Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 8 29, 2012 4:50 pm

Chị Phương a, chiều hôm qua em dắt bé đến nhà mẹ con của bé "cấy chỉ" hôm trước em kể chơi vì bé mới từ Hà Nội về, em nghe ông ngoại bé ấy kể trước kia bé ấy phá ghê lắm, ko thích gì là chạy tông người vào tường, ti vi thích là chạy đến xô đập lung tung, từ hôm cấy chỉ giờ bé hết phá chững lại chịu ngồi yên chơi. Em thấy bé ko còn tăng động nữa nhưng người có vẻ lầm lầm lì lì sao ấy giống như "trầm cảm" vậy, bé cứ đi đi lại lại nói nhảm một mình, rồi thỉnh thoảng chạy ra ngoài đường xi xi xô xồ gì đấy, bức cây cỏ rồi giơ lên nhìn và nói một mình vậy đó. Em gọi thì bé cũng ko thèm nhìn em, béo tay bé cho đau thì bé giật tay đi và muốn nói "á", khi em về thấy bé chạy ngoài đường chơi một mình em goi "B đi ko lên xe cô chở đi", gọi 3 lần thì bé lật đật chạy về mang dép và trèo lên xe đi với em chư mắt cũng ko quay lại nhìn cô gì cả.
Em ko biết đấy là tín hiệu tốt hay xấu cho bé nữa vì từ một đứa trẻ tăng động chạy phá lung tung mà cấy chỉ một lần về là hết ngay và từ hôm cấy chỉ giờ bé sụt cân nhiều lắm, có ngày ko ăn gì cũng ko đòi, nghe mẹ bé bảo ép hung mơi ăn chén cơm còn ko thì ko ăn luôn. Em thấy bé chạy ra đường đi chơi mẹ bé gọi bé cũng ko thèm quay vào gì cả. Ông ngoại bé đấy nhìn con em bảo con em thì biết được nhiều nên nếu đi cấy chỉ về là nói được đấy, em nghe vậy cũng "dạ" thôi chứ cũng ko nói gì thêm.
Chào chị.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 8 29, 2012 7:35 pm

Chào Khanh,
Chị không biết em có khi nào châm cứu chưa ? Cảm giác thế nào ? Còn chị, khi châm cứu thì phải ngồi yên, khi các cây kim còn trên người mình thì chuyện nhúc nhích rất đau, khiến mình e ngại và phải ngồi chịu đựng đến khi châm xong mà không dám nhúc nhích. Theo thiển ý của chị, cấy chỉ tức là sợi chỉ được cấy nằm trong các huyệt đạo trên người, tức khi mình cử động cũng có 1 phần khó chịu như cây kim châm trên người vậy, do đó, bé hạn chế tăng động vì cảm giác này chăng ? Thứ hai trãi qua các lần đi châm bị kềm chế bằng bạo lực, tinh thần của bé cũng sút giảm nhiều, nhất là hành động này được thực hiện bởi chính mẹ ruột mình và người tình của bà ấy (theo tâm lý trẻ con không bao giờ thiện cảm với người thứ hai của cha/mẹ mình) và một khi "thần tượng" về người cha/mẹ sụp đổ thì việc cháu bé xem như "trầm cảm" có thể xảy ra ở xác suất cao. Em đã thấy trước mắt phải "đối xử thô bạo" thế nào khi đi cấy chỉ rồi, em đã nghe phân tích rồi và chị có tải lên mạng bài báo nói chưa có xác định khoa học nào cho thấy cấy chỉ là tốt và hiệu quả cho trẻ TK cả, vậy thì em còn băn khoăn làm gì. Khi ông bà có nói và yêu cầu thì em giải thích cho ông bà hiểu, mình cần phải sáng suốt và am hiểu thì tránh cho con điều đáng tiếc.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 8 29, 2012 7:35 pm

