Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Xin chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, quan niệm của bạn để mọi người cùng học hỏi, khích lệ và đồng cảm với nhau.

Re: Làm thế nào để hạn chế tật nghiến răng và đánh đầu cho bé

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 8 22, 2012 1:43 am

Anh Phi,
Không khéo đang bực mình vì cái vụ lùm xùm "cấy chỉ cho trẻ tự kỷ" này mà P thành "spam" trên diễn đàn mất, bực mình vì sự kém hiểu biết thì 1 mà bực mình vì người mẹ như Khanhca kể thì tới 10.....100 lận anh Phi. P lò dò vô mấy trang web nói về cấy chỉ này và phản bác cho người ta suy nghĩ 1 chút, kẽo tội nghiệp cho trẻ tự kỷ quá. Ở nhà, đánh con 1 roi mà mẹ còn ngồi khóc, còn ân hận hoài, huống chi mang con ra mà kềm chế, ngồi lên người, làm máu chảy, đau đớn .....ác quá anh Phi ơi ! Tưởng gì, người mẹ này làm các điều tồi tệ đó cùng với....nhân tình của mình ....thật tác tệ....Mong cho bà ấy vào đây coi ....hahahahaha :( :( :( :(
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Tư Tháng 8 22, 2012 5:33 am

phi đã viết:Mấy năm trước tôi có đưa 1 bé tới bệnh viện Việt Pháp, cô bác sĩ khám hỏi bé là "con đau sơ sơ, hay đau nhiều, hay đau quặn".
Tôi bảo cô ta rằng:

- Thưa chị, 1 đứa con nít bằng này tuổi, làm sao nó hiểu được các tính từ chị chuyển tải . Sao chị không làm 10 cái mặt từ "cười" cho tới "mếu" và "khóc", rồi hỏi "chỉ xem con ở khúc nào "?

Chị Châu biết cô ta nói câu gì làm tôi shock nhất không? Chị ta nói : Ủa, anh là nhà khoa học hả ?

Hà hà, không nhịn được cười, Châu đọc cho anh N nghe và nói Phi viết rồi chỉnh tới 2 lần đó, hồi trưa mệt quá ngủ 30' nên không đọc, không biết trước khi sửa có ND như thế nào :?:
Tò mò, vậy Phi trả lời vị BS như thế nào, hay là shock quá nên "đuối" luôn, ha ha ha không biết thì hỏi thôi mà :lol:

Trước khi đi qua chổ làm mới, Anh N bắt đi khám bịnh tại BV Việt Pháp vì nghĩ nơi đây có yếu tố "Tây" nên sẽ tốt hơn, (và cũng muốn vợ làm thượng đế 1 lần, chớ đi khám diện BHXH vợ bị hành như ăn xin, xót ), Đóng tiền thấy tiếc lắm, đem thuốc về uống đâu được nữa đường thấy cũng vậy, nên thôi, tiếc tiếp, cằn nhằn thượng đế đâu không biết, nhưng bịnh thì còn, thôi quyết định sống chung với nó .
Cách đây 2 ngày, đài VTV1 , báo VNExpress , VietNamnet.com ..có đăng tin "Bác sĩ sai sót, bệnh nhân chết sau mổ ruột thừa ở FV" , khiếp quá.
phi đã viết:2) Can thiệp tâm lý của Pháp, mà theo ý riêng của tôi thì rất vớ vẩn lĩnh vực can thiệp cho trẻ TK, đang đi vào VN một cách mạnh mẽ. Chúng ta đừng đi vào con đường của nước Pháp nhé.

