bởi Nttrang » T.Ba Tháng 1 06, 2015 8:08 am

Chao xuxi
Minh hien nay cung co be gai 18 thang bi cham noi. Be cung co cac dac diem giong het be trai nha ban.
Minh rat muon nhan duoc kinh nghiem cua ban trong viec can thiep cho con ntn. Ban da chobe di kham chua va ket qua ra sao roi,
Xin loi neu minh to mo nhung minh rat lo lang. Minh cung nghi o nha cham con tu khi sinh ma lai de be bi nhu vay minh thay co loi qua.
Rat mong nhan dc hoi am chia se som tu ban
Nttrang

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 1 07, 2015 5:31 pm

Minh da trai qua nen minh hieu duoc nguyen nhan tai sao be tang dong va cham noi...
Neu me nao muon hoi cu truc tiep dien thoai hoi minh dung ngai gio nao dien cung duoc vi minh chi muon lam phuoc giup do thoi chu ko co y gi khac nen cac me dung so ...( 012xxx) minh o TP Ho Chi Minh .

Bạn chịu khó đăng bài lên thì tốt hơn là để cho từng phụ huynh gọi, như vậy thì mới nhiều người có lợi từ những kiến thức, kinh nghiệm của bạn chứ.

Diễn đàn này dựng ra dựa trên chia sẻ, và bạn đang sử dụng dịch vụ của nó một cách miễn phí, vì vậy tôi nghĩ dù là bạn không kinh doanh, bạn cũng phải chia sẻ công khai. Nếu tôi để tình trạng này tiếp diễn, các phụ huynh khác sẽ không còn hứng thú trao đổi với nhau nữa.

Còn như bạn quá bận, tôi có thể sắp xếp cho các em sinh viên tình nguyện tại Ban Mai gọi cho bạn, bạn kể lại, rồi họ đăng, được không?

Xin lỗi nhe, vì tôi đã yêu cầu Admin gỡ số đt riêng của bạn .
Phi
Special Ed.
phi

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.31 khách.