Chào Khanh,
Chị không biết em có khi nào châm cứu chưa ? Cảm giác thế nào ? Còn chị, khi châm cứu thì phải ngồi yên, khi các cây kim còn trên người mình thì chuyện nhúc nhích rất đau, khiến mình e ngại và phải ngồi chịu đựng đến khi châm xong mà không dám nhúc nhích. Theo thiển ý của chị, cấy chỉ tức là sợi chỉ được cấy nằm trong các huyệt đạo trên người, tức khi mình cử động cũng có 1 phần khó chịu như cây kim châm trên người vậy, do đó, bé hạn chế tăng động vì cảm giác này chăng ? Thứ hai trãi qua các lần đi châm bị kềm chế bằng bạo lực, tinh thần của bé cũng sút giảm nhiều, nhất là hành động này được thực hiện bởi chính mẹ ruột mình và người tình của bà ấy (theo tâm lý trẻ con không bao giờ thiện cảm với người thứ hai của cha/mẹ mình) và một khi "thần tượng" về người cha/mẹ sụp đổ thì việc cháu bé xem như "trầm cảm" có thể xảy ra ở xác suất cao. Em đã thấy trước mắt phải "đối xử thô bạo" thế nào khi đi cấy chỉ rồi, em đã nghe phân tích rồi và chị có tải lên mạng bài báo nói chưa có xác định khoa học nào cho thấy cấy chỉ là tốt và hiệu quả cho trẻ TK cả, vậy thì em còn băn khoăn làm gì. Khi ông bà có nói và yêu cầu thì em giải thích cho ông bà hiểu, mình cần phải sáng suốt và am hiểu thì tránh cho con điều đáng tiếc.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Năm Tháng 8 30, 2012 5:12 pm

Dạ, em cảm ơn chị Phương nhiều.
Em chưa bao giờ châm cứu nên ko biết nó như thế nào. Nhưng theo cảm nhận của em và ý kiến của các anh chị thì em ko chọn cấy chỉ cho con em đâu. Những điều em kể là để các chị cũng tham khảo cùng em về kết quả và hậu quả của phương pháp cấy chỉ ấy thôi chị ạ.
Em đọc blog của chị với HN thấy vui vui, em cũng áp dụng cho con khi ra đường nhưng bé ko chịu giơ tay ra chỉ gì cả. Bé chỉ thích chỉ những vật gì bé có thế đứng gần và chỉ tay trực tiếp vào được còn ở xa thi bé ko chịu giơ tay lên, nếu mẹ bảo chỉ vất ở xa thì bé chạy đến gần và chạm ngón trỏ vào đấy để chỉ. Vậy chị có cách nào giúp em để bé nâng tay lên chỉ từ xa với, em tập hoài mà tay bé rất yếu khó nâng lăm chị ạ.
Chào chị.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 8 30, 2012 7:01 pm

Những lần đầu tiên, HN không chỉ tay vật ở xa, thậm chí không nhìn là đằng khác. Chị chỉ tay trước, hướng mắt con về đó,miệng nói / giải thích vật gì, dùng làm gì...Nói như con hiểu và cứ lập đi lập lại hoải mỗi khi có dịp - Có lúc chị cầm tay con chỉ về hướng đó, gây con chú ý về vật mình chỉ. Dần dần con chú ý và chỉ khi mẹ hỏi.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 8 30, 2012 7:05 pm

HOA HỒNG ĐỎ
Ngày hôm nay là ngày Vu Lan (theo âm lịch VN) - Mẹ không đến chùa vì mẹ sợ "hoa hồng trắng" - Nhưng mẹ muốn đưa con đến lễ Phật, cài cho con Hoa Hồng Đỏ và cầu xin Đức Phật Từ Bi ban cho con ơn lành được cài Hoa Hồng Đỏ này mãi đến khi nào con tiến bô, con hòa nhập vào xã hội và con tự lập sinh sống được 1 mình, con vững vàng trong cuộc sống... - Mẹ cầu xin Hoa Hồng Đỏ mãi với con, cầu xin Mẹ mãi khỏe mạnh bên con, song hành đến lúc con được như thế.
Mẹ yêu con !
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Năm Tháng 8 30, 2012 8:09 pm