Mình đã từng nhờ 1 BS giúp ĐK với đoàn BS Pháp để khám cho con gái lúc 4 tuổi, nhớ lại cảnh con bị bắt qua đứng 1 góc khóc quá chừng, vì lúc nhỏ bé bám mẹ và rất sợ người lạ, con khóc nước mắt nước mũi tùm lum không biết lau, mẹ cũng khóc , ba ngồi buồn so ....
bichchau

Gửi bàigửi bởi chauau » T.Tư Tháng 8 22, 2012 9:34 am

Đọc bài viết của Khanhca kể về 1 người mẹ mang con đến bs cấy chì.
lòng ngực mình tức cả lên. dù rằng kiến thức về TK mình rất hạn hệp .dù đả tưng nghe đến châm cứu tri đc TK nay đả hơn 1 năm. nghe qua 1 người ban. có cháu ở VN. nhưng mình biết chậm cứu thi rất là nhẹ. chỉ là cầm cây kim se se vào huyệt đạo mà thôi.với ng bình thường thi như con kiến cắn ,kg hề chảy máu gì cả. nhưng với 1 đứa bé tăng động thi đó là chuyện trời nghiêng đất lở.
làm cha mẹ khi con bệnh ai củng mong con mình đc mau chóng điều tri lành bệnh . nhưng làm sau chứng kiến nổi khi nhìn thây cảnh con mình dc tri bệnh như 1 kiểu hành hạ xác thân. đau thể xác thi mấy ngày rùi hết. chứ nổi ám ânh thi chắc là lâu lắm mới quên đc. huông chi 1 đứa trẻ TK.
như con mình. đả bao lần láy máu xét nghiệm. nào là lấy máu xét nghiêm nguyên nhân TK nào là trước khi chụp CITI ..mổi lần lấy máu. la mình đi ra ngoài gi mình thấy máu là sợ. ở bên này khi cần khám cho 1 đứa trẻ bs vào phòng trứoc tien làm quen vơi trẻ. xong mới tiến hành nhưng điều cần làm như trong thư hẹn. phong mạch của bs. trong phòng khám lẩn phòng chờ luôn có đồ chơi con nít. phòng khám thì luôn luôn có bánh.
càng theo dỏi các em bé TK ở VN càng thấy thương các bé. lẩn các bậc cha mẹ. các bé thi không đc chinh phủ quan tâm ưu đải về trị liệu các quyền lợi ưu tiên của người khuyết tật. mẹ người chăm sóc con củng chẳng hưởng đc quyền lợi gi. mong sao các mẹ ở VN vùng sâu vùng xa.sẻ có nhiều kiến thức hơn. nguyên nhân nào dẩn đến TK để đi đúng hứớng can thiệp cho con mình tốt nhất.
cầu trời cho ng mẹ ấy nhận ra mình đả đi sai hướng can thiệp cho con sớm. để bé không còn bị chịu nhửng cảnh đau thương thể xác nủa.
buồn quá đi
chauau

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 8 22, 2012 11:28 am

Ở nhà, đánh con 1 roi mà mẹ còn ngồi khóc, còn ân hận hoài, huống chi mang con ra mà kềm chế

Đôi khi vì thương con quá, và quá tin vào một pp nào đó thì có người sẽ đành can đảm để con chịu đựng, với hy vọng sau đó sẽ lành bệnh. Thành tâm + lòng quả quyết + thiếu thông tin = <cái gì> thì chúng ta đã bỉết rồi. Những PH như vậy cần chúng ta giúp đỡ rất nhiều.

Cách đây vài chục năm có 1 anh sinh viên tại Đại học Standford ra trường ngành kinh doanh. Anh ta làm 1 chủ đề về đầu tư và không ai chú ý cho lắm, cho đến khi anh ta trở nên giàu có từ các đầu tư của mình từ Trung quốc, Thái lan, Ấn độ ... Khi đó Stanford mời anh về chia sẻ kinh nghiệm, và anh ta nói như sau:

- Tôi chẳng có bí quyết gì cả . Tôi chọn ra 20 dự án thành công tại Hoa Kỳ và đi đầu tư vào nó thôi . Cái gì mà đất nước này đã trải qua thì các nước đang phát triển khác cũng phải đi qua mà thôi.

Vậy chúng ta, PH trẻ TK, học gì từ anh ta? Xin thưa rằng cái gì mà Hoa Kỳ và các quốc gia tiên tiến đã chối bỏ trong lĩnh vực can thiệp cho trẻ TK, đã chứng minh nó là can thiệp phù thủy không khoa học, thì chúng ta đừng chấp nhận nữa.
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 8 22, 2012 5:43 pm

Vâng chị Phương ơi, từ ngày nghe PP cấy chỉ em đã tốn rất nhiều vật chất, thời gian và tinh thần để tìm hiểu đấy chị ạ. Nếu em ko ra tận Hà Nội xem và nghe một phụ huynh nữa ở Quảng Bình xem được bài viết của một PH có con TK đã từng đến cấy chỉ một lần đã viết lại trên diễn đàn của "tretuky.com" thì em cũng chon thử cho con em rồi chị ạ. Lúc đầu, em nghe người nhà của mẹ ấy kể về hiệu quả của PP cây chỉ cũng làm em thuyết phục lăm đấy cộng vơi ông bà ngoại cũng tác động nữa, ông bà ngoại bảo "mấy bé ko nói được thì phải châm cứu để mở khẩu thì nó mơi nói được" rồi còn la em phải lo đi cho con nữa nên em cũng lung lay và định đem con đi luôn rồi. Nhưng rồi sự thuyết phục của mọi người vẫn không làm em lay chuyển được nên hôm chủ nhật đấy mới lên mua vé tàu đi HNoi, khi e mua vé là còn hơn 1h nưa là tàu chạy thôi, thế là tất bật về nhà lấy một vài đồ dùng cá nhân lên ga đi luôn. Đến sag thư 2 đi xem cấy chỉ.
Hôm đấy đên ttam cấy chỉ trước 7h, hình ảnh ông bsi Quách Tuấn Vinh đập vào mắt em tự nhiên sao e có cảm giác ko có chữ "thiện" mặc dù e đã nhìn thấy chân dung của ông ấy trên web rồi nhưng dù sao mặt đối mặt vẫn hơn mà chị. Sau đấy em thấy một PH cũng ở rất xa nhưng em ko nhớ rõ địa danh vì chị đo người Băc nên e nge ko rõ lắm. Chị cung cho con 7 tuoi đến cấy chỉ lần 3, em hỏi chị thấy có tiến triển gi ko, chị bảo "chưa thấy gì chị ạ". Em định nói chị ấy vậy sao phải theo làm gì nhưng vì hàng ghế chờ rất sat voi chỗ thu tiền của ttam nên em sợ ngươi ta nge rồi lát nữa đuổi mình ra ko cho mình vào xem nữa thì khổ nên ko nói và hỏi gì xem. Ý định của em là vào xem và chụp vài cái hình để đem về cho ông xã xem nhưng họ đã găn biển "cấm quay phim chụp hình" nên ko chụp đc. Eo ơi nhìn máu chảy ra ướt cả gối kê đầu của bé và ướt cả tấm lót bằng da mà bé nằm pha lẫn với mồ hôi của bé nhìn mà thấy thương quá.
Cả chặng đường về e ko nói gì đén khi về đên nhà trọ em mới nchuyen voi mẹ bé nhưng mẹ bé ko chịu nge và phản bác những lời em nói. Em còn bảo lỡ mà họ làm nhiễm trùng thì chết đấy. Nhưng người bác lại bảo em học và làm việc bên hóa chất nên thấy đâu đâu cũng có vi trùng cả. Thế là em cười và ko nói gì được nữa chị ạ.
Sang nay em đã nhăn một tin nhăn dài khoảng nửa trang A4 cho bố của bé mới vưa nghe mẹ kia gioi thiêu cung đã đem con ra cây chỉ được 1 lần rồi, hiện đang ở HNoi chờ cay chi lần 2 đó chị. Vì người mẹ này cứ ccap ttin và gioi thieu trang web "caychi.com cho các PH nên mọi người vào xem thấy ttam này quảng cáo vậy nên tin tưởng vầ đến đtri cho con ngay. Trời ơi, sao dân mình dễ tin quá vậy không biết nữa. :( :( :(
Nhưng chị P biết không có người một khi họ đã đặt niềm tin vào điều gì rồi mà mình thì cư tìm cách phản bác thì có khi bị người ta chửi cho nữa cũng nên đó chị.
Em Khanh.
khanhca