Chị Phương ạ, em cũng ko có thời gian đi chùa thường xuyên nhưng khi rãnh em vẫn cầu nguyện cho con và gia đình đó chị. Còn việc chỉ trỏ thì em cũng tập, ví dụ em dắt bé ra ngoài chơi em chỉ trăng kìa con vừa nói vừa chỉ thì bé cũng biết nhìn lên trời ngay vị trí tay mẹ chỉ, rồi em ầm tay bé chỉ lên và bảo bé nói "trăng kìa mẹ" nhưng bé cũng chỉ ngón trỏ ra mà tay thì yếu lắm mẹ phải nâng lên mới được chị ạ. Có khi em ko chỉ nhưng hỏi con "trăng đâu con" thì bé lập tức nhìn lên trời để tìm trăng. Nói chung em chỉ vật gì thì bé cũng nhìn về hướng mẹ chỉ cả.
Em ko biết con em có vấn đề gì ở cổ họng không nữa, vì khi vào Nhi Đồng 1 họ chỉ khám sơ sài thôi rồi cho bé qua Tâm lý. Lâu nay, mỗi khi đi khám bác sĩ bảo viêm họng, viêm VA hay phê quản gì đó rồi cho thuốc về uống, trong thời gian dùng thuốc thì bé ăn được ngủ được ko khạc khạc ở cổ thường xuyên và thở bằng miệng. Nhưng khi hết thuoc vài ngày là em lại thấy bé ko muốn ăn, ngủ cũng ít và thức dậy là thở bằng miệng mặc dù mũi ko bị ngạt, miệng thì cứ khạc khạc hoài. Bé thở giống như bị mệt mà thở hơi ra vậy đó, thở bằng miệng khà khà nghe ồn ào lắm, có lúc mẹ nhắc "con thở ồn quá, con ngậm miệng lại và thở bằng mũi giống mẹ này", đâu ai thở bằng miệng như con đâu thì bé lại ngậm miệng lại và im được một lát, sau đấy lại tiếp tục. Em ko hiểu là bé thích thở cho có tiếng động vậy hay là bé bị bệnh ở cổ họng, mà uống thuốc hoài thấy tội quá. Bé thở vậy nên môi lúc nào cũng khô nứt ra nữa. Chị có kinh nghiệm gi vụ này ko giúp em với.
Cảm ơn chị nhé.
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Năm Tháng 8 30, 2012 8:20 pm

Những vấn đề về thở của bé, chị nghĩ tốt nhất là em đưa con đến khám BS tai mũi họng, em thử hỏi trong BV ND xem có khám TMH cho bệnh nhi không ? Vì chị không rõ, còn không thì đưa đến BS chuyên khoa TMH khám cho bé. Chị không có kinh nghiệm về vấn đề này, nghe qua hơi lạ và có nghi vấn bé có vấn đề về thanh quản, hay khí quản...gì gì đó, cần khám với BS chuyên khoa mới rõ được.
Chị sẽ hỏi thăm tin tức phòng khám, nếu có chị cho em hay.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi Nguyá»…n Mỹ » T.Năm Tháng 8 30, 2012 10:22 pm

Bạn cho con đến thẳng BV chuyên khoa TMH mà khám (hình như ở Trần Quốc Thảo, Q3 thì phải). Ở BVnd cũng có PK TMH nhưng k chuyên bằng bv TMH
Nguyễn Mỹ

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Sáu Tháng 8 31, 2012 12:43 am

Các chị ạ, ở QNgai quê em họ khám qua loa lắm nên khi vào Nhi đồng em cũng khám tổng quát cho bé nhưng hôm đấy mới đo đường nhĩ bé 1 bên còn 1 bên bé ko cho đo thế là bsi TMH ko khám tiếp nữa bảo ôm bé ra ngoài chư bé la ồn quá rồi sau đấy chuyển bé qua Tâm lý luôn, ko kiểm tra họng và lưỡi cho bé gì cả. Em định tháng tới cho bé ra BV Nhi HNoi khám lại xem sao. Em sợ bé có vấn đề ở thanh quản như chị Phương nói nên mỗi khi bé muốn nói là gióng như bị mắc gì ở dưới cổ làm bé ko nói được, rồi bé lại "khạc khạc" và tằng hén hoài thôi. Ông bà ngoại bảo bé bị viêm họng nên em cũng cho đi khám về uống thuốc nhưng cứ hết thuốc 3-5 ngày là lại thấy bé bị lại, ăn thì ngậm ko muốn nuốt, còn khi đang uống thuốc thì bé ăn bình thường.
Chúc các chị nghĩ lễ 2-9 vui vẻ nhé. :P
Chào các chị.
khanhca

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.9 khách.