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 8 22, 2012 5:45 pm

Anh Phi ơi sao anh chưa post cho em mấy bài massage vây?
khanhca

Gửi bàigửi bởi khanhca » T.Tư Tháng 8 22, 2012 6:08 pm

Có những người kém hiểu biết, cái đầu thì rỗng tuếch nhưng cứ cho rằng mình là người hiểu biết nhiều và không chịu chùng mình để học hỏi thì chúng ta có giúp đỡ cũng khó mà thành công lăm anh Phi ạ. Nhiều lúc mình khuyên họ nhưng họ ko nghe theo mà còn nói ngang banh làm mình quê thêm nữa đó nên cũng đành bó tay thôi.
Trước đây em có chơi cũng hơi thân với một người làm cùng cơ quan, cô ấy cũng tốt bụng nhưng có một điều là ăn mặc ko giống ai cả, theo cô ấy là mặc cho nổi và ko đụng hàng nhưng trông rất xấu và diêm dúa. Mọi người trong cơ qua từ lớn đến nhỏ điều phản đối cách ăn mặc của cô ấy và nói với em nhờ em nói lại với cô ta để cô ta thay đổi cho phù hợp. Ai ngờ khi em nói là mặc như thế nó ko phù hợp với cơ thể của mình, nói chung là em nói cũng rất nhẹ nhàng và tệ nhị. Ko ngờ cô ta phán lại cho e một câu "kệ tao, bộ mày tưởng mày mặc vậy là đẹp lắm hay sao mà mày nói tao" thế là em quê độ ko bao giờ dám nói thêm gi nữa. :o :o :o :roll:
khanhca

Gửi bàigửi bởi phtran1302 » T.Tư Tháng 8 22, 2012 7:30 pm

Chung qui cũng tại kém hiểu biết và không muốn học hỏi và thêm ...có nhân tình đâm ra mê muội quên lửng đứa con đáng thương của mình cả (chị không ngại nếu cô ấy vào đây xem những comment này, âu cũng là "thuốc đắng giã tật") điều đáng nói ở đây là vì thái độ và thiếu trách nhiệm, tình thương của người mẹ đã khiến 1 đứa trẻ vô tội phải chịu đựng đau đớn thể xác và tinh thần hoàng loạn...Tội nghiệp cho đứa trẻ, mình chỉ nói thôi, chứ có làm gì giúp cho cháu được đâu, chỉ mong các bậc phụ huynh khác qua sự việc mô tả chi tiết của Khanh mà đừng bao giờ làm giống cô ấy cả.
Phương
phtran1302

Gửi bàigửi bởi phi » T.Tư Tháng 8 22, 2012 8:22 pm

Anh Phi ơi sao anh chưa post cho em mấy bài massage vây?

Massage thì thường tránh các vùng nhiều dây thần kinh ví dụ như mặt, cổ ... Trong lần chỉ các PH massage tay, cô TA cũng có nhắc vụ này .
Phi
Special Ed.
Hình đại diện của thành viên
phi

Gửi bàigửi bởi bichchau » T.Tư Tháng 8 22, 2012 8:51 pm

Bài matxa tay và ấn khớp đó có làm cho đở mỏi cánh tay không A. Phi ?
bichchau

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Chia sẻ kinh nghiệm dạy dỗ, điều trị cho bé...

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.91 khách.